ถามเรื่องความร้อนหม้อน้ำมันผิดปกติครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย "จุ้ย", 17 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. "จุ้ย"

"จุ้ย" New Member Member

15
    0
    0
    เกร์ความร้อนมันผิดปกติผมวิ่งไปพิษณุโลกวิ่ง80-110อยู่ดีๆเกร์ความร้อนก็ขึ้นจนเกือบสุด
    ก็เลยจอดสำรวจดูน้ำในหม้อน้ำตีกลับมาในถังพักน้ำจนน้ำล้นและในหม้อน้ำ น้ำก็แห้งแต่ไม่มีรอยลั้วใดๆเลย
    อยากถามผู้รู้ว่าสาเหตุที่ผมเจอเกิดจากอะไรจะได้ซ่อมถูก ขอบคุณครับ

2. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    จอดไว้เฉยๆเลยครับ ปั๊มน้ำพังแล้วครับ ทางที่ดีห้ามขับจนกว่าจะซื้ออะไหล่ไปเปลี่ยนนะครับ ไม่งั้นงานใหญ่แน่นอนครับ ปรึกษาได้นะครับ080-6377050

3. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ใช่ครับปั้มน้ำพังผมเคยเจอมาแล้วครับ

4. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    วาวน้ำอาจเสียด้วยนะครับ ลองเช็คดูดีดี
    ดูพัดลมด้วยครับ
    อีกอย่าง หม้อน้ำตันรึเปล่า
    อีก อย่างสุดท้ายคือ ฝาสูป หรือเครื่องไม่ไหวแล้วครับ

5. buem

2,764
    75
    0
    วาวน้ำอาจเสียด้วยนะครับ ลองเช็คดูดีดี
    ดูพัดลมด้วยครับ
    อีกอย่าง หม้อน้ำตันรึเปล่า
    อีก อย่างสุดท้ายคือ ฝาสูป หรือเครื่องไม่ไหวแล้วครับ

6. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ตามนั้นอะครับ ..
    แต่ลองไล่ดูครับ
    ถ้าไม่เติม น้ำยาหม้อน้ำสีเขียวๆ จะหายากหน่อย
    นี่แหละครับขอดีขอน้ำยา หล่อเย็นสีเขียวๆ

หม้อน้ำไม่รั่ว แต่ไปรั่วที่ท่อยาง รอบๆเครื่อง อันนี้ ต้องดูล่องลอยอย่างเดียวครับ
    อันที่สองปั้มน้ำพัง น้ำไม่เดินผ่านหม้อน้ำครับ
    หม้อน้ำแตกด้านล่าง
    และ .. อื่นๆ .. ที่ว่ามา ซ่อมได้ราคาหลักพันครับ

แต่ถ้าฝาสูบโก่งให้ ดูว่าน้ำมันเครื่องเป็น สีขาวๆ เหมือน นม หรือเปล่า ถ้าใช่ งานเข้าและครับ

:D

7. "จุ้ย"

15
    0
    0
    แล้วปั้มน้ำกับวาวน้ำมันตัวเดียวกันหรือเปล่าครับขอบคุณทุกท่านครับ
    แล้วซ่อมงบเท่าไรครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 เมษายน 2010
  8. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    ผมเคยไปซื้อฝาที่เชียงกงบางพลี ได้ฝา+ปั๊มน้ำ+วาวน้ำ+ท่อยาง ของแท้ทั้งหมด ในราคา 4000 ที่ร้านนิรันดร์ ซอยใหนไม่รู้จำไม่ได้แล้วครับ

9. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    วาล์ว น้ำ เป็น ทอโมสตัท สปริง เพื่อรักษา อัณหภูมิเครื่องยนต์ ให้คงที่

ปั้มน้ำ เป็นใบพัด ปั่นน้ำให้หมุนเวียน เพื่อ ระบายความร้อนส่วนเกิน

10. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    อ่อ อีกอย่าง ฝาหม้อน้ำ ก็ สำคัญนะครับ
    ถ้าสปริงมันตายมันก็จะเปิดตลอด ทำให้น้ำดันผ่านฝาหม้อน้ำ ออกหมด

11. น้ำดันออกหม้อพักหมด นั่นมันฝาโก่งแล้วไม่ใช่รึ จิงๆติดเกจวัดความร้อน ไม่น่าวิ่งจนทะลุ 100 องศาเลยนะคับ อันนั้นส่งผลให้ฝาโก่งเร็วขึ้น ถ้าความร้อนขึ้นไป 95 องศาอัพ ก็ควรหยุดรถ ตรวจสอบระบบระบายความร้อนต่างๆ ก่อน หรือรอเครื่องเย็น แล้วค่อยๆ ขับไปอู่จะดีกว่า ไม่น่าฝืนขับเลยคับ ปกติ ความร้อนจะอยุ่ประมาณ 90 องศา +- นิดหน่อย
    .....ปั้มน้ำ ของใหม่อยุ่ประมาณ พันกว่าบาท ส่วนของผมมีอยู่ชุดนึง ไม่ถึงพันคับ ลองเช็คดูคับว่าอันเสีย โทรมาปรีกษากันได้

12. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามเสี่ยเล็กเลยครับ

13. Crazy_m

Crazy_m New Member Member

93
    0
    0
    ถ้าเป็นไปได้ ซื้อน้ำยาหล่อเย็น(หม้อน้ำ)มาใส่บ้างก็ดีนะคับ สีเขียวๆ อ่ะใส่ผสมกับน้ำเปล่า

ไม่แพงใช้ถูกๆ ก็ไม่ถึงสองร้อย

14. singcoohteam

5,303
    108
    0
    จิงจ๊ะจิงจ๊ะ

15. singcoohteam

5,303
    108
    0
    เตรียมตัวเก็บตังค์ได้เลยครับ อยู่แถวไหนอ่ะ ไกล้บ้านผมดูให้แล้วนะเนี่ย

16. buem

2,764
    75
    0
    เอ้า ตามหลายท่านบอกเลยครับ
    ได้ผลเป้นงัยบ้างแจ้งด้วยครับ
    ส่วนน้ำดันออกถัง มันมีหลายสาเหตุจริงนะครับลองดู

17. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    อิอิ เป็นเหมือนกานเลย
    เช็ครั่วต่างๆ หม้อ,ท่อ, พัดลม ไม่เจอ
    เจอที่ตัววาล์วน้ำนี่แหละพัง ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยแต่ถอดวาล์วออกแล้วก็วิ่งได้อยู่
    ใช้ไปก่อนพอดีช่างไม่ว่าง

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 23:19:00 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 23:18:43 ----------

อิอิ เป็นเหมือนกานเลย
    เช็ครั่วต่างๆ หม้อ,ท่อ, พัดลม ไม่เจอ
    เจอที่ตัววาล์วน้ำนี่แหละพัง ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยแต่ถอดวาล์วออกแล้วก็วิ่งได้อยู่
    ใช้ไปก่อนพอดีช่างไม่ว่าง

18. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    เช๊คง่ายๆๆครับเติมน้ำจนเต็ม แล้วดูว่าน้ำออกตรงไหนถ้าปัมน้ำพังจะออกเลยครับตรงสายพานนะครับ ห้ามติดเครื่องนะครับดูยากครับ

19. mangginoon

mangginoon New Member Member

88
    1
    0
    วันนี้ก็เพิ่งทำ น้องเขียว AE มาครับ ตอนแรก น้ำไม่ไหลครับ ความร้อนขึ้นไปเยอะ จอดดู น้ำหายไปเยอะเลย แต่ก็หายเป็นปกติ มา หลายวัน ไม่ค่อยได้ไปใหน เมื่อเช้า

ถอยรถออก มันดังแปลก ๆ เหมือนเสียงลูกปืน แดก นึกว่า ลูกรอกแอร์ เปิดฝาดู ไม่ใช่ครับ ดังตรงปั้ม แถม น้ำใหล โจ้กๆ เลย เสียตังค์อีกแล้ว

รื้อออกมา เปลี่ยนครับไปถามร้านอะไหร่ วันอาทิตย์มีร้านเดียว ของ GMB 1100.- แพงมากๆ ในเว็บบอก 6-700.- เอง เลยได้ ของ opc มา 750.- งานไม่เนียนเท่าไหร่

ช่างหัวมัน เสียแล้วค่อยเปลี่ยนงบไม่ค่อยมี 555 อ้อบวกท่ออีก 3 นิ้วๆล่ะ 8 บาท เท่ากับ 774.- ต่อได้ 770 .- ครับ

ปล. แต่ของ 0 เฉพาะ ปั้น 2700.- ครับ แพงบรรลัย

ค่าแรงเป็นน้ำโค๊ก กับหัวหมูย่าง+วิสกี้ขาว ครับ

ของ AE รื้อยากมาก ครับ ของ NV ยังไม่ได้เปลี่ยน แต่ราคาน่าจะ พอๆ กัน

20. openman

openman New Member Member

27
    0
    1
    เป็นเหมือนผมเลยเช็คระบบน้ำให้ดีน่ะครับ เพราะว่าถ้าฝาสูบโก่งอ่ะงานเข้าเลย ของผมมันเอาไม่อยู่แล้วเลยวางเครื่องใหม่เลย งานเข้าบานเลยคราวนี้อ่ะถ้าดูไม่ดีอ่ะ

21. "จุ้ย"

15
    0
    0
    รถผมยังวิ่งได้วิ่งใกล้ๆพัดลมยังระบายความร้อนได้อยู่มันจะเป็นตอนวิ่งไกลๆครับกะว่าจะถอดดูวาวน้ำก่อนครับ
    น่าสงสัยครับ ขอบคุณทุกท่านว่อมเสร็จจะแจ้ให้ทราบว่าอะไรเสียครับ

22. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ครับ

23. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ซื้อปั๊มน้ำได้ที่ไหนอ่ะ ดีดี ถูกๆ ค่าแรงเปลี่ยนน่าจะเท่าไหร่เพราะจะซื้อส่งไปให้เมียที่โคราช ค่าแรงถอดวาวล์น้ำด้วย ถอดทิ้งแม่มเลย รถใช้แก้ส มันร้อนเร็วอยู่ อีกอย่างเมียขับช้ามาก อิอิ (ให้เมียใช้ ขับอย่างเดียว ไม่ต้องเสียววาวล์น้ำพัง)

24. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    บางไผ่อะไหล่ยนต์ ข้างๆๆคาร์ฟูรังสิตนะ พี่

25. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ของผมมีกิ๊ปๆอยู่ขุดนึงพี่ตั้ว โทรมาดิ GA 16 ป่าวอ่ะ
    084-6403573[/COLOR]

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้