..ช่วยวิเคราะห์อาการเครื่องสะดุดหน่อยครับ สะดุดแปลกๆ..

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย [ Da Vinci Code ], 18 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    รถผมมีอาการเครื่องสะดุดครับ เฉพาะที่ 4พันรอบนิดๆ แล้วก็เฉพาะเวลาที่กดคันเร่งเต็ม

สะดุดแบบเครื่องเหวี่ยงเลยครับ ยืนมองบนไดโน เครื่องยังกะจะกระเด็นหลุดออกมา สะดุดแล้วจะเร่งรอบไม่ขึ้นครับ

เอาเท่าที่ลองขับกับเพื่อนนะครับ

- ถ้าเร่งจากรอบต่ำกว่า 4000 กดคันเร่งเต็มเร่งมา ถึง 4000 นิดๆปุ๊บ สะดุดเลย อาการชัดที่เกียร์ 3-4-5

- ถ้ากดคันเร่งสัก 80% ไม่กดเต็ม เร่งตั้งแต่รอบต่ำกว่า 4000 รอบมา แช่ข้าม 4000 รอบ สามารถสวนคันเร่งเต็มได้เลยไม่มีสะดุด

** ที่สำคัญคือสัญญาณแครงก์ที่อ่านจากกล่องดูที่โน้ตบุ้ค 4000 รอบ สัญญาณไม่นิ่งเลยครับ เหวี่ยงไปมา ทำอะไรไม่ได้

ช่วยวิเคราะห์ทีครับ ปัญหาโลกแตก งงมาก

ตอนแรกเห็นเวลาสะดุด แล้วมาเปิดเครื่องดู เห้นสายหัวเทียนหลุดจากขั้วหัวเทียน ผมก็นึกว่าเป็นที่ตรงนี้

หลังๆสายหัวเทียนไม่หลุดเลย แต่ก็ยังสะดุดอยู่เหมือนเดิมครับ แล้วก็เงื่อนไขเดิมคือคันเร่งเต็ม ที่ 4พันนิดๆ

:cry:

2. จากที่ไปลองมาด้วยกัน อาการชัดมากตอนเกีย 3 - 4 แต่ถ้าเป็นตอน ลากเกีย 1-2 อาการไม่ค่อยเป้น หรือไม่เป็นเลย โดยเฉพาะ ถ้าลาก2 มา แล้วกดเต็ม แล้วสับเกีย รอบตกมาที่ 4000-4200 สดุดมากๆเลย ถ้าลาก2 เต็มแล้วสับ3 รอบตก 4500+ ไม่เป้นอะไรเลยปรกติ
    ถ้ากดคันเร่ง เต็ม 100% ตั้งแต่ 3000 รอบขึ้นไป ในเกีย 3 พอช่วงบูสติด กำลังจะฟาด แล้วรอบมาอยู่ที่ 4000 รอบ สดุดเลย
    แต่ถ้ากดคันเร่งไม่เต็ม 100% ในเกีย3 ประมาณ 70-80 % บูสก็ขึ้นปรกติ ผ่าน 4000 รอบได้อยากปรกติ หลังจากผ่าน 4000 รอบ กดคันเร่งเต็ม 100% ลากถึง 7000 ก็ไม่เกิดอาการสดุด
    ปล. ช่วงที่กดคันเร่งไม่เต็ม 100 ไม่ใช่ถึงกะขนาดเลียคันเร่ง กดเกือบๆเต็ม บูสฟาด เวสเกต ก็ยก ตัดบูส ปรกติ

อยากให้เพื่อนๆที่ทราบอาการว่าเกิดจากอะไร ช่วยหน่อยคับ งง กันเป็นแถว บางคนก็ว่าจานจ่าย บ้างขั้วหัวเทียนไม่แน่น ลิ้น หัวฉีด สัญญาณแคร้ง อยากได้คำแนะนำ คับ หรือว่า กล่องมีปัญหา ใช้ กล่อง f-con up pro กล่องเงิน

3. Tum WINGS

Tum WINGS New Member VIP

331
    13
    0
    สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆ วะคับพี่

4. TiE(G)W

TiE(G)W New Member Member

27
    0
    0
    หาสาเหตุกันต่อไปพี่น้อง

5. okenarak

okenarak New Member Member

245
    2
    0
    น่าจะกล่องครับ แล้วก็เซนเซอร์ลิ้น
    ลองหาสับเปลี่ยนดูครับน่าจะดีขึ้น จากที่บอกเป็นเฉพาะกดเต็มที่ลองดูลิ้นละครับตัวแรกเลยที่รวน

6. แปลกที่ว่า จะต้องมาเป็นตอน 4000 รอบ เห็นเพื่อนบอกว่า เช็คสัญญาณลิ้นแล้วปรกติคับ

7. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ตอนแรกคิดเหมือนกันครับ แต่ผมแปลกใจว่ากดเต็มที่รอบอื่นดันไม่เป็น เช็คโวลท์ดู เลี้ยงอยู่ประมาณ 4.5V ลิ้นเปิดสุดส่งกลับมา ประมาณ 3.9V ครับ

ยังหาของมาลองสับไม่ได้ ถ้าหาได้ว่าจะสับดูอีกทีครับผม

8. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    รอชมต่อครับ

9. [ Da Vinci Code ]

685
    63
    0
    ปล. ตอนเปิดปิดลิ้น โวลท์ vary ตามองศาปกตินะครับ ไม่มีค่าสะดุดหรือเพี้ยน ค่ามัน linear ครับ

10. RETRO SPEC

RETRO SPEC New Member Moderator VIP

854
    24
    0
    ขอให้หายเร็วๆ คับเบส

11. [ Da Vinci Code ]

685
    63
    0
    ขอบคุณคับพี่ต้น ^^

12. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    เสร็จ เร้วๆ นะ

13. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    เคยเจอเปิดกล่องออกมา คาปาเยิ้ม ไม่สามารถ ดิสชาร์จไฟได้ในรอบสูง เปลี่ยนคาปาที่กล่องก็หาย

14. [ Da Vinci Code ]

685
    63
    0
    C กระป๋องอิเล็กโตรไลท์ 2 ตัวข้างๆ relay memory สภาพปกติดีอ่ะครับพี่กาน พยายามมองๆตรงอื่น ก็ไม่มีตรงไหนผิดปกติเลยพี่

- - มึนเลยครับ

15. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เอาใจช่วยให้หายไวๆนะคับ

16. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    หายไวๆ นะพี่

SRๆๆ

17. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    เอาใจช่วยครับ

18. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ลองเช็คชุดจุดระเบิด หัวเทียน บ้างก็ดี นะครับ

19. [ Da Vinci Code ]

685
    63
    0
    หัวเทียนสีนวลโอเคดีครับพี่แมน แต่ว่าคอยผมอ่ะพี่ คอยแยกเวลาสตาร์ทเครื่องไว้อยู่ ชักสายหัวเทียนออกสูบนึง ไฟมันกระโดดข้ามจากลูกนึงไปอีกลูก (คอยโว4 คู่นึงมันโดดไปอีกคู่อ่ะพี่ ตรงแผ่นคอยย์)

ผมเลยเอายางมากั้นไว้ แต่ว่าเวลาเสียบสายหัวเทียนมันก็ไม่มีอะไรนะพี่ มันจะเป็นตรงนี้ป่าวครับ

20. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    หายสดุดไวไวคับ

21. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    ชัดเจน

22. รีบๆๆหาย จะได้จูน แรงๆสักที

23. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ลองแก้ไขแล้วรายงาน ด้วยนะ เอาใจช่วยเน้ออออออ :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้