วิธีปฐมพยาบาลผู้ป่วยที่มีอาการเส้นโลหิตฝอยในสมองแตก

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย aofjack, 17 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aofjack

aofjack New Member Member

278
    2
    0
    [/SIZE]เท็คนิคการ -..ปล่อยเลือด..-มีคนทดลองแล้วได้ผล เลยส่งมาให้ดูเป็นส่วนประกอบการพิจารณา
    หากเกิดอาการเส้นโลหิตฝอยในสมองแตก(อาการที่สังเกตได้ คือมีการล้มตึงลงเฉยๆหรือที่ว่า ** ล้มทั้งยืน **ให้ตั้งข้อสังเกตไว้ก่อนว่าเป็นอาการนี้
    อย่ารนรานรีบเคลื่อนย้ายผู้ป่วยโดยเด็ดขาดเพราะการเคลื่อนย้ายจะยิ่งทำให้การแตกของเส้นโลหิตรุนแรงขึ้น ถ้าพบบนพื้นห้องน้ำหรือในห้องนอน
    หรือที่ใดก็ตาม ให้ยกผู้ป่วยขึ้นนั้งให้มั่นคง เพื่อกันการล้มอีก แล้วให้เริ่มปฏิบัติการ ** ปล่อยเลือด ** ทันที
    หากในบ้านมีเข็มฉีดยา จะดีที่สุด แต่หากไม่มี ให้ใช้เข็มเย็บผ้าหรือเข็มหมุด ลนไฟสักนิดเพื่อฆ่าเชื่อ ทิ่มไปที่ปลายนิ้วมือทั้ง10 นิ้ว (ตำแหน่งไม่เจาะจงเป็นพิเศษ เอาว่าห่างจากปลายเล็บประมาณ 1 ซม. บ้างก็ว่าปลายนิ้วเลย ที่จริงที่ไหนก็ได้ และไม่ต้องกล้วว่าผู้ป่วยเจ็บ เพราะตอนนั้นผู้ป่วยมักจะไม่รู้
    ร้อนรู้หนาวแล้ว ) เอาเป็นว่าทิ่มให้เลือดออก ถ้าเลือดไม่ออก ก็ช่วยบีบให้มันออก เอาซักขนาดเม็ดถั่วเขียวก็พอ ให้เลือดออกทุกนิ้วนิ้วละหยด
    ผ่านไปประมาณ 3 - 5 นาทีผู้ปวยน่าจะฟื้นคืนสติได้
    หากมีอาการปากเบี้ยว ให้ดึงหูทั้งสองข้างจนแดง แล้วทิ่มที่ติ่งหู เพื่อให้เลือดออกข้างละหยด ไม่กี่นาทีปากก็จะคืนรูป
    ให้ผู้ป่วยนั้งพัก รอจนมีสติดีขึ้น (ให้สังเกตง่ายๆว่าพูดชัดขึ้นหรือยัง ) แล้วค่อยส่งโรงพยาบาล หรือให้แพทย์รักษา ในระหว่างนี้จะให้อะไรร้อนๆก็ได้
    ผู้ป่วยที่มีอาการเส้นโลหิตฝอยในสมองแตก ส่วนใหญ่จะมีอาการหนักขึ้นในระหว่างที่รีบนำส่งโรงพยาบาล เนื่องจากการสะเทือนในระหว่างเดินทาง
    จะทำให้โลหิตแตกมากขึ้น ทำให้การรักษาต้องใช้เวลานานขึ้น ฉะนั้น อย่ารีบเคลื่อนย้ายผู้ป่วยอย่างรุนแรงเด็ดขาด
    ผุ้ป่วยที่ได้รับการปฐมพยาบาลแบบนี้ ไปนอนรักษาตัวต่อที่โรงพยาบาลอีกเพียงวันเดียว ก็สามารถกลับบ้านมาทำงานต่อไปได้แล้ว
    มันวิธีการรักษาของคนจีน แต่ถ้าให้ดีแล้ว อย่าให้เป็นอะไรเลยดีกว่า ดูแลรักษาร่างกายให้ดี ดีที่สุดคับ
    :sad:

2. Toii teenpee

Toii teenpee New Member Member

49
    1
    0
    ความรู้ดีดี ความคิดดีดี คุณคือคนดี

3. ^TK^@HLc

^TK^@HLc New Member Member

2,867
    26
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

4. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ขอบคุงคับ

5. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ดีมากครับ

6. PALM@HLc

PALM@HLc New Member Member

882
    8
    0
    ว้าววว

7. ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆๆ

8. แจ่มมมมมมมมม

9. gookgoo

gookgoo New Member Member

947
    9
    0
    ^^ ...... ขอบคุณข้อมูลดีๆคัฟ

10. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    ขอบคุณมาก ไม่เคยรู้มาก่อนเลย

11. fiat007

fiat007 New Member Member

949
    5
    0
    ขอบคุณคราบ

12. Popboobza

Popboobza Member Member

152
    2
    18
    สุดยอดดดด

13. art_overcontrol

art_overcontrol New Member Member

2,181
    3
    0
    ขอบคุณคับ ได้ความรู้เพิ่มแล้วคับ

14. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    รีบแจ้ง กู้ชีพ นเรนทร ครับ เพิ่มเติม

15. hero-mania

hero-mania New Member Member

55
    0
    0
    ขอโทษนะครับพี่ผมไม่ได้ป่วนนะครับ ไอ้ฟอร์เวิร์ดเมลฉบับนี้มันเป็นฟอร์เวิร์ดเมลไม่ดีครับ คนเขียนน่าจะประสงค์ร้ายมากกว่าประสงค์ดี

เนื่องจากพี่ผมเป็นหมอผมก็เคยเอาฟอร์เวิร์ดเมลฉบับนี้ให้เขาอ่านเค้าถามกลับทันทีเลยว่าใครส่งมา มันดูเหมือนจะประสงค์ดีนะเขียนมาอย่างละเอียดมีเหตุผลมาอ้างแต่เป็นเหตุผลที่ฟังไม่ขึ้นเป็นเหตุผลที่คนทั่วไปไม่ทราบ ยกตัวอย่างเช่นไอ้การปล่อยเลือดนั่นแหละครับ...ปล่อยทำไมเท่าเม็ดถัวเขียวเลือดคนเรามีตั้งกี่cc.และการให้คนป่วยนั่งนั่นก็อีก ผู้ป่วยเส้นเลือดในสมองแตกนี่ห้ามเคลื่นย้ายโยไม่มีความรู้นะครับยิ่งตั้งให้นั่งขึ้นมาแบบนี้มีแต่จะทรุดหนักมากขึ้น ขอเลยครับถ้าเจอฟอร์เวิร์ดเมลฉบับนี้ที่ไหนให้รีบบอกต่อด้วยเพื่อคนที่คุณรักครับ

ปล.ผมไม่ได้ป่วนนะครับเพียงแต่มานำเสนอความจริงเพราะกลัวมีคนทำตามไอ้ฟอร์เวิร์ดเมลบ้าๆฉบับนี้เพราะคนส่วนใหญ่ก็ไม่รู้ว่ามันจริงหรือปลอม ถ้าไม่เชื่อลองปริ้นไปให้หมอลองอ่านดูสิครับ

16. aofjack

aofjack New Member Member

278
    2
    0
    ขอบคุณครับ ผมก็ไม่ทราบเหมื่อนกันว่ามันจะได้ผลจริงหรือเปล่า แต่ยังไงก็ดูแลสุขภาพตัวเองให้ดีที่สุดดีกว่าครับจะได้ไม่เป็นอะไร
    นี้ก็ว่าจะไปตรวจร่างกายหมอแถวพระรามเก้าหน่อยคับ รู้สึกแย่ๆๆ 555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้