ปัญหาความร้อนครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย KaMmY~*, 16 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ผมใช้ Ek lev เครื่อง B18c นะครับ ปัญหามีอยู่ว่า

คือเมื่อวานกำลังจะขับรถกลับกทม. พอขับมาได้สักพัก ก็รู้สึกว่าแอร์ไม่เห้นแต่ก็ไม่ได้สนใจอ่ะไร จนเวลาผ่านไปสัก 5 นาทีก็หันไปดูเกจ์ความร้อน ปรากฏว่ามันขึ้นไปจนสุด เรยรีบจอดรถ พอรถหยุดสนิทปรากฏว่าแอร์เย็นขึ้นมาทันที ผมก็เลยรีบไปเปิดฝากระโปรงหน้ารถดูน้ำก็ยังไม่เดือด แต่พัดลมไม่หมุน ก็เลยรีบกลับมาดับเครื่อง แล้วก็ขับไปอู่ แถวนั้นเหมือนช่างจะบอกว่าสวิตคุมอุณภูมิน้ำเสีย เลยต่อตรงพัดลมให้ ปรากฏว่าพอออกมาจากอู่ได้หน่อยเดียวความร้อนก็ขึ้นอีก ทั้งๆที่พัดลมก็หมุนอยู่ คิดว่าไม่น่าจะใช่หม้อน้ำตัน เพราะว่า ความร้อนขึ้นเร็วมาก ลองจอดพักจนเย็นแล้วเติมน้ำเข้าไป ลองสตาร์ทเครื่องค้างไว้ แล้วกดคันเร่งไปด้วย ไม่เกิน 5 นาที ความร้อนก็ขึ้นจนสุดแล้วอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าอาการนี้จะเป็นที่วาวล์น้ำหรือป่าวครับ แล้วจะมีปัญหาจากตรงอื่นได้อีกมั้ยครับ ขอบคุณครับ

2. ten_020

ten_020 New Member Member

6
    0
    0
    ของผมมีปัญหาคล้ายกันเลยครับ วิ่งไกล ๆ ( จากเหนือ มา กทม. ) ความร้อนขึ้นเกือบสุดครับ
    แต่ขับใกล้ ( กทม. - ระยอง ) ความร้อนปกติดีครับ แถมไปขับเที่ยวรถติดสงกรานต์ได้อีกต่างหาก

ปล.เปลี่ยนหม้อน้ำมาใหม่แล้วด้วยครับ แต่ก็ยังมีปัญหาอยู่ดี

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ เผื่อ มีโอกาสได้เดินทางไกล จะได้ แก้ไขก่อนครับ

ขอบพระคุณมากครับบบ

3. #joe.#

#joe.# Member Member

219
    21
    18
    อาการแบบนี้ลองจับดูท่อหม้อน้ำครับว่ามันร้อนทั้งคู่ใหมถ้าร้อนทั้งคู่แสดงว่าหม้อน้ำตันน้ำวนไม่ทัน แต่ผมคิดว่าน่าจะร้อนเส้นเดียวครับ ถ้าร้อนเส้นเดียวแสดงว่าวาล์วน้ำไม่ทำงานครับน้ำไม่วนความร้อนขึ้นทางแก้ไขคือถอดวาล์วน้ำออกใช้งานไปก่อนชั่วคราวหรือไม่ก็ถอดออกไปเลยก็ได้แต่ถ้าถามว่าถอดออกเเล้วมีปัญหาไรใหมผมคิดว่ามันน่าจะมีแต่ไม่เห็นชัดเจนแต่รถผมตั้งแต่ซื้อเครื่องมาก็ถอดออกเลยยังไม่มีป้ญหาไรครับใช้มาห้าปีแระ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้