เกี่ยวกับเฟืองท้าย

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย 4455, 19 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 4455

4455 Guest

0
    0
    0
    เฟืองท้ายดราก้อนอาย มันเท่าไรอ่าครับพี่4.1อ่ะป่ะครับ แล้วถ้าจาทำเป็น 3.9 หรือ 3.7 ค่าทำแพงไหมครับถ้าสมมติเทินของเดิมได้นะครับ แล้วถ้ารถต้องบรรทุกของเปลี่ยนแล้วจะมีผลอะไรมากป่ะครับ แล้วมันต้องแปลงอะไรบ้างป่ะครับขอบคุณมากครับ

2. ศูนย์รวมความแรง จะซื้อจะขายจะเทิน
    เปลี่ยนเกียร์ เรียงเกียร์ ทำได้อยู่แล้ว
    เปลี่ยนเฟืองท้าย ใส่เต็ดมีทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ
    เพลาลอยก็มีนะ อาชีพหลังเลยนะเนี่ย
    เดินท่ออินเตอร์ เซ็ทเทอร์โบ วางเครื่อง อะไรของแต่งมีเพียบ
    อยู่ขาเข้าถ้ามาจากพนมสารคาม ก่อนถึงตะวันออกคอมเพล็กแปดริ้ว 1 กม.
    โทรศัพท์ 089 926 5734 (พี่จิตร)บริการ 24 ชั่วโมง...

ลองดูครับพี่

3. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ""เฟืองท้ายดราก้อนอาย มันเท่าไรอ่าครับพี่4.1อ่ะป่ะครับ แล้วถ้าจาทำเป็น 3.9 หรือ 3.7 ค่าทำแพงไหมครับถ้าสมมติเทินของเดิมได้นะครับ แล้วถ้ารถต้องบรรทุกของเปลี่ยนแล้วจะมีผลอะไรมากป่ะครับ แล้วมันต้องแปลงอะไรบ้างป่ะครับขอบคุณมากครับ.."""

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับกำลังเครื่องครับ ถ้าเครื่องไหว ใส่ 3.7 ก็เหลือๆ เอาไว้วิ่งลอย เร่งแซงได้ตามปรกติ หากจะไปใส่ 3.5 ต้องขึ้นอยู่กับว่าบรรทุกกี่กิโลกรัมด้วยครับ.......... แนะนำให้เปลี่ยนดีกว่าประหยัดน้ำมันกว่า ลดการสึกหรอด้วย ครับ ผมมี 3.7 อยู่ใส่อีสุได้ดีสนใจโทรมาได้ครับ...... 081-814-6493 โค้ช....

4. Chai_Rama2

Chai_Rama2 New Member Member

65
    0
    0
    มีคนตั้งกระทู้มาก็ดีแล้ว คือผมสงสัยว่า สมมติ 10/35 กะ 12/43 มันทดใกล้เคียงกันเวลาวิ่งมีอะไรต่างกันบ้างมั้ยคับ

5. ถ้าเป็น 10/35 ในรอบปลายจะไหลดีกว่าครับ
    แต่ถ้าเป็น 12/43 รอบต้นจะช่วยได้บ้าง ถ้าเทียบกันหลังถนน 10/35 น่าจะไปดีกว่า แต่ก็หาอยากนะครับ ส่วนใหญ่ 13/46 หรือป่าวหว่า

6. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ต่างครับ หารแล้วมันไม่เท่ากันอัตราทดก็ไม่เท่ากันแล้วครับ แต่ ยิ่งไปกว่านั้น เคยเจอไหม

10/37 กับ 13/48 ถามว่าตัวไหนวิ่งดีกว่ากัน คนนิยม เฟือง 13 มากว่า ถามว่าทำไมถ้าถามผมก็จะบอกว่าอัตราทดมันต่ำกว่า มันเลยิ่งดีกว่า......... ไม่ต้องไม่คิดหรอกว่า เดือยหมูเฟืองเล็กเฟืองใหญ่ คณิตศาสตร์ ก็คือคณิตศาสตร์ เดือยหมูใหญ่กว่าบายสีก็ต้องใหญ่ตามเพื่องให้ได้อัตราทดเดียวกัน เดือยหมูเล็กว่า เฟืองบายสีก็มีรัศมีที่เล็กกว่า เพื่อให้ได้อัตตราทดเดียวกัน......... แล้วคิดว่าไงบ้าง อยากมีคนแย้งผมเหมือนกันนะ ไม่รู้สิ ไม่รู้ไปหมดหรอก โดนเฉพาะเรื่องล่อลวงเนี่ย มิมิ

7. Green_Dragon

Green_Dragon New Member Member

45
    0
    0
    พูดถึงเรื่องขนาด ก็น่าจะมีผล เกี่ยวกะเรื่องความทนมือทนเท้า ตีนผีแบบพวกเราปะครับ

เหมือนเรื่องขนาดเฟืองเกียร์อะ

หรือว่า ผมหลงประเด็นแล้ว

8. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    3.5 ย๊าว ยาว ดีครับ ขับมันส์ดี

แล้วสรุปเฟืองเล็กหรือเฟืองใหญ่มันดีกว่ากันครับ แต่เป็นผม ผมชอบเฟืองเพราะคิดว่ามันน่าจะทนไม้ทนมือมากกว่า 555

9. T'LOY

T'LOY New Member Member

118
    0
    0
    เฟืองท้าย ช่วยคุนได้เยอะ คับบบ

10. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ไม่รู้อ่ะ ถ้า เฟืองเล็ก หรือ เฟืองใหญ่ 3.7 เท่ากัน มันวิ่งเหมือนกัน...........อทไม่ทนอีกเรื่องหนึ่ง

11. ทนไม่ทนอยู่ที่คนใช้มากกว่าครับ

12. OA_2L

OA_2L New Member Member

154
    0
    0
    พื่ๆครับ บูส15ปอน ลากเฟืองท้าย 3.9ไหวไหม เครื่อง2แอลครับ

13. Chai_Rama2

65
    0
    0
    สบายๆคับ มีอีกเรื่องคับรบกวนเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ใครรู้จักกลุ่มที่เล่นขับสี่บ้าง รถกวนหาปล่อยเฟืองท้ายผมให้หน่อยจิ 9/41 ปล่อย 3000 ก้อได้นะ ถูกสุดๆแร้ว ช่วยๆหน่อยไม่มีตังใช้แร้วววว

14. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    พี่ชายเอามาผมขอ รับซื้อ 2000 ขายไหม

15. Chai_Rama2

65
    0
    0
    แหมพี่เจี๊ยบขอซัก 2500 ได้ป่าวคับสมทบทุน

16. I am pOpz

I am pOpz New Member VIP

266
    3
    0
    สงสัยเข้าผิดกระทู้เเล้วเรา อิอิ

17. OA_2L

154
    0
    0
  18. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ขอบคุณครับที่แนะนำ พี่ชายลองไปขายดูล่ะกัน

ผมไม่เอาล่ะ.......เดี๋ยวหาว่าหักคอเพื่อนฝูง มิมิ

อ่อ 2L BOOTS 15 PSI ผมว่า3.9-3.7กำลังดีครับ ถ้ารถหนัก ใช้งานในเมือง 3.9ก็ดีครับ 3.7 รถเบาๆวิ่งปลิวดีครับ 3.5ใช้งานนอกเมืองวิ่งต่างจังหวัด หรือ BOOTS 20-25 PSI มาดีครับ ต้นก็ไม่อืดนะครับ..........

อย่างไรแล้วแต่เจ้าของครับ ลองโทรไปคุยกับพี่กอร์ฟดูครับ 2LII ใส่3.5เต็ด เบ็ดเสร็จอยู่ 8000 เทิรเฟืองเดิมได้ 2000 บาท งบก็อยู่ที่ 6000 เท่านั้นเองครับ...........ไม่มีคำว่าอืดและ เกียร์ 5 ใช้รอบแค่ 3500 เอง ล่วงล่างร่อนไปร่อนมาแล้ว มันเร็วจัดมากครับ ถ้าลากไป 4000 ความเร็วก็จะได้ เกือบ 200กม./ชม.แล้วครับ ถ้าห้าวจริง เกียร์ 4 ก็ลากได้ถึง200นะครับ อย่างนี้แหละ ลดรอบลง เครื่องก็ไม่ร้อนมาก ฝาก็จะไม่ทำงานหนักครับ

19. OA_2L

154
    0
    0
    รถมีหลังคาหลังเหล็กด้วยอ่ะครับ เลยไม่รู้จะลากไหวหรือป่าว เพราะเวลาขึ้นด่วนกลับบ้านหรือไปทำงาน 120มันจะได้ทดลงหน่อย
    ขอบคุณครับพื่

20. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ถ้าคิดว่าไม่ไหวลองมานั่งแวนซ่าเฟืองท้าย 3.5 เต็ด นั่งกัน5 คนรวมคนขันสะพานแขวนไหมครับว่าเกียร์ 5 จะขึ้นไหวไหม.........ส่วนตัวผมตอบได้เลยว่าสบาย แต่ให้วิ่งอยู่ในช่วงกำลังนะ เช่น รอบ 3000 แล้วก็วิ่งไปเรื่อยๆ รับรอง สบายๆ

21. WANT_E_D

WANT_E_D New Member Member

96
    0
    0
    ถามหน่อยครับ...ว่าเฟืองท้ายปาเจโร่ 3.9 เต็ด
    1. มันประมาณกี่บาท
    2.แล้วเฟืองท้ายเดิม TFR เดิมๆ..มีเสียงหอนแล้ว(คือเน่ามาก) จะเทิอนได้ป่าวครับ
    3.แล้วมันใส่ล้อกระทะเหล็กเดิมๆได้หรือป่าวครับ

อยากจะไปเปลี่ยนที่รวมช่างแต่อยากทราบข้อมูลคร่าวๆก่อน........ขอบคุณครับ++

22. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    1 โทรไปคุยกับเฮียจิตรได้เลยครับ........ ยกเส้นมีเต็ดเทอนของเก่า เพิ่มเงินประมาณ2000
    2 หอนแล้วเทอนได้ครับ แต่จะถูกหักราคาออกไปครัรบ
    3 ใส่ได้ครับ ถ้าเป็นเฟืองท้าย ทรูปเปอร์จะใส่ไม่ได้ ต้องเป็นล้อ ขอบ15ขึ้นไปเท่านั้นคับ

23. UNSAI

UNSAI Active Member Member

1,416
    17
    38
    หอนๆๆ...................เทริน์ได้ครับ

24. OA_2L

154
    0
    0
    แล้วไมคเดิมผมมันแค่160 มันจะพังไหมครับพื่ ถ้าไปเปลื่ยนเฟืองท้ายอ่ะครับ

25. VTR

VTR New Member Member

100
    1
    0
    พี่เจี๊ยบ รถผมใช้เฟืองอารายดีคับ บูส 10 psi ขับชิวๆ อยู่ในเมืองเป็นส่วนใหญ่คร๊าบบ เดิมๆน่าจะเป็น 4.4 มั้ง ช่วยแนะนำหน่อยครับ น้ำมันแพงเหลือเกิน WL รอบก้อจัด เซ็งเป็ดจิงจิง

26. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    พี่โจ้ 3.9 ก็พอครัรบ ไม่ต้องเต็ดก็ได้ครับขับในเมือง....

27. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    เอ่อผมจำชื่อไม่แล้ว แต่เดี๋ยวจะอธิบายให้ฟังครับ

ตอบ ถ้าไมล์มี160 แล้ววิ่ง 200 ไมล์พังไหม........บอกว่าพังไมล์จะขาด แค่ว่า........

หากเราเปลี่ยนเฟืองท้ายเป็น 3.5 สิ่งที่เปลี่ยนไปน่ะคือ รอบของล้อ แต่เฟืองไมล์เราจับที่เกียร์
    หากเดิม4.1 วิ่ง 160 รอบอยู่ 4500 ความเร็วจริง 160 กม/ชัวโมง
    หากเป็น3.5 วิ่ง 160 รอบอยู่ 4500 ความเร็วจริง 200 กม/ชั่วโมง

ไมล์เราจะไม่ขาด หากว่าเราไม่ได้วิ่งจนไมล์เราเกินกว่านั้นครับ พูดแบบชาวบ้านๆว่า ไมล์แข็งนั่นเองครับ

28. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    ใส่ 3.5 ครับ มาดี เครื่อง 2500 boost 25 psi กำลังดี ปลายๆหนีวีโก้ไม่เหนื่อยแล้ว หุหุ

29. อิอิอยากได้จังเลยตุณรัน

:Dขอบคุณครับที่ให้คำปรึกษา ราคาไม่แพง :D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้