ถามผู้รู้เรื่องเครื่อง BP T หน่อยครับผม

การสนทนาใน 'Mazda 323&626 Club' เริ่มโดย @nice car, 13 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. @nice car

@nice car New Member VIP

436
    19
    0
    รบกวนถามผู้รู้เรื่องเครื่อง BP T ครับผม ขอถามแบบคนไม่รู้เลยนะครับ พอดีกำลังชั่งใจจะซื้อรถวาง มาแล้ว

ว่า อะไหล่ ต่างๆ หายากไหม ครับ การซ่อมบำรุง การใช้งานจุกจิกหรือเปล่า เช่นมีอะไรที่ชอบ เสีย(เป็นจุดอ่อนที่ควรรู้)

แล้วถ้าจะซื้อรถที่วาง BP เทอร์โบมาแล้ว ควรสังเกตุจุดไหนเป็นพิเศษและสังเกตุได้ยังไงบ้างว่า เป็นเครื่องเวอร์ชั่นหรือ

ปีไหน กี่แรงม้า เป็นเครื่องเทอร์โบแท้เหรือเซ็ทเทอร์โบเอง เกียร์ติดเครื่องมา มี เต็ด มาด้วยหรือเปล่าครับ

รบกวนท่านสมาชิกขอความรู้ ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

2. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0

BPT จะเป็นเครื่องมีสองรุ่นคับ GTX 185 แรงม้า กับ GTR 205 แรงม้า วิธีสังเกตุง่ายๆ ก็ GTR จะเทอร์โบใหญ่กว่าของง GTX พอสมควรเลยคับ ในกรณีเทอร์โบเดิมนะ แล้วก้หัวฉีด GTR จะเป็น cc เยอะกว่า GTX สีหัวฉีดก็ต่างถ้า GTX สีส้ม GTR สีเหลือง คับ
    ส่วนการบำรุงรักษาก็เหมือนเครื่องยนทั่วไป น้ำน้ำมันเครื่องอย่าให้ขาด ดูแลปกตามดิว ส่วนที่น่าห่วงอย่างเดียวคือ แดกน้ำมันมากมายเว่อร์ไปหน่อย เพราะเครื่องมันเก่าแล้วคับ

ปล.ความรู้จากที่อ้างอิงมานะคับ รถผมก็ไม่ใช้ BPT คับเป็นเครื่อง 1600 เช็ตโบคับ ก็เลยพอมีความรู้บ้างแค่นี้คับ อยากรู้ไรเพิ่มเติมถามมาได้เลยคับ

3. nong_pong

nong_pong New Member Member

152
    6
    0
    ตามข้างบนเลยคับ
    สังเกตได้จากเทอร์โบ gtx จะเป็นรหัส ihi rhb5 gtr จะเป็น ihi rhf6 ประมาณนี้

4. numodlove

1,408
    44
    0
    แล้วมั้ย GTX ของน้องจึงเป็น IHI B52 ไปด้าย ล๊าาาาา อิอิ

5. elmo

elmo New Member Moderator VIP

2,175
    3
    0
    อุ้ย จะแรงกันใหญ่แล้ว ถ้าลงเครื่อง แล้ว ถ่ายรูปมาฝากมั่งนะครับ

6. @nice car

436
    19
    0
    ขอบคุณครับ ทุกท่าน คงมีอะไรรบกวนถามสมาชิกอีกเยอะเลย

พอดีรถ เค้าวางมาแล้ว เดี๋ยวคงไปดูก่อนว่าเป็นตัวไหน GTX หรือ GTR

แล้วธรรมดาตัวนี้มีเกียร์เต๊ด มาด้วยหรือเปล่าครับ

ตอนนี้ได้มา น้ำมันน่าจะหนามากๆ ควันดำมากๆ + บริโภคโหดมาก

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

7. @nice car

436
    19
    0
    ขอบคุณครับ ทุกท่าน คงมีอะไรรบกวนถามสมาชิกอีกเยอะเลย

พอดีรถ เค้าวางมาแล้ว เดี๋ยวคงไปดูก่อนว่าเป็นตัวไหน GTX หรือ GTR

แล้วธรรมดาตัวนี้มีเกียร์เต๊ด มาด้วยหรือเปล่าครับ

ตอนนี้ได้มา น้ำมันน่าจะหนามากๆ ควันดำมากๆ + บริโภคโหดมาก

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

8. numodlove

1,408
    44
    0
    เอารูปภาพมาลงเลยดีกว่าคับ หลายๆมุมทั้งเครื่องทั้งตัวรถดีก่าคับ อยางเหง ส่วนกินน้ำมันก็ทำใจคับเครื่องมันเก่าแล้ว

9. @nice car

436
    19
    0
    เดี๋ยวเอาลงให้ชม ครับ รถเก่าหน่อยนะครับเป็นคุณลุง 323 ปี 82 โน่นนะครับ

10. numodlove

1,408
    44
    0
    ปีไหนก็รุ่นเดียวกันคับอย่าไปชีเรียส อิอิ

11. assanai

assanai New Member Member

263
    3
    0
    เหอๆ สาวกbp t ไม่สนสายพันอื่นบ้างรึ หึๆ

12. numodlove

1,408
    44
    0
    ผม b6t ใครจะไปรัก SR แบบพี่ละ ฮ่าๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้