ขอคำปรึกษาหน่อยเรื่องไมตี้จะว่างjโบ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย paradoy, 10 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. paradoy

paradoy New Member Member

8
    0
    0
    ถ้าไมตี้จะว่าง1jz gte ต้องทำอะไรเพิ่มอะไรมั่ง แล้วจะใช้งบเท่าไรครับ
    เครื่องเกียรธรรมดาน่ะครับ แล้วเรื่องความร้อนต้องทำยังไง ระบบเบรคด้วยครับ งบประมาณเท่าไรครับ
    และขอคำแนะนำร้านด้วยครับ แถว โชคชัย4 หรือลาดพร้าวก็ได้ครับ
    ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าด้วยน่ะครับ:cry::cry:

2. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    เรื่องเกี่ยวกับเจแซดไม่ค่อยถนัดเลยอ่ะคับ

แต่ที่พอรู้คร่าว ๆ ก้อคือ

๑. ที่คุนถามว่าจะต้องเพิ่มไรบ้าง งบเท่าไหร่
    อันนี้ตอบยากเลยคับ เพราะมันก้อต้องขึ้นอยู่กับตัวคุนเองเลย
    ว่าจะเอาไรบ้าง งบเท่าไหร่

๒. เรื่องความร้อน ไม่ยากเลยคับ ก้อดูก่อนเลยว่าหม้อน้ำเดิม ๆ
    หน่ะสภาพเป็นไงบ้าง ยังดีอยู่มั้ย ทองแดง รึ มิเนียม
    ถ้าจะให้แจ่ม ๆ ก้อจัด มิเนียม แจ๋ว ๆ สักใบ + พัดลมแรง ๆ
    เช่น BM - Volvo แค่นี้ก้อนิ่งแล้วคับ รึไม่ก้อย้ายแผงแอร์ อีกสักอย่าง
    รับรอง นิ่งแน่ ๆ

๓. ระบบเบรค ก้อมีหลายแบบ หลายราคาอีกหล่ะคับ
    แต่ก้อต้องขึ้นอยู่กับขนาดล้ออีกด้วยนะ ว่าจะใส่ใหญ่ ๆ ไหวมั้ย
    ถ้าไหว ก้อมีตั้งแต่ Sky R32 R33 Supra Aristo Brembo ฯลฯ
    ส่วนราคาก้อ มีตั้งแต่ 3000 ก่า ๆ ไปยั้น 30000 หล่ะคับ

นี่แหละคับคือความคิดผม รอท่านอื่นด้วยแล้วกันนะคับ

3. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    ตามหมูว่าครับ

เดวรอเซียนเจอีกเยอะ

4. ตัวแปรสำคัญคืองบครับ เครื่องเจโบ+เกียร์กระปุก พร้อมวาง ต้องมี7หมื่น+แน่นอน

5. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38
    เข้ามาในคลับแล้วมีเท่าไหร่ก็หมดครับ รอประทาน

6. paradoy

8
    0
    0

ขอบคุณครับบ

7. pooTurbo

pooTurbo Member Member

370
    9
    18
    ผมว่างานนี้น่าจะจบที่เกินแสนนะครับ

เรื่องเครื่อง ก็แบบเพื่อนๆ ว่าครับ ทุบห้องเครื่องเข้าไปหน่อย จะได้ใส่หม้อน้ำ และพัดลมดูดหลังหม้อน้ำได้
    เรื่องเบรค ก็ทำได้หลายอย่าง แต่แนะนำว่าเปลี่ยน คานหลัง เอาเป็นตัวมีดิสเบรค เช่น เซ็ดดริก ก็ได้ครับ เปลี่ยนหม้อลมเบรคของ surf
    ส่วนเบรคหน้า และเบรคหลัง ถ้างบเหลือจะจัด อริสโต้ หรือสกาย ก็ได้

8. ต้องถามใจตัวเองจะจบตรงไหนคับ
    ถ้าแค่เอาวางเครื่องแล้ววิ่งใช้งานแบบธรรมดา
    งบไม่น่าเกิน 70000 (รวมค่าเครื่องพร้อมวางรถวิ่งได้เลยนะ)
    ส่วนจะเอาให้แรงกว่าเดิมสวยกว่าเดิมต้องมีหลักแสนคับผม
    ลองดูคับ
    แล้วจะรู้ว่ามาม่าอะอร่อยที่สุด อิอิอิ ล้อเล่นคับ

9. art_overcontrol

art_overcontrol New Member Member

2,181
    3
    0
    ลองดูคับ งามๆไป

10. paradoy

8
    0
    0
    ที่ต้องการหรอครับ.......ประมาณว่าวิ่งไปต่างจังหวัดได้....ไม่ต้องจอดครับ(เติมน้ำอ่ะครับ) และก็ เบรคอยู่ (นิสัยเสียชอบขับรถจี้ชาวบ้านครับ)

11. paradoy

8
    0
    0
    แล้วถ้าเปลี่ยนคานหลังพร้อมติดตั้งต้องใช้งบเท่าไรครับ ขอบคุณครับ

12. paradoy

8
    0
    0
    ขอโทษน่ะครับที่ถามแบบไม่รู้อะไรเลย เพราะผมไม่รู้จริงๆครับ ขอบคุณทุก คห. มากๆน่ะครับ

13. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    เอาสเตปเดิมๆเลยพื้นๆ เลย ก็
    ค่าเครื่อง ประมาณ50000+- หรือเช็คอีกที
    ค่าว่างตีไปอู่แพงไม่น่าเกิน20000 (ท่ออินเตอร์ ท่อกรองอากาศเป็นทำดาเหล็กนะครับ)
    อินเตอร์อาจจะต้องหามีตั้งแต่ 1000กว่าบาทขึ้นไป
    วางเสร็จก่อนแล้วเอาออกมาวิ่งก่อน เบรคไม่อยุ่ค่อยเปลี่ยน
    ปั๊มเบรค R32 หรือAristo อยู่ประมาณ 4000-5000 ค่าแปลง1000-3000มั่ง
    อาจจะต้องเดินท่อไอเสียใหม่ด้วยนะครับ ทำทั้งหมดเสร็จที่กล่าวมา
    มันจะค่อยๆเริ่ม ไปชะอำมั่ง พัทยามั่งแหล่ะ บางคนร้ายไปกว่านั้น
    เข้าฝั่งไม่ได้มั่ง อันนี้ต้องระวัง และควรระวังคำพูดหลายๆคำในคลับนี้ไว้บ้างนะครับ
    เช่น ซื้อเหมือนได้ป่าวว่ะพี่ พี่ไม่เอาผมเอานะ มีแสนหมดแสนครับ
    ลองดูครับปรึกษาประธานแมนได้เรื่องซื้อเครื่องนะครับ ซื้อมาเป็น10ตัวแล้วมั่ง

14. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ยินดีต้อนรับ สู่ HILUX CLUB นะครับ

จะวางเจโบใช่ไหมครับ ในส่วนความคิดของผมนะครับ คนอื่นอาจคิดไม่เหมือนกันเเต่ไม่ขัดใครดีกว่าครับ

1. เจโบ ธรรมดา 50000+-
    2. ค่าวางพร้อมวายสาย 15000+-
    3. ค่าหม้อน้ำปิเนียม 5500+- หรือ ทองเเดงสร้างใหม่ 4500+-
    4. ค่าอินเตอร์แบบหล่อพอประมาณ 5000+-
    5. ค่าท่ออินเตอร์+ท่อไอเสีย 10000+-

ส่วนข้างบนนี้น่าจะเป็นส่วน เเลกที่วางไปแบบเดิมๆๆๆขับสนุกๆๆนะครับ

เป็นในส่วนความคิดของผมนะครับ ลองดูท่านอื่นๆๆในคลับวางเจกันเยอะครับ

15. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ค่อยๆ ปรับครับทำตูมทีเดียว จะเยอะถยอย ทำไปทีละนิดครับ

16. AUTH-can

AUTH-can New Member Member

1,474
    13
    0
    แอบมาหาข้อมูลเพื่อเป็นแนวทาง

17. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    อย่าเก็บข้อมูลเยอะมากนะครับเดี๋ยวงงงงงงงงงง

18. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38
    ง่ะ งง

19. PALM@HLc

PALM@HLc New Member Member

882
    8
    0
    UPPPPPP คร็าบบบบบ อิอิ

20. ลองดูคับ แล้วรีบตัดสินใจ

21. paradoy

8
    0
    0
    ขอบคุณทุก คห.ครับ

22. aofjack

aofjack New Member Member

278
    2
    0
    มีคนกิน J อีกแล้วคับพี่น้อง

23. บอกเขาไปสิ ตัวเองหมดไปเท่าไรแล้ว 555+

24. นึกไม่ออกอะเสี่ย รู้แต่ว่า มาม่าก็จะหมดแล้ว อะ

25. mtx เขียว

mtx เขียว New Member Member

751
    9
    0
    Up......ครับ มาเก็บความรู้เหมือนกัล..

26. Duang@Hlc

3,924
    19
    38
    ติดตามผลงานต่อไป

27. น่าสนใจอะ เจโบ มาเก็บข้อมูลอีกคน

28. Duang@Hlc

3,924
    19
    38
    จัดด่วน

29. kkj

kkj Member Member

391
    16
    18
    มาเก็บข้อมูลด้วยคน ตอนนี้น้ำมันเริ่มแพงขึ้นทุกวัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้