ขอผู้รู้ช่วยบอกเรื่องน้ำมัน แก๊ส 91 และ 95 ครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย ปลาคราบ, 25 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ปลาคราบ

ปลาคราบ New Member Member

267
    20
    0
    :sad:เรื่องมีอยู่ว่า พี่ที่ทำงานอยู่เข้าเติม แก๊ส 95 ประมาณ 2 ปี แล้ว พบปัญหาว่า มีกลิ้นน้ำมันในห้องโดยสารและทั้วๆไป จึงให้ทางร้านดู พบว่า
    สายน้ำมันรั่ว ซึ้งช่างแจ้งว่าเกินจากการกัดของน้ำมัน แก๊ชโซฮออ หากไม่ทำการเปลี่ยนจะมีผลต่อปั้มติ๊ก ทำงานหนัง มีเศษไม่พึ่งประสงค์
    เข้าไปทำให้ปั้มค้างใหม่ได้

สรุป
    1 แก๊สโซฮออกัดสายน้ำมันใช้ใหม่ครับ
    2 การเปลี่ยนสาย จะต้องใช้สายเฉพาะ ( เห็นเขาบอกว่า เบอร์ อะไร 10 นี้และครับ )( ราคา ฟุต ละ 1000 บาท ใช้แช่ในถังเท่านั้น )
    ส่วนสายเดินระหว่างถังมาเครื่อง ราคาประมา 400-500 บาท ( ทางร้านให้ไปหาอะไรมาเองจะเปลี่ยนให้ครับ )
    3 จะไปหาซื่อที่ให้ดี เพราะหากไม่ใช้รุ่นที่บอกจะไม่ทน ถึงทนก็ได้แค่ 3-4 เดื่อนก็รั่วแล้วครับ

ฝากผู้รู้ด้วยครับ
    ของผมใช้แก๊ส 91 มีอาการแบบที่พี่ที่ทำงานเป็นเช่นกันครับ:cry:

2. ปลาคราบ

267
    20
    0
    เพิ่มเติมข้อมูลครับ ( อ้างอิงจากผู้ที่เป็นมาครับ )

จากเหตุการณ์ท่อน้ำมันรั่วมา 2 รอบ ขอแบ่งปันความรู้ดังนี้ครับ
    1.น้ำมันโซฮอล์ กัดท่อน้ำมันทุกชนิดที่เกรดต่ำกว่า R7 ร้านอะไหล่บางร้านมั่วนิ่มเอาท่อเกรด R6 มาขายให้ อย่าซื้อเด็ดขาดครับ ใช้ไม่ถึงปีก็รั่วอีก หรือที่ผมเจอมาอีกเคสก็คือ บางร้านขายท่อแบบไม่มี screen บอกเกรดของท่อน้ำมัน พวกนี้ขี้โม้ครับ อย่าซื้อเช่นกัน ถ้าไม่เห็น spec และเกรดระบุที่ท่อน้ำมัน
    2. ท่อเกรด R7 ทนน้ำมันแก๊สโซฮอล์ได้ถึง E20 ถ้าใครจะใช้พวกน้ำมันเกรด E85 หรือ E100 ต้องใช้เกรด R9
    3. ท่อเกรด R10 ใช้เฉพาะแช่ในถังเท่านั้น ราคาแพงมาก แต่ทนน้ำมันโซฮอล์แบบแช่ทิ้งไว้ในถังได้ < ผมโดนตัวนี้ไป 2 เส้น เกือบ 3000

ปล1 ท่อแบบแช่ในถัง เกรด SAE J30R10 สามารถทนแรงดันได้สูงสุด7bar มีขายอยู่2ขนาด(ความโตรูใน) 8 และ 10mm ส่วนความยาวนั้นมีขายอยู่2ขนาดคือ 1ฟุต และ5เมตร ผมแนะนำว่าอยากประหยัดเงิน ให้ซื้อแบบ5เมตรแล้วไปตัดแบ่งกันใช้จะประหยัดกว่ามากครับ
    ปล2 ท่อน้ำมันแบบใช้ภายนอกถัง เกรด SAE J30R9 สามารถทนแรงดันสูงสุดได้12bar มี3ขนาดรูในคือ 6,8,10mm และความยาวจะขายเป็นม้วนๆละ7.5เมตร โดยทั้ง 2แบบนี้ สามารถทนน้ำมันgasohol ได้ถึงE100 ครับ
    http://www.gatesunitta.com/products/automotive/hose_and_couplings/mpi_fuel/
    ( ที่มาครับ )

3. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    เคยเห็นร้านอะไหล่แถวกรุงเทพ-นนท์ เค้าก็ขายสายน้ำมันยี่ห้อ gates นี่ละครับสำหรับ gasohal โดยเฉพาะ ราคาจำไม่ได้แล้ว แต่ชอบตรงที่เค้าขึ้นป้ายไว้ชัดเจนดี

ถ้าซื้อมาเปลี่ยนจริงๆก็คงต้องดูตัวอักษรที่เค้าพิมพ์ไว้ที่ตัวสายละครับ...:eek:

4. ปลาคราบ

267
    20
    0
    ขอคุณครับ ความคืบหน้าอย่างไรจะแจ้งให้ทราบพร้อมรูปอีกทีครับ ( เพิ่มเติมนะครับที่ตรวจสอบข้อมูลจากเว็ปต่างๆส่วนใหญ่จะเป็น แก็ส 95 และสายน้ำมันที่มีอายุการใช้งานมานานๆครับ ส่วนแก็ส 91 ก็มีบางครับ )

5. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ครับผม ตรามความรู้ที่ได้ทราบมา ผมว่ามันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างครับ ถ้าจะจารนัยตอนนี้คงต้องหลายบรรทัดอ่ะคับ

6. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    เมืองชล ไม่มีขายเลย หาอยู่ มีแต่ R6 ทั้งนั้นแต่ร้านบอกว่าใช้ได้(โกหก) ช่วยแนะนำร้านที

7. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    หาสาย J20 มาใช้ครับทน Gassohol E10 นะ E20 สายแพงขึ้นอีกจำรหัสสายไม่ได้ล่ะ
    เดี๋ยวหาข้อมูลก่อน

8. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83

ร้านที่ขายท่อยี่ห้อ Gates ที่ผมเคยไปซื้อนะครับ ชื่อร้าน ชัยชนะพาณิชย์ 02-223-0165 k.อัมพร ไม่ได้โฆษณานะครับ แต่เห็นใจคนที่หาท่อน้ำมันเกรดดีๆแล้วหาไม่ได้ เพราะตัวผมเองเคยท่อน้ำมันรั่วกลางถนนมาแล้ว ดีที่ยังไม่ถึงกับไฟไหม้ แต่น้ำมันรั่วเกือบหมดถัง ผมหาท่อน้ำมันเกรด R9-R10 หาที่ไหนๆก็ไม่มี จนมาเจอที่ร้านนี้ละครับ ( บอกว่า bmw serie5 e34 สีเงินที่เคยไปซื้อท่อน้ำมัน R10 แนะนำมา ส่วนเรื่องราคาลองต่อเอาเองนะครับ )

จากเหตุการณ์ท่อน้ำมันรั่วมา 2 รอบ ขอแบ่งปันความรู้ดังนี้ครับ
    1.น้ำมันโซฮอล์ กัดท่อน้ำมันทุกชนิดที่เกรดต่ำกว่า R7 ร้านอะไหล่บางร้านมั่วนิ่มเอาท่อเกรด R6 มาขายให้ อย่าซื้อเด็ดขาดครับ ใช้ไม่ถึงปีก็รั่วอีก หรือที่ผมเจอมาอีกเคสก็คือ บางร้านขายท่อแบบไม่มี screen บอกเกรดของท่อน้ำมัน พวกนี้ขี้โม้ครับ อย่าซื้อเช่นกัน ถ้าไม่เห็น spec และเกรดระบุที่ท่อน้ำมัน
    2. ท่อเกรด R7 ทนน้ำมันแก๊สโซฮอล์ได้ถึง E20 ถ้าใครจะใช้พวกน้ำมันเกรด E85 หรือ E100 ต้องใช้เกรด R9
    3. ท่อเกรด R10 ใช้เฉพาะแช่ในถังเท่านั้น ราคาแพงมาก แต่ทนน้ำมันโซฮอล์แบบแช่ทิ้งไว้ในถังได้ < ผมโดนตัวนี้ไป 2 เส้น เกือบ 3000

โชคดีครับ

เครดิต คุณ^BmwM5^

http://topicstock.pantip.com/ratchada/topicstock/2011/01/V10098643/V10098643.html

9. nv1020

3,195
    302
    83
    ให้ดูค่ามาตรฐานท่อน้ำมัน(ในเกรดของท่อยาง) ตามนี้ครับ

- SAE 30 R10 ใช้สำหรับในถังน้ำมัน แช่ จุ่ม ได้เลย ฟุตละ พันกว่า
    บาทรองรับสูงสุด

- SAE 30 R9 รองรับแก๊สโซฮอล E10, E20, E85 น้ำมันดีเซล
    และ ไบโอดีเซล

- SAE 30 R7 รองรับ น้ำมันเบนซินไร้สารตะกั่ว น้ำมันดีเซล น้ำมัน
    เบนซิน ที่
    มีส่วนผสมของ เอททานอล (E10)

- SAE 30 R6 อันนี้รุ่นเก่าใช้ได้แค่น้ำมันเบนซินไร้สารตะกั่ว น้ำมัน
    ดีเซล
    ไม่รองรับน้ำ มันเบนซินที่มีส่วนผสมของเอททานอล
    และ
    ไบโอดีเซล

R6, 7, 9 ใช้เป็นท่อลำเลียงน้ำมันเท่านั้น ห้ามแช่หรือจุ่มในถังน้ำมัน
    ให้ดูค่ามาตรฐานท่อน้ำมัน(ในเกรดของท่อยาง) ตามนี้ครับ

- SAE 30 R10 ใช้สำหรับในถังน้ำมัน แช่ จุ่ม ได้เลย ฟุตละ พันกว่า
    บาทรองรับสูงสุด

- SAE 30 R9 รองรับแก๊สโซฮอล E10, E20, E85 น้ำมันดีเซล
    และ ไบโอดีเซล

- SAE 30 R7 รองรับ น้ำมันเบนซินไร้สารตะกั่ว น้ำมันดีเซล น้ำมัน
    เบนซิน ที่
    มีส่วนผสมของ เอททานอล (E10)

- SAE 30 R6 อันนี้รุ่นเก่าใช้ได้แค่น้ำมันเบนซินไร้สารตะกั่ว น้ำมัน
    ดีเซล
    ไม่รองรับน้ำ มันเบนซินที่มีส่วนผสมของเอททานอล
    และ
    ไบโอดีเซล

R6, 7, 9 ใช้เป็นท่อลำเลียงน้ำมันเท่านั้น ห้ามแช่หรือจุ่มในถังน้ำมัน

เครดิต http://www.club4g.com/index.php?topic=186232.0

10. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    ปัญหาคือที่ซื้อนี่แหละ ในเมืองชลถามร้านใหญ่ๆ 2-3 ร้านไม่มีเลย ครั้นจะไปซื้อตามที่ข้างบนบอกมากก็กะไรอยู่เพราะไอ้เราก็อยากได้แค่ 1-2 เมตร ขับรถไปซื้อถึงโน่นก็ไม่ค่อยคุ้ม เขาจะแบ่งขายหรือเปล่าก็ไม่รู้ หรือท่านไหนที่อยู่ใกล้กันจะไปซื้อก็บอกด้วยนะครับ จะได้ฝากตังค์ซื้อ ช่วยค่าเดินทางด้วย 5555555

11. ปลาคราบ

267
    20
    0
    ไปจัดมาแล้วครับ ค่าสาย บวกค่าแรงทั้งหมด 2300 ครับ

ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้