Sentra จะเปลี่ยนแม๊กของ โตโยต้า ฮอนด้า มาสด้า 4 รูร้อยมาใส่ไม่ได้เหรอ ????

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย kooljo, 15 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    คือ พอดี ยางใกล้ต้องเปลี่ยนอีกรอบแล้ว ( 26 08 ) นะครับ เลยว่า คราวนี้จะเปลี่ยนแม๊กซ์ด้วย เพราะลองไปถือแม๊กซ์รุ่นใหม่ๆ แล้ว ของเขาเบากว่า แม๊ก 14 นิ้วเดิมๆ ของนิสสันเยอะนะครับ อาจเป็นเพราะเทคโนโลยีโลหะศาสตร์เมื่อ 20 ปีที่แล้วยังไม่พัฒนามาก

พอไปร้านแม๊ก ....... เจอแม๊ก แจ๊ส 16 นิ้ว ก็สวย แม๊ก มาสด้า 2 16 นิ้ว ก็สวยอีก ........ ราคาพร้อมยางป้ายแดง ปี 10 แค่ หมื่นเดียวเอง

ว้าวถูกโคด ...................

แต่พอเข้าไปสอบถาม ช่างในร้านแม๊กมันกลับบอกว่า .............. เปลี่ยนไม่ได้ครับ ถ้าจะเปลี่ยนต้องเอาแม๊กไปกลึงตรงกลาง เนื่องจากน๊อตมันใหญ่กว่า ยี่ห้ออื่น.......

เอาละซิ .............

อยากถามพี่ๆ ว่า ............... แม๊กนิสสัน รูตรงกลางมันใหญ่กว่าจริง เหรอ ครับ .............

แล้วถ้า ........... พอดีมีแม๊ก Autech ของนิสสัน 4 รู ร้อย มาจากนอก ................ มันจะใส่ B13 ได้เหรอ .......

อีกอย่าง ถ้า ........... แม๊ก นิสสัน มาร์ช มันออกมา เอามาสวมกับ B13 ได้รึเปล่า ............

ปล. รถใช้งานนะครับ ไม่อยากใช้แม๊กเทพ ที่สำคัญทำไม ผมเห็น NV คันหนึ่ง ขับออกมาเล่นสงกราต์ เขาใส่ล้อ Jazz ตัวเก่า 15 นิ้ว ได้ละครับ งง จริงๆ

2. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    55++ ไม่รู้เหมือนกัน แต่มันน่าจะได้นะ ยังไงรอพี่ๆๆมาตอบดีกว่า ดันไป

3. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ถ้าอยากจะใส่ ใส่ได้หมดละครับ ที่มันบอกก็ถูก แต่ ถ้าจะเอาจริง ก็ลองใส่ดู ใส่ได้ ก็ซื้อ
    ถ้าจะเอา แน่ ก็ nissan ตรงรุ่น ดุมกลาง จะเท่ากัน
    เห็น 3 ห่วง ใส่ max jazz เพียบเลย
    ส่วน max autech หรือ max nissan มาร์ช ที่บอก ถ้าเป็น 4 / 100 ก็ใส่ได้

4. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    แม็กแจ๊ส ขอบ15 ผมก็เคยใส่อยู่นะคับ รู้สึกว่าเวลาใส่แล้ว ออฟเซทล้อมันจะยุบเข้าไปข้างในมากไปนิดนะคับ แล้วก็ต้องกลึงรูใหญ่ตรงกลางเหมือนกัน มันจะมีขอบขึ้นมาอีกระดับนึง เวลาใส่มันจะใส่ไม่เข้า แต่พอเอาขอบนั้นออกไปก็ใส่ได้ไม่มีปัญหาคับ ที่กลึงไปก็ไม่กี่ตัง แต่ทางที่ดี ใส่อันที่มันไม่ต้องแก้ไขอะไรเลยก็ดีนะคับ ของไม่ช้ำ :cool::cool:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 เมษายน 2010
  5. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ออฟเซต ของฮอนด้า ถ้าเอามาใส่ นิสสัน ล้อมันจะหุบเข้าไป ถ้า โตโยต้า

ใส่ไม่ได้ เพราะรูตรงกลางดุม เล็ก กว่านิสสัน ใส่แล้ว ล้อมันจะยันดุมตรงกลาง

ก่อนจะแน่น ถ้ามาสด้า ไม่รู้ครับ :D:D:D:D

6. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ถูกต้องที่สุดครับ

ถ้าชอบก็ลองใส่ ว่า ok เปล่า บางที่ใส่ได้พอดี แต่อาจจะไม่ชอบก็ได้นะครับ

รถยี่ห้ออื่นๆยังเอา ของ nissan ไปใส่กันเพียบเลยครับ :)

7. kooljo

516
    18
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

ผมลองไปหาข้อมูลมาก็ได้ดังนี้ครับ
    Center Bore ของรถยนต์แต่ละยี่ห้อ
    TOYOTA 54 มิล
    HONDA 56
    Mazda 54 มิล (ไปหาข้อมูลมาจาก Mx5)
    NISSAN ทั่วไป 59.1 มิล (ทั้ง B13 B14 P10 P11)
    Subaru ก็ 60 มิล

ซึ่ง Nissan ก็ไม่ได้ 59.1 มิล ทั้งหมด อย่าง 350 Z 66.1 Nissan Note จะเป็น 61 มิล .......... แต่พอไปดู Micra หรือ March รุ่นเก่า (K12) มีเส้นผ่าศูนย์กลางแค่ 52 มิลแค่นั้น ..... พระเจ้าช่วย อยากตะโกนบอกว่า นิสสัน เมงโรคจิตเปล่า ทำไรมาเยอะแยะ

แต่โดยมาก ล้อแต่งทำ Bore ไว้ตั้งแต่ 67-73 มิล ทำให้ ต้องใส่ปลอกกันสั่น เพราะล้อแม๊กเดิมๆ จากโรงงานจะทำมาพอดีกับดุมล้อเป๊ะๆ

(ปล มันจะมีศัพท์สำหรับปลอกกันสั่น คือ OD = outside diameter ซึ่งถ้าเป็นล้อแต่งก็จะเป็น 67 และ ID = inside diameter 59.1 นั่นเอง)

ดังนั้น เขาแนะนำว่า หากจะใส่ ล้อแม๊ก OEM ของยี่ห้ออื่นมาใส่ต้องเอาไปคว้านเป็น 0.67 มิล แล้วเอา ปลอกกันสั่นมาตรฐานที่จะหาได้ง่ายกว่า ใส่เข้าไป ก็จบ...........

สรุปเอาไงดีหว่า ชีวิต ....... ล้อแต่ง + ยางใหม่ ก็แพงจะเกินรถนะนั่น เอาแม๊กไปกลึง ก็เสียวจริงๆเลย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 เมษายน 2010
  8. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    อย่างล้อเก่าผม raiden ก็เห็นแจส ใส่กันได้ หลายยี่ห้อเลย ครับ แต่อาจจะมี ส่วน เกี่ยวกับ Hub ที่เรารองด้วยป่าวครับ

9. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
  10. kooljo

516
    18
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ

สรุปข้อมูลก็ตรงกันนั่นเอง

11. teefler

teefler New Member Member

76
    0
    0
    ขอบคุณคับเปนความรุ้เหมือนกันกำลังหาแมกใส่พอดีเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้