เกียร์ไม่เปลี่ยน

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย NKP, 11 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NKP

NKP New Member Member

23
    0
    0
    หลังจากที่แอร์ไม่เย็น ผมไปซ่อมที่ร้านไดนาโมมา แล้วเกียร์ ไม่เปลี่ยนจากหนึ่งถึงสาม แต่เปลี่ยนด้วยมือได้คือโยกตั้งแต่เกียร์หนึ่งไปสองสาม (เกียร์ออโต้) ไปเช็คร้านซ่อมช่างบอกอาจเป็นที่ระบบไฟของเกียร์และรถวิ่งเกียร์ออโต้เฉพาะเกียร์สี่ (H23A) เดิมๆ ท่านสมาชิกหรือเซียนท่านใดที่เคยเจอปัญหาแบบผมบ้างไหม วานตอบที เพราะรถออกตัวช้ามากครับ

ขอบคุณครับ:cry::cry::cry::cry::cry:

2. parnudon

parnudon New Member Member

106
    0
    0
    กล่องเกียร์ เสียหรือเปล่าครับ
    แต่ผมไม่แน่ใจนะเพราะไม่เคยมีประสบการณ์ รอท่านมาตอบละกันครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 22:49:28 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:49:11 ----------

กล่องเกียร์ เสียหรือเปล่าครับ
    แต่ผมไม่แน่ใจนะเพราะไม่เคยมีประสบการณ์ รอท่านมาตอบละกันครับ

3. NKP

23
    0
    0
    รอคำตอบจากท่านอื่ๆอญู่นะครับ

4. wewit

wewit New Member Moderator

201
    0
    0
    ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูก่อนไหมครับ

5. ttsoft

ttsoft New Member Member

632
    1
    0
    ไฟ S กระพริบ ปละ

6. NKP

23
    0
    0
    ไม่กระพริบครับ

7. ttsoft

632
    1
    0
    1 มันติดแล้วดับไปหรือไม่ติดเลย หรือติดค้างตลอด
    2 ใส่ D4 เริ่มออกตัวที่ เกียร์ 4 เลยหรือ

8. NKP

23
    0
    0
    1.ไม่ติดเลยครับ
    2. เข้าเกียร์ D และรถออกตัวช้ามาก ช่างบอกว่ารถวิ่งแต่เกียร์ 4 แต่ถ้าเปลี่ยน 1 2 3 ด้วยมือ เปลี่ยนปกติครับ

9. ttsoft

632
    1
    0
    กล่องไม่พัง ก็ฟิวส์ขาด ลอง เช็คดู ให้ไฟ s ติดก่อน รถ เป็นรุ่นธรรมดา นะ ไม่ใช่ ลิมิเต็ด ถ้าเป็นลิมิเต็ด ต้องดู ที่ ไฟ d4 นะ เหมือนใน ฮอนด้า

1 เช็คพวกฟิวส์ทุกตัวเลยว่าขาดไหม โดยเฉพาะ ตัวที่ 4 ตามรูป น่าสงสัยสุด อยู่ในกล่องตรงคันเร่ง ด้านขวา ถ้าไม่ขาด ลองขยับสายไฟที่เข้ากล่องเกียร์ดันให้แน่นๆ
    2 ลองไล่ตามวงจรดู นะ ตัดมาให้เฉพาะเกี่ยวกับสายไฟ กล่องเกียร์ถ้าไม่ต่อไฟผิดน้ำไม่ท่วมพังยากมากแต่จะลองหามาลองก็ได้

หมายเหตุ กล่องควบคุมไม่ทำงาน เวลาเราเข้า d4 พวง โซลินอย มันไม่ทำงาน เกียร์จะเปลี่ยนตามคันเกียร์
    D1 = เกียร์ 1 D2 = เกียร์ 2 D3 = เกียร์ 3 D4 = เกียร์ 4 โชคดีที่รถรุ่นเรา มีถึง D4 ไม่งั้นคงเข้าเกียร์ไม่ได้
    ช่วงเวลาเปลี่ยนเกียร์ พยายาม ดันเบาๆมันจะได้ไม่ค่อยกระตุก เพราะมันไม่มี คลัช

(ไปแอบถามช่างมาให้) ใหญ่ นฐ. 0818020799

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 เมษายน 2010
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้