สอบถามเรื่องเปลี่ยนสายพานครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย simmax, 10 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. simmax

simmax New Member Member

40
    1
    0
    รถเครื่องคาบู อยากทราบว่าเปลี่ยนสายพานราวลิ้นทุกกี่กิโลครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
    มีอะไหล่อะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ:):)

2. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    สายพานราวลิ้น?
    เครื่องคาร์บูไม่มีเด้อ เค้าใช้เป็นโซ่แล้วครับ ส่วนมากถ้ามันหย่อนมันจะมีตัวดันโซ่ข้างในครับ แล้วมันก็ไม่สึกง่ายๆด้วยครับ แต่ถ้าอยากเปลี่ยนก็ได้ครับต้องซักแสนโลหรือสองแสนแล้วแต่เจ้าของรถนะครับ[/COLOR]

3. simmax

40
    1
    0
    ขอบคุณครับ เข้าใจว่าโซ่ราวลิ้นมีแต่ในเครื่องหัวฉีดครับ

4. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    คาบิว หรือ หัวฉีดเป็น แค่ แหล่ง จ่าย เชื้อเพลิง ครับ ...
    ส่วนอะไหล่ภายในเหมือนกัน ...

5. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    มาเก็บข้อมูลครับ

6. mangginoon

mangginoon New Member Member

88
    1
    0
    Timing belt ในการใช้เครื่องยนต์สันดาปภายในเวลาเชื่อมต่อ เพลาข้อเหวี่ยง ไปยัง camshaft (s) ซึ่งจะควบคุมการเปิดและปิดวาล์วของเครื่องยนต์ เครื่องยนต์สี่จังหวะ ที่วาล์วต้องเปิดและปิดทุกครั้ง

มี 2 แบบ คือ โซ่ กับ สายพาน

โซ่ ทน นาน ดัง

สายพาน มีอายุใช้งาน เงียบ

ส่วนเครื่อง g16 ผมเข้าใจว่า เป็นโซ่นะครับ ไม่แน่ใจนะ รอผู้เชี่ยวชาญ

อีกอย่าง คือ คำว่า หัวหลบ คือ ลูกสูบหัวตัด หลบวาวล์ เวลา ที่ สายพานมันขาด

7. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    GA-16 ทั้งคาร์บู และ หัวฉีดเป็นโซ่ราวลิ้นครับ กำหนดเปลี่ยนทุกๆ สองแสนโล...:eek:

8. simmax

40
    1
    0
    ถ้าเปลี่ยนค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่ครับ

9. aek_aya

aek_aya New Member Member

142
    1
    0
    แล้วถ้าไม่ได้เปลี่ยนตามระยะ นอกจากดังขึ้นแล้วจะเป็นอย่างไรบ้างคับ

ขอร่วมถามด้วยนะคับ

10. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    อยากรู้เหมือนกันครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 14:21:37 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 14:21:20 ----------

อยากรู้เหมือนกันครับ

11. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    อยากรู้ด้วย
    ถึงจะเปลี่ยนเป็นSRแล้วก็เถอะ

12. ประมาณ 2 พันหน่อยๆ รวมค่าแรงนะคับ มีเหลืออยู่ ชุดนึงเพิ่งเปลี่ยนเมื่อ 3 เดือนที่แล้ว สาเหตุที่เปลี่ยนเพราะเสียงมันเริ่มดังมาก เราก็คิดว่าไม่เป็นไร จนมันดังมากจิงๆ จึงตัดสินใจเปลี่ยนปรากฏ ว่าเปิดฝาครอบวาวมาดู โซ่มันตีกับฝาครอบวาวด้านในเป็นรอยเต็มเลย ถึงเวลาก็เปลี่ยนไปตามกำหนดเถอะคับ อย่าเหนียว เดี๋ยวอาการหนักกว่านี้จะเสียหนักกว่าเดิม

13. nnn1

nnn1 New Member Member

7
    0
    0
    ความรู้ทั้งนั้น
    ขอบพระคุณพี่ทั้งหลายครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 13:42:51 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:42:29 ----------

ความรู้ทั้งนั้น
    ขอบพระคุณพี่ทั้งหลายครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้