ขอถามพวก Driftster ทั้งหลายหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Drift' เริ่มโดย yomiura, 6 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yomiura

yomiura New Member Member

8
    0
    0
    คือผมเพิ่งออกรถใหม่มาเป็น JAZZ เกียร์ออโต้อะครับ
    ( order เกียร์ manual ไปดันได้ AUTO มาซะงั้น )

ผมอยากทราบว่ารถขับหน้าเครื่องจิ๋วแบบ JAZZ เนี่ยแล้วยังเป็น Auto อีกยังสามารถเล่น Drift ได้มั้ยครับ??

ถ้าเล่นได้แต่ก็ต้องปรับแต่งกันหน่อยก็ช่วยแนะแนวหนทางว่าควรต้อง
    ปรับเรื่องไหนยังไงให้ฟังหน่อยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยผมอยากเล่น DRIFT มากแต่ไม่อยากให้รถต้องเป็นอะไรไปเพราะความโง่ของผออะคร้าบบบ

2. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    ว้..ว้าว..น่าสน

ผมไม่ใช่นักดริฟนะครับ แต่เป็นผู้ดูที่ชอบมากครับ
    ในความคิดส่วนตัวผมว่า
    1. jazz เป็นรถเล็ก ครับ การทรงตัวเนี่ย ไม่แน่ใจจะคุมง่ายแค่ไหน **ส่วนตรงนี้คงต้องทำช่วงล่างเนียน ๆ และกว้างซักนิด..ครับ
    2. Jazz เดิม ๆ ฐานล้อ(เดิม) เล็กครับ บวกกับช่วงล่าง(เดิม) อาจจะมีการยุมตัวค่อนข้างสูง ผมว่าเข้าโค้งแบบเทกระจาด ไป..จะทรงตัวยาก
    3. หากเปลี่ยนล้อและช่วงล่างแล้ว ก็เหลือเครื่องยนต์ หากล้อใหญ่ การที่จะให้กำลังเครื่องพยุงล้อและ BODY ไปต่อ ผมว่าทำได้นะครับ แต่ในระยะยาว..ไม่ไหวแน่ครับ** อันนี้คงต้องหาขุมม้ามาเพิ่ม..แต่ body jazz มานวางอะไรได้บ้างอ่ะคับพี่ ๆ

มีอีกวิธีครับ..ขอปิดท้ายหน่อย...ทำ Jazz ขับหลัง set Turbo เข้าเครื่องเดิมเลยครับ...เพิ่อขนาดล้อเป็น 17 ทำล้อมุดซุ้ม Set ช่วงล่างแข็ง ๆ ...ผมว่า...มีเฮครับ...:cool: รอดู รอดู ชอบ ๆ

ก็เป็นแค่ความคิดของผมคนเดียวนะครับ...ไม่ค่อยรู้อะไรมากครับดูแค่ผิดเผิน ใครทราบก็ช่วยมาแสดงความเห็นกันนะครับ

ปล..หากคุณ yomiura ทำ Jazz ได้...เอามาโพสบ้างนะครับ ผมไม่เคยเห็น jazz Drift เลย..อยากเห็นมากครับ:)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 ตุลาคม 2006
  3. yomiura

8
    0
    0
    เอ่อถึงคุณ Ifony ขอบคุณที่ตอบนะครับ

เรื่องที่ว่าเพิ่มขุมกำลังแต่ว่า body Jazz จะวางอะไรได้บ้างเนี่ย.......
    ที่ลองคุยๆกับตามอู่หรือว่าเคยได้ยินมาเนี่ยถ้าเคลียร์ด้านหน้าหมดแล้วจัดระเบียบใหม่จะวางเครื่อง
    1700 ของ Civic ได้นะครับแล้วก็นิตยสาร Race เล่มเร็วๆนี้ก็มี SCOOP Jazz โละเครื่องทิ้งวางเครื่องของ Toyota (รหัสอะไรผมจำไม่ได้เพราะช่วงนี้ผมเบลอๆจากสอบแล้วก็เห็นแวบเดียวเองอ่า)แต่รู้สึกว่าจะเป็นเครื่องไม่ใหญ่มาก...เอาเป็นว่าพวกตัวแสบรหัส J นี่เลิกหวังเลย........

อืมถ้ามีข้อจำกัดด้านขุมกำลังแบบนี้มันยังพอจะฝืนๆเล่นได้หรือเปล่าครับเนี่ยหรือว่ามันมีแรงส่งไม่พอต้องตัดใจอ่า......(ลงโบเครื่อง 1500 ไม่ดีแน่ๆกว่าจะปั่น boost ได้แรงหายก่อน...เหอ เหอ)

4. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    รถยนต์ Honda Jazz นั้น เป็น รถ ที่มีระบบขับเคลื่อนแบบ ขับเคลื่อนล้อ หน้า น่ะ ครับ แล้ว ก็ เป็นรถที่สั้น น้ำหนัก เบา ถ้า จะเอาไป ดริฟ ผมว่า คงไม่เหมาะ นัก
    เพราะว่า การใช้ รถขับเคลื่อนล้อ หน้า ไป ดริฟ นั้น ค่อนข้าง อันตราย น่ะครับ ควบคุมยากมาก ครับ
    แต่ถ้าคิดอยากจะ ดริฟ ด้วย รถขับหน้าจริง ก็ ควรหา คนที่ เก่ง ดริฟ รถขับหน้า มาเป็น ผู้ สอน โดย ตรง น่ะ ครับ

5. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0

ค่าทำทั้งหมด ผมว่า ซื้อ ขับหลัง แบบ A31 ได้สบายๆ เลยมั้งครับนั่น

6. LSD

LSD New Member Member

105
    1
    0
    กำลังจะตอบเเบบนี้เล้ยย

คิดเเบบเดียวกับผมเลยครับตั้ม :)

7. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    ไม่น่าลงทุนครับหาเซฟมาทำดีกว่าครับ อีกหนึ่งเสียงน่ะครับ

8. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    A31 ครับ จัด ปายยย

9. yomiura

8
    0
    0
    อืม...งั้นก็คงต้องหางานพิเศษเพิ่มอีกสักงานแล้วสิเนี่ย......:( :(
    เฮ้อกว่าจะหา A31 มาได้แล้วไหนยังต้องมีค่าปรับแต่งค่าดูแลรักษาอีก.........
    แต่ก็จะสู้ครับใจมันอยากเล่นแล้วนี่นา......

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

10. เอาแจ๊สวางเจครับ วางได้ครับ...

ขอโทดคร้าบ เอิ๊กๆๆๆ เก็บตังซื้อเซฟดีกว่าครับ เอาไว้ใส่เครื่องเพรช

11. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    สู้ๆน่ะครับ

12. = : SinKiDs : =

= : SinKiDs : = New Member VIP

211
    2
    0
    อิอิ ระวังกลิ้งนะคะ ....

หา A31 มาทำกันดีก่า ....

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 ตุลาคม 2006
  13. RETRO SPEC

RETRO SPEC New Member Moderator VIP

854
    24
    0
    ขับหน้ามันดริฟไม่ได้หรอก ครับ หา ขับหลังมาเล่นดีที่สุด ครับ เล่นไปจะยิ่งทําให้เสียเงิยเสียทองเปล่า ครับ ขับหน้าเค้าเอาไว้ขับจ่ายตลอดกันน่ะ ครับ ไม่ค่อยเหมาะที่เอามาเล่นซักเท่าไหร่

14. ohmmemy

1,077
    4
    38
    ตอบ แบบ น้อย ใจ อะ ป่าว ครับ อิอิ
    ( คน ขับ ต้อง เก่ง จริงๆ ถึง จะ ดริฟ ขับ หน้า ได้ อย่างเช่น คน ขับ รถ สีขาววๆ อิอิ )

15. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0
    มะจิ๊ง ,, มันดริ๊พท์ ได้ แต่ มันไม่เต็มร้อย เท่านั้นเองง

พี่ต้นก็ ดริ๊พท์ด้ายย ,,,

16. LSD

LSD New Member Member

105
    1
    0
    อ้าว ... ปอยเห็นหา A31ด้วย จะกลับมาเเล้วเหรอจ๊ะ หายไปนานเชียว :D :D :D

17. = : SinKiDs : =

= : SinKiDs : = New Member VIP

211
    2
    0

ฮิ๊ฮิ๊ ใช่แล้วค่ะ .... ยังจำปอยได้ร๋อ อิอิ ......
    แบบว่า เรียนจบแล้ว ว่างแล้ว ... พร้อมลุย ฝึก หัด เต็มที่ อิอิ....

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

18. yomiura

8
    0
    0
    วันนี้เพิ่งไปเช็คที่เต๊นท์แถวบ้านมาเจอ
    A31 วางเครื่อง 1J 280000
    A31 วางเครื่อง 2J 380000
    ภายในธรรมดาทั้งคู่
    ..........................................................................

รู้สึกงงๆกะราคาไมมันเกือบพอๆกะ E-Car เลยหว่า

19. sugus lemon

sugus lemon New Member Member

97
    3
    0
    รัก Drift เหมือนกันเพิ่งเข้ามาในกระทู้ Drift ต่อไปจะเข้ามาหาความรู้จากนัก Drift คับ :)

20. tomazzu

tomazzu New Member Member

126
    1
    0
    อืม ไม่ มี ใคร สน ใจ เครื่อง sr หรือ rb บ้าง เหรอ ฮะ แบบว่า แอบ น้อย ใจ หนะ ฮะ

ในความเห็นส่วน ตัว ของ ผม ว่า A31 มัน หนักพอสม ควร หนะ ครับ

180 sx ยก sr20de แต่ง กล่อง อีก นิดจะ ราคา พง มากกว่าไหม ฮะ

เพราะ พวก เพืองท้าย + เกียร์ มัน ใช้ กับ S13 ได้ หนิฮะ

ปล. ย้ำ อีก ครั้ง นะ ฮะ ว่า ความเห็นส่วน ตัว

21. RETRO SPEC

RETRO SPEC New Member Moderator VIP

854
    24
    0
    ม่ายได้น้อย ใจ คร้าบบบ ผมตามหลักการ มานก้ม่ายค่อยได้ จริงๆ อ่ะ นะ ถึงได้ก็ต้องลงทุน ค่อนข้างสูงครับ แต่ที่ยังเล่นอยู่เพราะ ยังม่ายมีตังพอที่จะหารถขับหลังมาเล่นอ่ะ ครับ (คือ มันจมกับขับหน้าไปเยอะ เกิน)ตามหลัก ควรจะเป็น ขับหลัง ครับมันส์กว่าฟิลลิ่งตอนนั่งคนละฟิลกันเลย นี้ผมไม่ได้น้อยใจนะ พูดจริงๆ

22. = : SinKiDs : =

211
    2
    0

นั่นแหล่ะ เหตุผลหนึ่ง ที่ไม่อยากดูรถเต็น อ่ะ ... แพงง่ะ อีกอย่าง เสี่ยงต่อรถ ยำ ด้วยเน๊อะ...

ซื้อกับคนรู้จักดีก่า ไว้ใจได้...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 ตุลาคม 2006
  23. Go_Falken

Go_Falken New Member VIP

16
    0
    0
    มี เซฟ ปี 92 เครื่อง RB25 DET เกียร์ ออโต้ มือเดียวออกห้าง สี เขียว บรอนซ์ อยากได้โทรมา ครับ081-839-1782 รถเดิมๆนะครับ ผู้ใหญ่ ใช้

24. Go_Falken

Go_Falken New Member VIP

16
    0
    0
    ลืมครับ ราคา 200,000 บาท

25. CODE L

CODE L New Member Moderator

61
    2
    0
    แจ๊ส ดริฟท์คงจะสวยน่าดู ตัวถังแบบ BOX1 ถ้าทำแล้วคงจะเหมือน มิคกี้ ในอ้วนซ่าขาซิ่ง ที่ใช้ estima ดริฟท์แข่งกันพระเอก มัน + เท่ห์ มั่กๆ ถ้าทำเมื่อไหร่จะรอชมครับ

ชอบดูรถดริฟท์ครับไปยืนดูทุกสนามเลย อยากเห็นความแตกต่าง เบื่อ A31 200 silvia

26. ohmmemy

1,077
    4
    38
    NISSAN วันเมคเรซ เกือบ ทุกสนามมม หุหุ

27. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    ตามว่าเลย ที่ยังเล่นถึงทุกวันนี้เพราะว่า ไม่มีตังค์ไปซื้อรถขับหลังเล่น ก็เล่นมันเท่าที่ได้ละครับผม

28. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0

หง่า....ผมว่าน่าเสียดายรถอ่ะคับ..jazz เป็นรถที่รูปลักษ์มัน Modern อยู่แล้ว.....อย่าทำเลยครับถ้าต้องทำขนาดนั้น....แต่อย่างที่คุณ CODE L พูด..ผมก็ชอบนะครับ.ส่วนใหญ่รถเดิม ๆ หาแปลกใหม่ยากครับ..

ปล..หากมีแนวทางเป็นไปได้ JAZZ DRIFT ...บอกกันบ้างนะครับ...อยากเห็นจริง..เล็กพริกขี้หนูอ่ะคับ

29. ohmmemy

1,077
    4
    38
    เด่ว คุณ ฝน เอา เปอร์โย มา ดริฟ ให้ ดู ซะ เลยย หุหุ

30. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ถ้าไม่จริงจังกับมัน คือ ยอมเสียเวลาทุ่มเท ปรับแต่งรถ และไม่เสียดายรถอ่ะนะ และรถยังต้องใช้งานในชีวิตประจำวันอีกนาน อย่าดีกว่าครับ ได้ไม่คุ้มเสียนะ...

คือตัวผมเองก็เคยใช้JAZZอ่ะนะครับ โครงสร้างของมัน ฐานล้อแคบ หลังคาสูง ช่วงล้อหน้า-หลังสั้น กำลังน้อย ตัวผมคิดว่าไม่เหมาะกับการดริฟท์ด้วยประการทั้งปวง รถผมตกแต่งนิหหน่อย ล้อยาง - ช่วงล่าง แค่เข้าโค้งแคบๆ เร็วๆ มานก็จะแบบ หลุดแล้วหลุดเลยอ่ะคับเข้าใจมะ อากการคล้ายกับMX-5 ที่หนึบจนถึงจุดๆหนึ่งแล้วก็จะหมุนเลยอ่ะ อาการจะเกิดเร็วมากจนแก้ลำบากอ่ะครับ ผมว่าถ้าจะเอาเงินที่เปลี่ยนแปลงพื้นฐานของรถนี่ ไปตกแต่งให้สวยงาม หรือ ซื้อ A31 มาทำดีกว่าครับ ด้วยความเคารพ:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้