เครื่องมันเป็นไรครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย iamsukh, 17 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. iamsukh

iamsukh New Member Member

9
    0
    0
    หวัดดี ผมสุขนะครับ ผมมีเรื่องถามนิดนึ่งนะครับ มีท่านใดรู้ปัญหาเกี่ยวกับเครื่องสะท้ายมั๊ยครับ คือรถมันวิ่งไปปกตินะครับ แต่พอระหว่าง 40 - 60 รถมันมีอาการสะท้านอ่ะครับ แต่ถ้าคลิ๊กดาวลงไป มันจะไม่เป็น แต่ถ้าค่อย ๆ เหยียบไปอยู่ระหว่างนั้น รถจะมีอาการสะท้าน อ่ะครับ แต่ถ้าจอดเฉย ๆ ไม่สะท้านนะครับ มีท่านใดรู้มั๊ยครับว่าเกิดจากอะไร เพื่อน ๆ บอกว่า น่าจะวายสายไฟมาไม่ครบ(เคยยกเครื่องใหม่) ไม่ทราบว่าจิงมั๊ยครับ แล้วพอจะแนะนำร้านนไหนที่วายสายไฟ P11 ได้บ้างอ่ะครับ จะรองไปให้เค้าไล่เช็คดูอะครับ ว่าเกิดจากอะไร (ยางแท่นเครื่องเปลี่ยนแล้ว )
    ขอบคุณครับ

2. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    อาการเกิดตามรอบเครื่องใช่ไหมครับ ลองดูยางแท่นเครื่องครับ

3. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    สั่นสะท้านตอนสองพันรอบรึปล่าว...ถ้าใช่ก็ลองดูบูธยางแท่นเครื่องตัวบนอ่ะ...ถ้าวายสายไม่ครบ..น่าจะมีอาการอื่นมากกว่า...

4. dokapon2524

dokapon2524 New Member Member

37
    0
    0
    เป็นไปได้ว่ายางแท่นเครื่อง..........ลองก้มๆดูดีๆว่าตัวไหนฉีกหรือหมดสภาพรึป่าวน่ะค่ะ

5. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    ตามนั้นเลย

6. Manee B.

Manee B. New Member Member

271
    0
    0
    ก็น่าจะเกี่ยวกับยางแท่นเครื่องนะ

7. iamsukh

9
    0
    0

8. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    รู้สึกสะท้านตรงไหนครับ ที่ตัวรถ หรือเสียง หรือที่พวงมาลัยครับ

9. iamsukh

9
    0
    0
    อีกนิดครับ เครื่องเหมือนมันเข้าเกียร์สูงอ่ะครับ ท่านที่เคยขับเกียร์ธรรมดาอ่ะครับ เวลาเข้าเกียร์สูง เวลาออกตัวมันจะสะท้าน เป็นลักษณะเดียวกันครับ ท่านใดรู้จักร้านที่พอเช็คอาการนี้ได้บ้างมั๊ยครับ มันรู้สึกรำคาญอ่ะครับ มันก้อขับได้ปกติ แต่บางทีมันทำให้หงุดหงิดอ่ะครับ มันสะท้านแล้วมีเสียงในรถดังรับกันเลย แก๊กกกกกกก เศร้าจัง

อีกนิดนะครับ รู้สึกว่าเวปเรานี่มันจะอืดจัง ทุกท่านเป็นเหมือนกันมั๊ยครับ คือเวลาเปิดหรือเปลี่ยนหน้าอ่ะ มันจะอืดมากกกกกต้องเปิดทิ้งไว้ไปทำอย่างอื่นก่อน หน้าที่เปิดถึงจะมาครบ

10. iamsukh

9
    0
    0
    สะท้านที่เครื่องอ่ะครับ เหมือนกับใส่เกียร์สูงวิ่งอ่ะครับ ลักษณะเหมือนเวลาวิ่งที่ 40-60 แล้วใส่เกียร์ 5 วิ่งอ่ะครับ มันจะสะท้านแบบนั้นอ่ะครับ รึว่าเกียร์จะไปแระ

11. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ยังไงหว่า

ใช้แก๊สหรือ น้ำมันคัรบ

เสียงเขกหรือเปล่า แกร๊กๆๆๆ ตอนออกตัวแรงๆ กดคันเร่งแรงๆ จะดังชัดเจน

ลองเช็ค องศาไฟจุดระเบิดดูครับ ไฟอาจแก่ไป เกิดการเขกได้

12. iamsukh

9
    0
    0
    น้ำมันครับบบบผม "เขก" ไม่เคยทำครับ ทำไม่เป็น เดี๋ยวให้ชั่งเค้าทำให้....ออกตัวแร็ง ๆ ก้อไปดีครับ ไม่มีปัญหาเลย ไม่มีอะไรดังเลย วิ่งฉิวเลย

13. Diamond0722

806
    2
    0
    เอ่อ...ยังไงนะ...สะท้านตอน 40-50 ถ้าเหยียบความเร็วไต่ระดับ...แต่ถ้าคิกดาวหรือเหยียบคันเร่งแรง..หรือออกตัวแรง ๆ จะไม่เป็น...
    ไอ้ช่วงที่ 40-50 ที่ว่า...รถมันตื้อ ๆ อืด ๆ ด้วยรึปล่าว...แล้วพอเกียร์เปลี่ยนจากเกียร์ 1 ไป 2 มันจะกระตุกแรงนิดนึงด้วยรึปล่าว...
    ถ้าอาการอย่างนี้เหมือนของผมเลย...ถ้าเป็นแบบนี้...ผมสงสัยที่เกียร์กะคลัช...ของผมเป็นแบบนี้อยู่...ยังไม่มีเวลาไปหาหมอ...
    อาการแบบนี้จะเกิดตอนเครื่องเย็น...ถ้าสตาร์ทแล้วอุ่นเครื่องซักพักให้รอบเดินเบาลงมาอยู่ที่ 800-900 จะไม่เกิดอาการนี้รึปล่าว...
    ไม่รู้นะ...ของผมเป็นแบบนี้...ถ้าเครื่องเย็นแบบจอดทิ้งไว้ทั้งวันแล้วมาสตาร์ทกลับบ้านตอนเย็นโดยไม่อุ่นเครื่องจะมีอาการแบบนี้...
    ไม่เหมือนกับใช้ความเร็วต่ำแต่เกียร์สูง...เพราะถ้าแบบนั้นเครื่องจะสั่นมากแล้ววิ่งไม่ไป...อาจจะเกือบดับหรือดับไปเลย...
    ลองสังเกตอาการดูอีกทีครับ...มันน่าจะอาการคล้าย ๆ กันอ่ะ...อายุรถมันพร้อม ๆ กันอ่ะ...
    สังเกตมาหลายคันแระ...P11 เวลาป่วยจะป่วยคล้าย ๆ กันอ่ะ...

14. Diamond0722

806
    2
    0
    อ้อ...เรื่องบอร์ดช้า...แนะนำว่าไปบ้านใหม่กันดีกว่าครับ...เรามีบ้านอีกหลังนึงครับ...คลิกตามลิ้งค์เลยครับ...

http://www.primeraandpresea.com/index.php?PHPSESSID=55523d96f393b56eb5d256734012aa97&

คือผมว่าเราน่าจะย้ายบ้านกันได้แล้วนะเนี่ย...บอร์ดใหม่เร็วกว่าเย้ออออ...อิอิอิ

15. iamsukh

9
    0
    0
    ตอบพี่ไดม่อนนะครับ คล้าย ๆ กันนะพี่ แต่รถคันนี้ ถึงจะร้อนหรือเย็นเป็นเหมือนกันหมดครับขนาดวิ่งไปถึงลำปางแระ ออกตัวแยกซ้ายไปเชียงใหม่ ยังสะท้านอยุ่เลย ขนาดรถไม่ได้หยุดเลยนะ แค่ติดรถติดไฟแดงนิดเดียวแล้วออกตัวเป็นเหมือนเดิมครับ
    จังหวะเปลี่ยนเกียร์ไม่มีกระตุกนะครับ นิ่งสนิท เหมือนที่บอกอ่ะครับ ใช้ความเร็วต่ำ แต่เหมือนรถมันเข้าเกียร์สูง แต่รถมันก้อค่อย ๆ วิ่งไปนะนะครับ ไม่ถึงกะดับ มันวิ่งไปเรื่อย ๆ อ่ะครับ เหมือนกะรถมันใส่เกียร์ 1 แล้วโดดไปเกียร์ 3 เลยอ่ะ ไม่ไล่ตามระดับ แต่มันก้อวิ่งได้นะครับ ถ้าลำคานมันก้อกด โอเวอร์ไดร์ มันจะไม่เป็นเลย ถ้าวิ่งใน กทม. ผมจะกด เพราะรถมันติดมันจะสะท้าน ถ้าต่างจังหวัด ไม่ต้องกด เป็นบางช่วงที่ต้องกด วิธีนี้ กินน้ำมันดีจัง เพราะรอบเครื่องมันไปที่ 2000 กว่ารอบแระตอนออกตัว กินดีจัง เต็มถัง วิ่งไปรามอินทรา หมดไปขีดนึ่งเลย อันนี้กดโอดีนะครับ ถ้าวิ่งบนทางด่วนแล้วไม่กด ไปถึงสุดทางด่วน บางประอิน อยุธยา เกยังไม่ตกเลยครับ เศร้าจังงง

16. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    เข้าใจละครับ ผมว่ามันน่าจะมีปัญหากับเกียร์อย่างที่บอกแหล่ะครับ คงต้องถึงมือหมอแล้วหล่ะครับ

ตอนวิ่งมันเปลี่ยนครบ 4 เกียร์ไหมครับ

ถ้ากดปิด OD รถมันจะวิ่งแค่ 3 เกียร์ครับ ลอง กดปิด OD ช่วงออกตัว พอหมดเกียร์ 3 ค่อย กดเปิด OD

17. iamsukh

9
    0
    0
    ครับผม ผมก้อทำแบบนั้นครับ กดตอนออกตัว พอออกตัวไปได้สักพักก้อเปิด วิ่งดี ไม่มีปัญหา แสดงว่าเกียร์ผมไปแล้วใช่มิครับ เศร้า แพงซะด้วย

18. blueber

blueber New Member Member

36
    0
    0
    p11 ของผมก็มีอาการเดียวกันเลย สั่นตอน 40 - 60 แบบรู้สึกได้ เปลี่ยนยางแท่นเครื่อง ยางแท่นเกีย

รแล้วอาการก็ไม่ดีขึ้นเท่าไหร่ เพิ่งรู้ว่าเกียรใกล้พังแล้ว เพื่อนๆที่เป็นจะซ่อมหรือจัดการอย่าไรแนะนำ

ด้วยนะครับ

19. stang69

stang69 New Member Member

32
    1
    0
    รถผมก้เปนคับ

รถผมก้เปนคับ ของผมเปนเกียร์กระปุก วางเครื่องพร้อมเกียร์มา ปีนึงละ ที่ความเร็ว 40-80 กม.เร่งไม่ขื้น กดคันเร่งลงไปแล้วมันหายบ้าง-มาบ้าง เลยทำให้เครื่องกระตุก เลยสะท้านที่แท่นเตรื่อง
    มันวูบวาบ แต่จะเปนตอนวิ่งแรกๆ พอเครื่องร้อนแล้วจะดีขื้น(มีอาการแทรกซ้อนคือสตารท์ติดยาก ต้องกดคันเร่งเยอะ+หลายๆครั้ง)เอารถไปเข้าที่ ติ่ง เซอร์วิส ก็โดนเปลี่ยนหัวฉีด ก้ไม่หาย จับเปลี่ยนหัวเทียน ก็ไม่หาย
    ที่สำคัญ เล่นเอารถเราไปจอดตากแดดตากฝนอยู่หลายวัน(รอช่าง) จนผมเซงมาก(รักรถคับ) ก่อนหน้านี้เปลี่ยน
    1 ปั๊มติ๊กJZ
    2 หัวเทียน (ก่อนเข้าอู่)
    จนทุกวันนี้อาการยังเปนเหมือนเดิมแก้ไม่หาย ขับได้นะ แต่โคตรหงุดหงิดเลย(อันตรายคับเวลาที่มันเร่งไม่ขื้น รถจะชนตูดเอา)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้