ค่าปรับไฟ XENON

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย AOFMOTORSPORT, 9 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. AOFMOTORSPORT

AOFMOTORSPORT New Member Member

460
    8
    0
    ไม่ทราบว่าใครเคยโดนจับเรื่องไฟ XENON บ้างครับ

ส่วนตัวยังไม่เคยโดน แต่เห็นเพื่อนๆ ที่โดนบอกว่า ปรับ 1,000 เลย

เนื่องจากมีด่านตรวจจับตอนกลางคืนแถวๆ ไบเทค บางนา หลังออกมาจากงาน มอเตอร์โชว์

โดนกันเยอะมากๆเลย แล้วคุณขวดเค้าก็สังเกตไฟว่าคันไหนสว่างมากๆก็จะให้ขอหาใส่ไฟ XENON กับเราเลย บอกว่าปรับ 1,000 บาท

ปรับแพงขนาดนั้นเลยหรอ ครับ

โดนทั้งมอไซ ทั้งรถยนต์เลย

ที่สำคันเพื่อนบอกว่า มีมอไซคันหนึ่งโดนจับ ขอหาไฟ XENON

พี่ขวดแกบอกปรับ 1000 น้องเค้าบอกมีแค่ 200 พี่ 100 เดียวได้มั้ยผมไม่มีตัง พี่ขวดแกยันที่200 น้องเค้าต่อมาก พี่ชวดแกขึ้นเป็น300

พอน้องเค้าบอก 200 ก็ได้พี่ พี่ขวดแกบอก 400 โห อะไรกันวะเนี่ย จบที่400 ครับ

เพื่อนผมยืนดูอยู่ข้างๆ เนื่องจากรถใหญ่เดินไปเคลียกับไอ่คนที่จับอยู่ เพื่อนผมโดนไป1000 พี่ขวดเค้าไม่ยอม

แต่ส่วนใหญ่ ถามคนที่เคยโดนจับ เค้าบอก 100 ไม่มีใบสั่งกันทั้งนั้น แต่ด่านที่ว่าทำไมโหดจัง

เรื่องขอหาไฟ XENON ผมว่าไม่แฟนะ กฎหมายเค้าบังคับเรื่องแสงไฟมิใช่หรอ

(ผมฟังเพื่อนเล่ามานะครับเลยมาเล่าสู่กันฟัง)

2. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    มีอะไรมั่งที่มันไม่เอา พูดแล้วเซงคับ บอกตรงๆ

3. ak_aek

ak_aek New Member Member

112
    1
    0
    หาเงินเที่ยวสงกรานต์รึป่าว ???

4. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    ถ้าสีถูกต้อง เหลืองอำพัน - ขาว (3000k - 6000k หรือ 8000k)

และตั้งแสงถูกต้อง ไฟไม่ฟุ้งกระจาย (จนแยงตาชาวบ้าน ซึ่งอาจก่อให้เกิดอันตรายหรืออุบัติเหตุได้)

ตำรวจจับไม่ได้ครับ ไม่ผิดกฎหมาย

ส่วนใหญ่มั่วๆเอาทั้งนั้นแหละ

พวกนี้พอฟังคำสั่งมันจะได้ยินกันแค่

ถ้า "ใส่ไฟซีนอน" โดยที่ xxxxx xxxxx หรือ xxxxx และ xxx "ถือว่าผิด"

มันฟังกันแค่นี้แหละ ผิดถูกยังไงไม่เคยจำไม่รู้เรื่อง

อย่าไปยอมครับ เถียงๆไปเดี๋ยวมันก็หงอ

มันไม่ยอมก็บอกให้มันเอาตัวบทกฎหมายมาเปิดเลย

5. kwan22324

kwan22324 New Member Member

309
    7
    0
    ปล้นกันชัดๆ

6. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    สังคมไทย

ส่วนใหญ่ ไม่เคยโดนคับ เพราะก่อนเข้าด่านก็ ยกไฟสูงอ่ะ ไฟสูงเปนไฟธรรมดา

7. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ผิดก็ว่าไป แต่เดี๋ยวนี้เค้าจ้องจะจับผิดแทนครับ

8. NOsZa

NOsZa New Member Member

18
    0
    0
    เค้าเอาหมดแหละครับ มีอะไรมั้งที่เค้าไม่เอา

9. AOFMOTORSPORT

AOFMOTORSPORT New Member Member

460
    8
    0

ผมดันใส่หลอดสไลด์นะซิ สูงต่ำ ซีนอลหมด เวงกำๆ

10. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    เห็นเค้าว่ากำลังจะมีกฎหมายเกี่ยวกับไฟซีนอน มั้งถ้าจำไม่ผิด แต่จับกันก่อนเลยเหรอ...

11. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ค่าปรับเรื่องแบบนี้ มันไม่มาตรฐานหรอกครับ ต่างกรรม ต่างวาระ แต่ไหน ๆ ก็ขอพูดนิดเถอะครับ บอกตามตรงบางคันมันก็ฟุ้งกระจายเหลือเกินจริง ๆ ครับ

12. paknams

paknams New Member Member

118
    1
    0
    แล้วเมื่อไหร่จะจับพวกเปิดตัดหมอกหลังอะครับ

13. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    จริงๆ ซีนอนไม่สามารถเอาผิดทางกฎหมายได้

เนื่องจากกฎหมายระบุไว้ในมาตรา 11 ข้อ 2 (1)(ก) ว่า

"โคมไฟแสงพุ่งไกล ให้ติดหน้ารถข้างละหนึ่งดวงสูงจากพื้นทางราบถึง
    จุดศูนย์กลางดวงโคมไม่น้อยกว่า ๐.๖๐ เมตร แต่ไม่เกิน ๑.๓๕ เมตร โคมไฟทั้งสองข้างต้อง
    อยู่ในระดับเดียวกันใช้ไฟแสงขาวมีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ ๕๐ วัตต์ มีแสงสว่างให้เห็น
    พื้นทางได้ชัดเจนในระยะไม่น้อยกว่า ๑๐๐ เมตร ศูนย์รวมแสงต้องไม่สูงกว่าแนวขนานกับ
    พื้นทางราบ และไม่เฉไปทางขวา ในกรณีที่เป็นรถยนตร์สามล้อให้ใช้โคมไฟประเภทนี้เพียง
    ดวงเดียวโดยติดไว้ที่กลางหน้ารถ"

ดังนั้น ไฟซีนอนซึ่งให้กำลังไฟ 35 วัตต์ จึงไม่มีความผิดตามกฎหมาย

เว้นแต่จะเป็นแสงสีอื่นที่ไม่ใช่สีขาว

และที่สำคัญก็ขึ้นอยู่กับเจ้าของรถที่ควรจะทราบได้เอง

ว่าไฟของเราไปแยงตาชาวบ้านเค้ามั้ยอ่ะครับ

14. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    200 บาทคับเคยโดน หลังๆก้ยกไฟสูง แต่ตอนนี้หมดประกันแล้วมันขาดพอดีเลยไม่ใส่ละ ขี้เกียจขับไปเสียวไปอะคับ

15. SUYAKI

SUYAKI New Member Member

43
    0
    0
    ผมยังไม่เคยโดนเเต่จะระวังไว้ครับ เพราะไฟผม10,000k

16. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ขอประนาม!!!

ไอ้พวกที่ค่า K สูงๆๆ โคมก็ไม่ใช่โปรเจอเตอร์
    เป็นโคมสะท้อนธรรมดา แสงฟุ้งจนหน้ามืด

ไอ้ค่า K สูงๆๆมันไม่ได้ทำให้ชัดขึ้นเลย
    ชัดสุดอยู่ในช่วง 4xxx-5xxx มันก็ดีที่สุดแล้ว
    คุณใส่ค่า K สูงๆๆ ไม่ได้หวังใช้งานกันเลย
    จะใส่ให้แสงมันก่อกวนคนอื่นทำไม

อยากให้คิด อย่าเท่ แต่อย่าเบียดเบียนคนอื่น
    คุณเห็น แต่คนอื่นหน้ามืด ... คงไม่มีใครชมคุณหรอกนะ มีแต่ด่าให้ ...

17. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    รถผมไฟ10000Kขับไปมา3ปี เข้าด่านมายังไม่เคยโดนจับครับ

ที่ผมเกียดมาก ก็พวกFino ใส่ไปซีนอล ขับธรรมดายังไม่พอ เปิดๆปิดๆอีกสวนทีหน้ามึด

18. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ซีนอลโรงงานทำไงอ่ะ

19. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    อย่างนั้นอ้างกับ ตร. ได้เลยคับ ไม่มีปันหา
    แต่ค่า K ต้องเหมือนกับตอนออกมาด้วยนะคับ
    เพราะค่า K ติดโรงงาน ไม่น่าเกิน 8000K
    ยิ่งถ้าเปนโคมโปรเจคเตอร์ ยิ่งไม่น่ามีปันหาคับ เพราะแสงมันไม่ฟุ้ง
    เห็นแล้วดูดีอ่าคับ ไม่น่าเกลียดมาก

ยกเว้น มันจาเอาจิงๆๆ ...

20. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    ถ้าจับก็น่าจะจับที่สีของไฟ และการแยงตาชาวบ้านนะครับ

21. zain_72

zain_72 New Member Member

860
    10
    0
    กฎหมายมี ข้อไหนจำไม่ได้คับ ว่า มี ต่อ ไปอีกคือ ต้อง เป็น สีเหลืองอำพัน หรือ แสง สีขาว ก็ อนุโรมให้คับ สี นอกจากนั้น โดนจับ หมด คับ ไม่ว่าสีเหลืองเข้ม สี ฟ้า สี ชมพู ไม่รอดคับ แต่ของ ผม ไม่เคยโดนจับ คับ ทั้งที่ก็ ออกเกือบๆสี ฟ้า อยู่

22. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    เคยโดนสมัยใช้ 16000K สีน้ำเงิน ให้ปรับตรงนั้นก็ไม่เอาไปโดนที่ สน. 400
    ให้ตายเถอะไม่ถึงเดือนโดนอีกแล้ว ที่เดิม สน. เดิมแต่คราวนี้ยอมรับค่าปรับตรงนั้น 100
    ผิดจริงๆก็ไม่เคยเถียงนะ แค่ขอความอนุเคราะห์ให้ปรับกันสะดวกๆตรงนั้นหน่อยแค่นั้น

ตอนนี้ใช้ 8000K เพราะขี้เกียจโดนจับ และก็ยังไม่เคยโดนอีกเลย
    ส่วนเรื่องกฏหมายเรื่องสีก็นั่นแหละเหลืองอำพันหรือขาว จำไม่ได้ว่าไฟหน้าเค้าใช้คำว่าเหลืองอำพันหรือเปล่า
    เพราะคุ้นๆว่าเหลืองอำพันมันใช้กับไฟเลี้ยวนะ เพราะเหลืองอำพันแบบไฟเหลี้ยวมันจะเหลืองเกินไปหน่อย
    ไม่แน่ใจนะครับลองดูกฏหมายกันละเอียดๆแล้วกัน แต่เอาง่ายๆก็คือเหลืองธรรมดากับขาวนั่นแหละถึงจะใช้ได้

ส่วนเรื่องวัตต์ ค่าที่กำหนดมันน่าจะใช้กับหลอดไส้มากกว่า แบบว่ากฏหมายมันโบราณสมัยนั้นยังไม่มีซีน่อน
    ลองนึกถึงพวกหลอดประหยัดไฟตามบ้านสิ ใช้หลอด 11w มันก็มีค่าความสว่างเท่ากับหลอดไส้ 40w หรือ 60w จำไม่ได้
    สงสัยต่อไปกฏหมายคงต้องวัดเป็นหน่วยความเข้มของแสง หรือไม่ก็วัดเป็นองศาการพุ่งออกจากโคมแทน

23. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    เหลืองอำพันคือเหลืองแบบหลอดไฟอ่านหนังสือ หรือหลอดไส้แบบดั้งเดิมครับ

24. GE8_PERFECTO

GE8_PERFECTO Member VIP

101
    1
    18
    ใส่ 10,000 k อยู่ เสียว เหมือนกัน คับ - -

25. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ตามกฎหมาย ลองไปหาอ่านดูดีๆ ไฟหน้า ให้ใช้แสงสีเหลืองอ่อน หรือ แสงสีขาว เท่านั้น
    ไม่มีคำว่าเหลืองอำพันนะครับ

เหลืองอำพัน ใช้กับไฟเลี้ยว ไม่ใช่ไฟหน้า

นั่นหมายความว่า ถ้าไฟหน้า สีฟ้า สีม่วง สีเขียว สีน้ำเงิน คือ ผิด

จะซีนอน หรือไม่ใช่ ถ้าไม่สว่างจนรบกวนผู้ใช้รถคนอื่น ก็ไม่ผิด :welcome:

26. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  27. TETAE FOR LIFE

TETAE FOR LIFE New Member VIP

335
    16
    0
    เคยโดนด่านแบบมีโต๊ะตั้งปรับ 400 ครับ

แต่มันแพงง่ะ เลยต่อ โดนไป 200

โดนที่ 10000k ตอนใส่ 8000k ไม่เคยโดนครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 23:21:33 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 23:21:16 ----------

เคยโดนด่านแบบมีโต๊ะตั้งปรับ 400 ครับ

แต่มันแพงง่ะ เลยต่อ โดนไป 200

โดนที่ 10000k ตอนใส่ 8000k ไม่เคยโดนครับ

28. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    โดนใจหวะน้องเจิ้น พี่บวกให้ 1 เลย

ยิ่งพวก ยกสูง หรือ พวกปรับโคมสูงๆนะ แม่งไปเลยไปไกลๆ เลยหลบให้เลย

จะว่าไปนะครับ มันเป็นปัญหาโลกแตกดีนะครับ คือ ซีนอลที่ไม่ผิดกฎหมายเจอะตำรวจไทย แม่งทำให้ผิดกฎหมายได้ แต่พวก สีแบบม่วง ฟ้าโคตรๆ เหลืองโคตรๆ(ประมาณสปอตไลท์) ผมว่าโดนอะดีแล้วครับ ทรมานคนขับคันอื่นด้วยอะ

แต่ผมว่านะจับซีนอล น่าจะมาจับ พวกตัดหมอกหลังด้วยน่าจะดีนะครับ ผมว่าเวลาขับตามหนักกว่าซีนอลอีก ยิ่งวีออสใหม่นะครับ ! บางทีแม่งวาบจนหน้ามืดเลยเวลามามืดๆแล้วขับตามอะ

29. Miin JDM

Miin JDM New Member Member

25
    0
    0
    ใส่กันแล้วมองเห็นกันเหรอครับ มันมีประโยชน์ตรงไหนเหรอครับ แสงขางก็จริงแต่มองไม่เห็นทาง แถวไปยางตาชาวบ้านเค้าอีก ขาวแล้วสวยเหรอครับ???

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้