ปัญหาเรื่อง แอร์ไม่ฉ่ำ มีลมแต่ไม่ค่อยเย็น

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย mr_tor, 4 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mr_tor

mr_tor Member Member

101
    0
    16
    รถผมมีปัญหาเรืองแอร์ ไม่ค่อยเย็น ครับ ( เครื่องเดิม D16Y8 เกียร์ MT )
    1. ช่างแอร์ Honda เรวดี บอกว่า หน้าครัช ไม่จับ
    2. พัดลมแผงแอร์ หมุนไม่แรง

ปล. น้ำยาแอร์ เต็มอยู่ช่างบอก
    รายการที่จะทำให้ดีขึ้นคือ
    1. เปลี่ยนคอมแอร์ มือ 1 ก็ หมื่นกว่า มือสองก็ 4700
    2. มอเตอร์พัดลม 1000 บาท
    3. ไดเออร์ 800
    4. อัดน้ำยาใหม่
    รวมแล้ว ก็ประมาณ 7300

ผมเลยขอกลับมาหาข้อมูลใน EK group ก่อนดีกว่า
    เบื้องต้น ผมเปลี่ยน พัดลมแผงแอร์ ไปแล้ว 500 บาท ( ใช้บริการคุณหนึ่ง ขอบคุณครับ )

จะเช็คยังไงต่อไปดีครับ งบประมาณมีน้อย

เปลี่ยนคอม?
    เปลี่ยนไดเออร์?

ปล. ผมอยู่แถว ลาดพร้าว รัชดา มีร้านแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

2. Tonkun

Tonkun New Member Member

227
    5
    0
    เจอปัญหาคล้ายๆ กันครับ
    พอวิ่งเร็วๆ 100 ขึ้นไป ... แอร์ไม่เย็นไปซะเฉยๆ
    แต่เด๋วเป็น เด๋วไม่เป็น ... แต่ตอนนี้เริ่มเป็นบ่อยขึ้น

ช่างที่อู่ประจำบอกว่า หน้า คลัตช์ ไม่จับเหมือนกัน
    แนะนำให้เปลี่ยนตัวนี้ ... ราคาอยู๋ประมาณ 600 บาท

ขอความรู้หน่อยครับ ....

3. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    ไดเออร์ ยังไงก็ต้องเปลียน ถ้าผมจำไม่ผิดซื้อเอง150 บาทเองนะครับ

คอมแอร์มือสอง ไม่น่าเกิน2500 บาท หาดูที่แรงดูด แรงอัด ดีดี หาร้านที่รับประกันนาน นาน หน่อย

4. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    รอฟังด้วยครับ

5. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    มารอฟังด้วยคนคับบบ

6. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    คอยเย็นรั่วรึเปล่า คับ

7. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ปุ่มควมคุมต่างๆหน้าเครื่องมันดีหรือเปล่า ต้องลองๆเปลี่ยนดูครับ
    ให้ช่างเช็คให้ดีกว่าครับ ไล่จ่ายน้อยไปหามาก
    ให้ช่างรับผิดชอบด้วย

8. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    อาการเดียวกับผมเลยครับ พอสักพักก็มีเสียงดังเกิดขึ้นคือลูกปืนแตก
    ผมเปลี่ยนหน้าคลัตช์และล้างระบบเลยทีเดียวส่วนราคาจำไม่ได้แล้วครับ

9. ก็ถ้าช่างเค้าเช็คว่าหน้าครัชมันเสีย ก็เปลี่ยนเฉพาะหน้าครัชได้ครับ
    ของใหม่ราคาไม่เกินพัน คอมแอร์ถ้ามันยังมีแรงอัดดีอยู่ ก็ไม่จำเป็น
    ต้องเปลี่ยน หรือถ้าอยากเสียเงิน ก็เปลี่ยนไปเถอะ

ไดรเออร์ถ้าได้แว็คน้ำยาใหม่ อัดใหม่ มีโอกาสเปลี่ยนก็เปลี่ยนไปเลย
    ราคาซื้อตามร้านแอร์ข้างนอก น่าจะถูกกว่าหลายร้อยครับ

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ รื้อตู้แอร์มาล้างด้วยเลย ถ้าไม่เคยล้างก็ล้างซะ แล้ว
    ก่อนอัดน้ำยา ก็ใช้ช่างเช็ครอยรั่วตามท่อ และข้อต่อต่าง ๆ ด้วยซะทีเดียว

เช็คหมดตามนี้ ถ้าไม่เย็น ก็เหลืออยู่ทางเดียวแล้วครับ เปลี่ยนอู่เหอะ

10. drump

drump New Member Member

60
    0
    0
    ขอแอบถามด้วยคนครับ...... รถผมเวลาจอดใส่เกียร์ว่างติดไฟแดง มันไม่เย็นอ่ะครับ แต่ถ้าเหยียบคันเร่งให้รอบมันขึ้นมันก็เย็นครับ .......ไม่รู้สาเหตุจากอารัยใครรู้บอกผมที ไม่งั้นร้อนนี้คงแย่

11. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ชัดเจนครับคุณเต้ ขอบคุณครับ

12. joke-ek nakhonsi

2,604
    3
    0
    รถเกียร์อะไรครับ MTหรือAUTO

13. athichart

athichart New Member Member

17
    0
    0
    ผมเคยเปลี่ยนคอมใหม่เช็คทุกอย่าง คอยร้อน คอยเย็นไม่รั่ว เปลี่ยนดรายเออร์แล้ว ก็เย็นครับ

แต่ไม่ฉ่ำ ช่างบอกว่าคอยเย็นในตู้แอร์มันไม่ค่อยดี(ของถูก) เลยเปลี่ยนใหม่ช่างบอกอย่างดี

ทีนี้เย็นฉ่ำเลยครับ ยังไงลองพิจารณาดูครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 20:39:02 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:38:47 ----------

ผมเคยเปลี่ยนคอมใหม่เช็คทุกอย่าง คอยร้อน คอยเย็นไม่รั่ว เปลี่ยนดรายเออร์แล้ว ก็เย็นครับ

แต่ไม่ฉ่ำ ช่างบอกว่าคอยเย็นในตู้แอร์มันไม่ค่อยดี(ของถูก) เลยเปลี่ยนใหม่ช่างบอกอย่างดี

ทีนี้เย็นฉ่ำเลยครับ ยังไงลองพิจารณาดูครับ

14. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    ผมเปลี่ยนหน้าคลัช พันกว่าบาทเองรวมน้ำยาแอร์ ค่าแรงแล้ว dryer มันตัวล่ะไม่เกิน 200 หรอกครับ
    ช่างแอร์ที่honda เรวดีไม่เก่งหรอกเคยเอา accord ไปทำบอก thermostat เสียเปลี่ยนใหม่ก็ไม่เย็น
    สรุปสายไฟมันช็อตเท่านั้นเอง ไปร้านแอร์โดยเฉพาะดีกว่าครับ แถวแคลายมีสง่ามอเตอร์ แถวโลตัสอ่ะครับ

15. Spider-Man

Spider-Man New Member Member

145
    1
    0
    มาเก็บข้อมูลครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้