อยากถามพี่ๆที่เคยใช้เบนซิน 95 แล้วเปลี่ยนไปใช้แก๊สโซฮอล 95 ครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย tOon`, 12 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    จากกระทู้นี้
    http://racingweb.net/forums/showthr...C5%D4%A1%E1%C5%E9%C7%E0%CB%C3%CD%A4%C3%D1%BA-!!!

http://www.chaoprayanews.com/2010/03/26/ปตท-เตรียม-ยกเลิก-เบนซิน-95-91/

http://www.giggog.com/economic/cat5/news27466/

http://tnews.teenee.com/etc/7213.html

และอีกหลายๆ แหล่งข่าวนะครับ
    หรือถ้าไม่ยกเลิกก็จะมีราคาแพงซึ่ง ณ ตอนนี้ 43.84 บาทเข้าไปแล้ว (จะ 2 ลิตร 100 แล้วครับ)

http://www.ryt9.com/s/bmnd/704831 <---- 100 ปั้มในประเทศ แล้วถ้าไปตจว.แล้วไม่มีให้เติมก็งานงอกซิครับ :cry:

ดังนั้นผมจึงอยากถามว่า...
    ถ้ารถผมเนียเดิมใช้ เบนซิน 95 หรือ V-power 95 เนียครับจะเปลี่ยนเป็นแก๊สโซฮอลจะต้องทำยังไงมั้งครับ

ซึ่งผมเคยเจอะปัญหาดังนี้ครับ
    - เคยเติมแก๊สโซฮอลโดยตอนนั้นเครื่องเดิมๆเลยครับไม่ได้ทำอะไรเลย เกิดอาการหัวฉีดรั่ว แล้วก็ น้ำมันหนามากวิ่งหนืดๆเลยครับ หัวฉีดรั่วเคยเป็น 2 ครั้ง ตอนที่ 95 ลิตรละ 45 แล้วไปเติม แก๊สโซฮอลรั่วครั้งแรก แล้วอีกครั้งคือเมื่อประมาณสิ้นปีที่แล้วไปเติมแก๊สโซฮออล 95 ก็รั่วอีกเช่นกันครับ (แค่ 2 ถังเองอะครับ) ซึ่งถ้าเติมเบนซิน 95 ไม่เป็นปัญหาอะไรเลยครับ หลังจากนั้นผมเติม 95 มาตลอดเลย ซึง่ตอนนี้เค้าว่าจะเลิกผลิตและก็ราคามันแพงจนเฮ้อยอมแล้วละครับ

เลยอยากจะถามพี่ๆว่า ควรแก้ยังไงดีครับ และ ต้องแก้ปัญหาตรงไหนบ้าง ที่จะเปลี่ยนจากเบนซิน 95 ไปใช้แก๊สโซฮอล 95 อะครับ

กราบขอบพระคุณงามๆเลยครับ ที่ช่วยแนะนำและแบ่งปันประสบการณ์ ครับ

2. BanK-Evo6

BanK-Evo6 New Member VIP

636
    18
    0
    ผมเติมแก๊ส95ใช้ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรครับ

3. Taseetong

Taseetong New Member Member

283
    7
    0
    เปลี่ยนไปใช้ แก๊ซ 95 ใหม่ๆ ปั้มติ๊ก พัง ไปตัวพวก ซีล ยาง มันจะ บวม

4. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ตอนผมเปลี่ยนมาใช้ก็ไม่มีปัญหาอะไรคร้าบ ไม่ได้ทามอะไรเลย เปลี่ยนมันทั้งอย่างงั้น

เปลี่ยนท่อทางเดินน้ำมันสักหน่อยก็ดีครับ เห็นเดี๋ยวนี้ท่อยางที่ใช้กับโซฮอลล์ก็มีขายแล้วนะครับ

5. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ตามนั้น...

6. Tum WINGS

Tum WINGS New Member VIP

331
    13
    0
    ไม่เหนมีปันหาเลยครับพี่ตูน

ใช้โซฮอลมาตั้งแต่วาง 2J อะพี่

จูนใหม่จบครับ(กรณีมีกล่อง)

ถูกด้วย เอาเงินไป ............... สบายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 55555555555:D:D

อิอิ

7. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    เลิกเติม 95 มาปีนึงแล้วคับปกติดีคับ

8. โซฮอลเพียว ๆ มาเป็นปีแล้วครับ เครื่องทำมาพอสมควร ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ
    แต่เขกเยอะหน่อยเท่านั้นเอง ต้องค่อย ๆ ไล่คันเร่ง

9. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ตอนนี้ก็ก็ จูนโซฮอลละครับ ถ้ากล่องจูนได้นะ แต่จะมีเสียงเขก นิดหน่อย

10. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    สำหรับรถรุ่นเก่า พอใช้แกสโซฮอร์ครั้งแรกก็จะมีปัญหา พวกท่อยาง ซีลต่างๆ ขาด หรือ รั่ว บ้าง ก็เพราะ อายุขัยของมัน แล้วเจอแกสโซฮอร์ เร่งปฏิกริยา มันเลย รั่ว/ขาด ทันที แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วก็จะไม่มีปัญหาอะไร ของผมเปลี่ยนท่อยางของระบบน้ำมันทั้งหมดเป็นท่อยางสำหรับแกสโซฮอร์ ( ซึ่งจะระบุในสเปคของมันว่าเป็นท่อยางสำหรับ แกสโซฮอร์ ) ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ :cool:

11. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ขอบพระคุณพี่ๆ ทุกคนนะครับ งานนี้สงสัยต้องเปลี่ยนท่อยาง ซีลต่างๆ และ สายน้ำมันตามจุดต่างๆ ตามที่พี่ๆว่าแล้วละครับ

เครื่อง SR ครับ ต้องทุกส่วนที่เจอะน้ำมันเลยใช่ปะครับ โอริงหัวฉีด ท่อน้ำมัน ประมาณนี้ปะครับ จะได้รีบจัดครับผม

เดี๋ยวจะตามไปแล้วครับ รอบนี้ซ่อมเกียร์เส็ด ไปจูนคงแก๊สโซฮอลแล้วอะตั้มไม่ไหวครับ งานงอกแน่ ไม่ไหวแพงจัดเลยตอนนี้

เจอะกันน้องแม่งจบแล้วน่าเบื่อมาก ทำงานไกลอีก

12. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    ผมยังไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ
    RB25

13. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    แก๊ส 95 เติมถูกกว่าวิ่งได้น้อยกว่า ซิน95 นิดๆ แต่ราคาถูกกว่าเยอะ
    ส่วนเครื่อง SR โมมากๆเติมแก๊สก็ไม่เปนไรครับ จะจูนไม่จูน สบายๆ แต่ผมว่ามันขึ้นอยุ่กับรถด้วยครับ
    บางคนเติมมา 5 ปีไม่มีปัญหา บางคนเติมทีเดียวเครื่องรวน ซีลบวม อันนี้อยุ่ที่ดวงมั้งครับ 55

14. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    พี่เติม มา 3 ปี ล่ะ ตูน

ไม่มีปัญหาอะไรน่ะ
    ท่อยางก็คอยเช็คอยู่ ตลอด

อิอิ ข้อเสียมัน แค่ซิ่งน้อย ลงอ่ะ :D

15. O_O ""

O_O "" New Member Member

49
    1
    0
    ของผมก้อ sr ใช้มานานล่ะ ตัวเครื่องไม่มีปัญหาเพราะจูนใหม่ใช้แก๊สโซฮอล แต่ปั้มติ๊กพังไว ขอแนะนำให้เปลี่ยนพวกท่อยางด้วยคับ ....

16. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    sr20de ใช้แก๊ส 95 อยู่ ก็ยังไม่มีปัญหาใด ราบลื่นดี มีเข็กนิดหน่อยหากลาก

rb25det กล้าๆ กลัวๆ เติมแก๊ส 95 3 หน เครื่องกระตุก 2 หน ตอนนี้อาศัยเติมแต่ 91-95 อุ่นใจ

17. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    รถเสดจัดไปเลยตูน พี่เติมมาปีกว่าแล้ว

18. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    โซฮอลล์ 95 ซัดทุกวัน ไม่มีปัญหาอะไร

19. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    rb25det เติมมา นานแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรครับ สบายๆ

20. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    เจโบ เดิม ๆ เติมมาปีกว่าแล้วครับ ไม่เป็นอะไรครับ อิอิ

21. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    เขกนิดๆ ครับ .. ตอนกด ต้องค่อยๆ ริน ...

22. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    มีเหลือตั้งร้อยปั๊ม...ขอให้มันจริงเหอะนะ

ปล.รู้แค่นี้ก็อุ่นใจแล้วครับ...

23. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    ใจร่มๆครับ ตูน พี่ตั้งแต่ ใช้รถมา ไม่เคยเติม 95 เพียวๆเลยครับ
    คันเก่า ก็ โซฮอล์ 95 คันปัจจุบัน เครื่องเดิม จนวางเครื่องมาก็ โซฮอล์ ครับ
    ไม่พังหรอกครับ อาจจะเสียประสิทธิภาพลดลงไปบ้าง แต่เซฟเงินเราได้เยอะนะครับ

24. oregano

oregano Member Member

191
    6
    18
    เชลล์ วี พาวเวอร์ เบนซิน ปั๊มแถวบ้านผม ขาย ลิตรละ 42.66 เติมเมื่อเย็น ตกใจ รุ้สึกว่ามันจะถูกกว่ากรุงเทพ

25. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    เคยแช่ติ๊ก 26 กะโซฮอลเน่าๆ ไว้ 2 เดือน ไม่ได้ขับ ..

สตาร์ทติด ติ๊กไม่พัง..

โดยส่วนตัวแล้ว เติมไปเลยเพื่อน..

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 23:04:26 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 23:04:10 ----------

เคยแช่ติ๊ก 26 กะโซฮอลเน่าๆ ไว้ 2 เดือน ไม่ได้ขับ ..

สตาร์ทติด ติ๊กไม่พัง..

โดยส่วนตัวแล้ว เติมไปเลยเพื่อน..

26. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    จูนมาปีนึงแล้ว ท่อยางเดิม ติ๊กเดิม หัวฉีดเดิมไม่เคยมีอาการอะไรผิดปกติ จอดแช่ด้วยโซฮอล์95 วิ่งก็โซฮอล์95
    ปกติแล้วถ้าท่อยางจากยุ่นก็ทนทานครับ เว้นเสียจากว่ามันหมดอายุการใช้งานแล้ว เปลี่ยนซะก็หมดห่วงครับ

27. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    เติมได้คับ ดูเรื่องท่อยางนิดนึง

ถ้ากรองเบนซิลถ้าเป็นแบบพลาสติกให้เปลี่ยนเป็นแบบเหล็กซะก่อนเพราะมันทนแรงกัดของโซฮอลไม่ค่อยได้

28. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    โซฮอล 95 ไม่มีปัญหาเลยนะครับ
    ประหยัดดีด้วยครับ

29. koyanic

koyanic New Member Member

76
    0
    0
    ไม่เป็นไร...นะผมว่าใช้มา2ปีเเละ

ลดอาการคันหน่อยก้อดี..อย่าไปจัดหนักมากอิอิ

30. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    สบายครับ เขกนิดหน่อย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้