Evolution

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย ขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ, 5 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    1.Evolution คืออ่ะไรครับ
    2.ทำไมถึงเรียกว่า Evolution
    3.Evolution แต่ละรุ่นต่างกันยังไง
    4.มีกี่รุ่น
    คือผมเข้าศึกษาเว็บทั่วๆไปอ่านแล้วก็ งงๆ ไม่ค่อยเข้าใจ รุ่นเครื่องยนต์ก็ไม่รู้จัก เลยอยากทำความเข้าใจ

1. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    เจอคำถามนี้เข้าไปถึงกับมึนเลย
    1.มันก็คือรถรุ่นหนึ่งและครับ ความจริงมันคือ mitsubishi รุ่น lancer evolution
    2.ก็เค้าตั้งชื่อว่า evolution ก็คงเรียกอย่างอื่นไม่ได้
    3.ลักษณะภายนอกมันจะเหมือนlancer โดยจะแบ่งเป็นgenประมาณ4gen
    จะแบ่งที่ ใช้บอดี้เดียวกัน1-3, 4-6,7-9โดยในgen เดียวกัน จะมีลักษณะของpart ที่เปลี่ยนแปลงไป
    เครื่องยนต์มีการพัฒนาชิ้นส่วนไปบ้าง ภายในมีการเปลี่ยนแปลง เช่นสี แตกต่างกันยังไงดูรูปก็รู้นะครับ
    4.ตอนนี้มี10รุ่น

ปล.อย่าหาว่าผมตอบกวนตีนเลยครับ ไม่รู้จะตอบยังไงเหมือนกัน

เดี๋ยวคงมีคนอื่นที่ตอบได้ดีกว่าผมมาตอบครับ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
  3. tey882

tey882 New Member Member

20
    0
    0
    ข้อมูล ดีๆ ทั้งนั้นเลย ขอบคุณครับ

4. toom evo

toom evo New Member Member

587
    2
    0
    ความรู้ทั้งนั้นเลย ขอบคุณคับ

5. @kanchanaburi

@kanchanaburi New Member Member

1,017
    2
    0
    ระวังนะครับ รู้จัก evolution แล้วจะเลิกคบอย่างอื่น

6. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ใช่ครับ
    อีโว ต้องคนที่เป็นเจ้าของได้ครอบครอง และ ได้ขับ เท่านั้นหล่ะครับ
    ถึงจะรู้คำตอบว่าอีโวคืออะไรได้ครับ
    เพราะมันเป็นความรู้สึกที่คงไม่สามารถอธิบายได้เลย
    คนที่ไม่เคยสัมผัส ก็คงคิดว่า คงไม่แตกต่างกับแลนเซอร์แต่งมากนัก
    พอได้ขับถึงจะรู้ครับว่ามันไม่ใช่ มันคนละเรื่องกันเลย
    ต่อให้เทียบกับรถสปอร์ตสายพันธ์อื่นๆ มันก็คนละเรื่องกันอีกครับ
    นั่นคือสิ่งที่แตกต่างที่ไม่สามารถอธิบายให้คนที่ไม่เคยสัมผัสได้เข้าใจได้เลย
    จะเข้าใจต่อเมื่อได้สัมผัสเท่านั้นครับ

เมื่อคุณได้ขับ คุณจะรู้ถึงเสน่ห์และความน่าหลงไหลของมันครับ
    วันแรกที่ผมได้ขับ ผมใช้เวลาทดสอบไป-กลับ นครนายก ราวๆ3ชั่วโมง
    ผมยอมรับว่าเมื่อทดสอบเสร็จไม่ต้องตัดสินใจมากครับ
    แวะกดเงินสด 2.5แสน วางมัดจำ แล้วขับกลับบ้านเลย 5555... ไม่ต้องคิดมากครับ

7. ขอเมล์ผู้รู้หน่อยครับเผื่อจะได้คุยกันซักหน่อยนะครับ

8. nagoya

nagoya Active Member Member

2,118
    3
    38
    ข้อมูลดีๆกันทั้งนั้นครับ

Evolution มัน คือ ? อ้อ ตอบได้ ลูกรักของผมไง ( ความคิดผมไง )

Evolution ก็อย่างที่เพื่อนๆ พี่ๆ เค้าบอกข้างบนเเหละครับ เป็นรถรุ่นนึงของ Mitsubishi lancer

เเต่.....มันเป็นรถเทพ จริงๆนะ

ลองถามคนที่ใช้อยู่ดิครับ ขนาดมันพัง มันชน ก็ยังรักมัน เอามันมาซ่อม ให้อยู่ในสภาพที่ต้องการ

เเล้วคุณหล่ะ ไม่คิดจะคบกับ Evolution บ้างเหรอ

ออ้ลืมไป ไปดวงจันทร์ยังเจอ Evoใเลยนะ

ดูรูปดิ

9. nagoya

nagoya Active Member Member

2,118
    3
    38
    เพิ่มเติมครับ

ผมจะเข้าไปอ่าน web. Evolution อยู่ 2 web ครับ

http://www.evoclub.net/ เป็นของญี่ปุ่นครับ พอดีอ่านออกครับ คิคิ

อยากรู้ อยากดู อยากอ่าน เข้าไปได้ครับ

http://www.lancerevoclub.com เป็นของ อิตาลี่ ผมเอารูปรถพวกเราไป Post ในนั้นด้วยนะ มีภาษา English ด้วยครับ

ที่อิตาลี่ จะมีข้อมูลของ evolution เยอะ เหมือนกันครับ

10. tey882

20
    0
    0
    อีก 1 เสียงครับ ไม่ได้เชียร์นะครับ (แล้วแต่ความคิดของแต่ล่ะคน) เดิมทีผมใช้ honda accord วาง h22 ช่วงล่างทำใหม่หมด แต่พอไปลองขับรถของพี่ชาย ซึ่งเป็น Evo3 รู้สึกได้เลยว่าเหมือนหนังคนละม้วนเลย ไม่ใช่แค่เครื่องยนต์ แต่รวมไปถึงช่วงล่างด้วย จากนั้นผมเลยทนผ่อนรถ Honda มาอีกซักพัก พอมีกำลังมาหน่อยไม่คิดมากเลยครับ จัดการ หา CK2 มาทำเป็น Evo4 เต็มลำ Evo4 เดิม โช๊คเดิม ทุกอย่างเดิมหมด เข้าโค้งนี่เยี่ยมเลยครับ ถึงแม้ไม่ดีเท่าโช๊คแต่ง แต่ก็รับรู้ว่า นุ่มหนึบเกาะ เป็นยังไง ยังไงก็ไม่สามารถอธิบายได้หมดครับ ต้องลองนั่งดูครับหรือสัมพัดมันมันดู ครับ แต่ที่สำคัญ คงต้องดูแลมันมากกว่ารถรุ่นอื่นๆ นิดหน่อยอ่ะครับเอาใจใส่กับมันเพิ่มขึ้น เพราะมันไม่เหมือนรถอื่นๆ เลยจิงๆ ไม่งั้นคงเป็นอย่างผม งานเข้าครับ อิอิ รถไม่ไม่เปาะบางนะ แต่ว่าผมดูแลไม่ดีเพราะพึ่งมาเล่น ผมก็ได้คุยกับพี่ๆ หลายคน ก็ได้ให้คำปรึกษาดีๆ วิธีการดูแลรักษา การใช้น้ำมัน การดูแลเครื่อง รวมไปถึงวิธีการขับ ขอบอกว่า ละเอียดจิงๆ ครับ อย่างน้อยเราก็มีคนให้คำปรึกษาคอยช่วยเหลือเรา ทำให้อุ่นใจมากๆครับ คนที่ขับ Evo ไม่ใช่หมายความว่าเป็นคนมีกะตังค์นะครับ แต่เป็น คนที่รักรถและมองถึงคุณภาพของรถนั้นว่ามันคุมค่ากับเงินที่ควักออกจากกะเป๋าหรือไม่ เมื่อเทียบกับรถที่ราคาหลักล้าน ถือว่าไม่น้อยหน้าเลยครับ

ป.ล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับถ้าหากพูดผิด อันใดขอ อภัยมาร่วงหน้านะคร๊าบบบบบบ ^_^

11. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    เมื่อก่อนผมใช้ 200sx โมพอประมาณขับสนุกมากครับ คิดว่าคงไม่มีรถอะไรขับแล้วสนุกขับแล้วหล่อมากเท่านี้อีกแล้วเหวี่ยงท้ายไปมาสนุกมาก แต่ด้วยวันนึงเพื่อนมาพูดเรื่องอีโวครับ และพอดีผมอยากลองขับสี่แต่ไม่ชอบรถที่ต้องมาแปลงมาตัดต่อครับ เลยไปลองอิมเพรซ่าแต่มันไม่โดนครับ ด้วยความบังเอิญมีพี่คนนึงลงขายอีโว 8mr ผมเลยไปขอลอง จากจุดนั้นผมกลับบ้านมาไม่ขับ 200sx อีกเลยครับ(อาการเดียวกับคนมีกิ๊กแล้วลืมเมีย) ถ่ายรูป 200sx สุดที่รักของผมไว้เป็นที่ระลึกถึงอดีตที่เคยร่วมสุขกันมา แล้วผมก็เอาสินสอดทั้งหมดที่มีไปขออีโว 8mr มาไว้เป็นยาใจจนถึงทุกวันนี้ครับ

12. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    ตอบแบบนี้กวน....จังคับ อิอิอิ

13. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ก็เหมือนทุกๆคนตอบอะคับ

ทุกวันนี้ผมแทบไม่ได้ใช้ขับเลย เดือนนึง 2 3 ครั้ง แต่ผมก็รักมันจริงๆ ผมให้มันทุกเดือนๆ มากกว่า ครื่งของเงินที่ใช้ในแต่ละเดือน

ผมรักมันไปแล้วละคับ อีโว เนี่ย ต้องลองแล้วคุณจะรู้

เหมือนข้างบนและคับ เคยขับ h22a โมเต็ม ทั้งแคม ฝา ลูก แต่พอมาลอง อีโว แล้ว คนละโลกคับ อิอิ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 21:19:05 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:18:46 ----------

ก็เหมือนทุกๆคนตอบอะคับ

ทุกวันนี้ผมแทบไม่ได้ใช้ขับเลย เดือนนึง 2 3 ครั้ง แต่ผมก็รักมันจริงๆ ผมให้มันทุกเดือนๆ มากกว่า ครื่งของเงินที่ใช้ในแต่ละเดือน

ผมรักมันไปแล้วละคับ อีโว เนี่ย ต้องลองแล้วคุณจะรู้

เหมือนข้างบนและคับ เคยขับ h22a โมเต็ม ทั้งแคม ฝา ลูก แต่พอมาลอง อีโว แล้ว คนละโลกคับ อิอิ

14. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    นั้นไง 55555555555555555555555
    ไม่ได้ตั้งจัยนะ
    แต่ถ้าตอบจะให้ตอบยังไงอะ

15. BOYCOTT9

BOYCOTT9 New Member Member

193
    3
    0
    ลองขับขึ้นลงเขาใหญ่(จากด่านแบบไปกลับ) จะรู้ว่านี่นี้คือชีวิตแบบขับ 4 (555555)

16. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ผมไม่เคยขับรถแรงๆมาก่อนเลยครับ พอได้คันนี้มาอยากขับมากแต่ขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็น ปรกติขับแต่รถบ้าน แจส เบ้น เลยยังไม่ได้ขับได้แต่นั่งแล้วพ่อขับ

พอลองฝึกพอขับได้ก็ลองออกถนน ไปรับเพื่อน ขับไปขับมา เริ่มคล่อง ได้ลองไปสนาม

ถึงได้รู้ว่ามัน ติดใจเอามากๆ ขับแล้วไม่อยากไปขับคันอื่น แต่พอโมไปมากๆ ขับทุกวันก็ไม่ไหว ค่าน้ำมัน ไหนจะเจอรถติด

เลยได้ขับเล่นแค่เสาร์อาทิต

17. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    ถือว่าแชร์ความรู้สึกนะครับ
    เมื่อก่อนชอบ Honda มาก ด้วยงบประมาณที่คิดว่าผ่อนไหว และเป็นรถที่แรงพอตัวแต่งสวย
    แต่แล้ววันนึงมีเพื่อนที่ขับ evo 8mr บอก ให้มาลองก่อนแล้วจะติดใจ
    ด้วยความอยากรู้เลยขอลองคับ ดึงตั้งแต่ต้นยันปลาย เรียกว่าลงจากรถมาหน้ามืดก็ว่าได้คับ
    หลังจากที่ก้าวลงจากรถ ผมตัดใจจาก honda ซีวิคที่ต้องวางเครื่อง B
    มาเป็น Evolution III ที่มีแรงม้าติดตัวมา270ม้า ระบบขับเคลื่อนแบบ AWD
    พอได้ครอบครองต้องบอกคำเดียวคับว่าเลิกยาก....อิอิ
    และนี่คือรถคันแรกของผม

18. KONGKUB

2,256
    14
    38
    หน้าก็มืดอยุ่แล้วไม่ใช่หรอทั่น

19. @kanchanaburi

@kanchanaburi New Member Member

1,017
    2
    0
    ผมเคยเอาอีคาร์คันเก่าราคาแสนต้น ๆ วางเครื่อง 4G93T (1,800 turbo) ขับหน้าบ้าน ๆ โมเครื่องกับช่วงล่างไปซักค่อนแสน
    สวนรถสปอร์ตดี ๆ มาหลายค่ายแล้ว ทั้ง cooper S, BMW, Mercedes
    ที่คลองห้า เคยออกคู่กับ ferrari ของภราดรแล้วเข้าเส้นพร้อมกันเลย ตอนนั้นประมาณ 13 กลาง ๆ

ตอนนี้ใช้อีโวแท้ ๆ แรงกว่าเกาะถนนกว่าคันเก่าไม่น้อยกว่า 2 เท่า แล้วจะเลิกขับอีโวได้งัย ตอนนี้ล่อไป 4 คันแล้ว

20. คุณ tey 882 ขอเมล์หน่อยจิครับ เอาเป็นว่าขอทุกคนเลยได้ป่ะครับ แล้วก็ถ้าไม่เป็นการรบกวนแอดผมก็ได้นะครับ [email protected]

คืองี้ บ้านผมมี Lancer คันนึง ถ้าจำไม่ผิดมันเป็นพี่ผม 1 ปี ตอนนี้ผม 16 จะ 17 ละ ก็น่าจะรุ่นแรกๆแหละ คือมันก็ทำ Evo ได้แหละแต่ว่าผม
    อยากได้ที่มันรุ่นใหม่ๆกว่านั้น แต่ประเด็นอยู่ที่ผมไม่รู้เรื่องอ่ะไรเลยเกี่ยงกับ Evo แต่ผมรักมันตั้งแต่ผมจำความได้แล้วแหละ เพราะมันเป็นพี่ผมนี้หน่า

ก็เลยอยากจะทำความเข้าใจ คือที่พี่ๆอาๆ ให้ลิงค์เว็ปมาก็ขอบคุณครับแต่ผมอ่านไม่รู้เรื่องหรอกครับ เพราะไม่มีพื้นฐาน เลยอ่านไม่เข้าใจ ก็เลยคิดว่าถ้า
    แอดเมล์คุยกัน ผมสงสัยอ่ะไรถาม พี่ๆมีไรแนะนำบอก มันน่าจะทำให้ผมเข้าใจมากกว่าอ่านจากเว็ปอ่ะครับ ก็อย่างว่าผม อายุ 16 เอง แต่ก็ใกล้แล้วหละ
    แต่ยังไงแรกๆพ่อ-แม่ผมก็คงให้ผมขับ Lancer ที่มีอยู่ไปก่อน ช่วยด้วยนะครับ ฝากตัวด้วยครับ

21. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ให้ผมแนะนำในฐานะคนที่อยู่กับอีโวมานาน
    ตอนนี้น้องอายุยังน้อย ผมคงแนะนำให้ศึกษาเรียนรู้ ไปก่อนดีกว่าครับ
    ถาม-ตอบจากพี่ๆในบอร์ดนี้แหละครับ มีคำตอบให้

อายุยังน้อย ประสบการณ์ในการตัดสินใจ และแก้ไขปัญหาในการควบคุมรถยังน้อย ควรจะต้องเรียนรู้ไปอีกซักพักดีกว่าครับ
    สติและการยับยั้งชั่งใจ ในการใช้รถสมรรถะสูงๆพวกนี้ เป็นสิ่งที่ผู้ปกครองควรจะระมัดระวังใส่ใจเป็นพิเศษครับ
    ที่ผมแนะนำเพราะผมอยู่กับรถแรงๆ มาเกิน 20 ปี เสียเพื่อนฝูงดีๆไปกับอุบัติเหตุทางรถยนต์มากมาย
    ขับผ่านวิภาวดี กลับบ้านทุกครั้ง เราก็มักจะมองเสาต่อม้อที่เพื่อนเราเกิดอุบัติเหตุทุกครั้ง มีหลายต้นทีเดียว หลังๆผมขึ้นโทรเวย์ตลอดแทน ไม่อยากมอง
    ขนาดทุกวันนี้อายุแก่ๆกันขนาดนี้ เวลาเมาก็ขับกันไม่มียกคันเร่งเหมือนกัน พอหายเมาก็ต้องมานั่งเตือนสติกันอยู่บ่อยๆ

อีกทั้งขณะนี้สิ่งที่เราควรให้ความสำคัญอันดับแรกคือการศึกษาครับ
    เพราะตอนนี้ยังไม่สามารถหาเงินดูแลรถได้เอง ซึ่งอีโวเป็นรถที่ต้องมีค่าใช้จ่ายในการดูแลคอนข้างสูง
    ตอนนี้ ผมแนะนำให้ขับรถเดิมๆไปก่อนครับ
    พอเราโตขึ้นเราจะมีวุฒิภาวะพอที่จะตัดสินใจอะไรต่างๆได้เอง มีเงินและความรับผิดชอบต่างๆเป็นของตัวเอง
    แล้วตอนนั้นน้องจะรู้เองครับ ว่าใจเรายังเลือกที่ขับอีโวหรือไม่ ได้เองในอนาคตครับ

22. tey882

20
    0
    0
    เห็นด้วยครับ ขนาดผมทำงานแล้วยังเหนื่อยเลย 55555

23. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    เข้ามาติดตามด้วยคนครับ

24. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    ถ้ารถมีสภาพโทรมหรือใช้งานมาเยอะ เหนื่อยครับเพราะต้องซ่อมเยอะ:confused::confused::confused:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้