มีใครเคยใช้โช้คเดิมๆ สปริงเดิมๆ ยางเดิมๆ แล้วล้อติดซุ้มบ้างครับ แล้วมันผิดปกติไหมครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย aukpr, 6 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aukpr

aukpr New Member Member

261
    0
    0
    เหตุเกิดเมื่อสองวันก่อนครับผมขับมาคนเดียวครับความเร็วประมาณ 100กม./ชม. แล้วขึ้นสะำพาน ตอนขึ้นปกติดี แต่ตอนลงนี่สิ ยางด้านหน้าฝั่งคนขับมันติดซุ้มครับ แล้วก็ถูกเหล็กตรงบังโคลนด้านในข้างบนซึ่งปกติจะมีพลาสติกของบังโคลนบังอยู่อีกชั้นหนึ่งแต่มันถูกยางถูจนสึกเข้าไปเฉือนยางออกมาเป็นเส้นๆออกมาประมาณก๋วยเตี๋ยวเส้นเล็กครับแล้วตีกับบังโคลนครับ ผมต้องจอดรถแล้วตัดมันออกไป เป็นถึงสองครั้งเลยครับวันนั้น ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรครับ

2. ่nuttanun

่nuttanun New Member Member

216
    2
    0
    ถ้างั้นก็อยู่ที่ max กับ ยางแล้วละ

3. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    ผมเคยเป็นคับ เข้าไปร้านให้เค้าถอดล้อออกมาแล้วก็ ใช้หินเจีย ตรงส่วนที่มันยื่นออกมาอะคับ แต่ถ้าทำแล้วจะใส่ส่วนที่เป็นพลาสติกสุ้มล้อไม่ได้อีกนะคับ ยังดีกว่า ขูดแล้วยางระเบิดนะคับรีบไปทำเลยอันตราย

4. aukpr

261
    0
    0
    รายละเอียดเพิ่มเติมครับ แม็กผมเดิมๆกับรถครับขอบ14" (อยากเปลี่ยนแต่มะมีตังค์) ยาง 185/65/14 ครับ ดูรูปร่องรอยการติดและรอยยางที่ถูกเฉือนไปครับ ที่วงกลมไว้เป็นร่องรอยครับ แต่แปลกใจที่ทำไม่มันเฉือนเอาตรงเกือบกลางหน้ายางเลยนี่สิครับ

5. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    เดิมทุกอย่างมันไม่น่าติดนาค๊าบบ ยิ่งล้อ 14 ด้วย มือคงสอดได้ทั้งมือใช่ป่ะ ขนาดผมล้อ 15 โยกยังไงก็ไม่เคยติด ลองเช็คโช๊คดูครับ รั่วหรือเปล่า :confused: :confused:

6. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

ของวาขอบ 16" ยังไม่ติดเลยคะ น่าจะเอารถไปตรวจเชคช่วงล่างบ้างนะคะ

อาจจะเกิดจากโช๊คตายก็เป็นได้ ถ้ายังไม่มีงบเอาไปซ่อมโช๊คก่อนก็ได้คะ มีร้านแนะนำ

7. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    โดดเนินแล้วติด เช็คโช๊ค สปริง เลยครับ แล้วตอนโดดลงมารถไม่แถมั้งเหรอเนี่ย

8. Milchan11

Milchan11 New Member Member

799
    6
    0
    check chock and spring เลยคับ น่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับช่วงล่างคับ
    -
    ปล.อยุ่แถวๆไหน คับ ถ้า แถว แคราย-ติวานนท์ มีร้านแนะนำ ทำดีมากคับ และไม่นาน จัดไปอย่าให้เสีย (อีอดๆจั๊กกิ๊งแกร๊ดๆ)

9. aukpr

261
    0
    0

ขอบคุณมากครับ อยู่ศรีราชาครับ ถ้าวันเดียวเสร็จก็สามารถไปได้ครับ

มันติดตอนลงเนินน่ะครับถ้าโยนลงมาแรงจะติดครับ แต่คาดว่าถ้าขึ้นเนินแรงๆก็น่าจะเป็นเหมือนกันครับ

10. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ต้องเช็คช่วงล่างครับ..

11. aukpr

261
    0
    0
    ช่วงล่างคงมีปัญหาจริงๆครับ เพราะตอนนี้พวงมาลัยเวลาตั้งล้อตรงแล้วมันหันไปซ้ายนิดนึงครับ แล้วเวลาเริ่มเลีั้ยวกับลงหลุมก็มีเสียงกึกๆทางด้านหน้าฝั่งคนขับด้วยครับ

12. joiceSi

joiceSi New Member Member

816
    9
    0
    ผมไปทำที่ร้าน First ซอยโชคชัย 4 มาครับ ราคาแพงนิด แต่งาน ok เรย

Joice++Jum

13. Milchan11

799
    6
    0
    check ช่วงล่างด่วนเลยคับ ปัญหามันมาก่อกวนแล้ว,ขาลูกหมาก,ยางแลค,ยางซีนต่างๆ ไม่งั้นอาการช่วงล่างจะเยอะมากขึ้นแนะนำเข้าอู่ check (อีอดๆจั๊กกิ๊งแกร๊ดๆ)

14. aukpr

261
    0
    0
    ค่าเสียหายตามอาการดังกล่าวประมาณเท่าไรครับ

15. Milchan11

799
    6
    0
    ต้อง check ดูอาการ ก่อนคับว่าเป็นอะไรแล้วแก้คับ แต่ที่บอกมา ที่เห็นอาการคือโช๊คกับสปิงคับ ถ้าซ่อมและอัดใหม่ก็แล้วแต่อู่ว่าค่าทำเท่าไร ต้องซ่อมเป็นคู่อยุ่แล้ว ราคาตกประมาณ คู่ละ1200-1500 คับ แล้วแต่อู่ (อีอดๆจั๊กกิ๊งแกร๊ดๆ)

16. pes

pes New Member Member

128
    8
    0
    ถ้าลงคอสะพานแล้วล้อโดนสุ้มนี่ โชคเสียครับ ถ้ายังไม่อยากซ่อมเยอะเปลี่ยนโชคไปก่อนก็ได้ น่าจะหายครับ เคยเป็น :)

17. โจCoupeดำ

โจCoupeดำ New Member Member

950
    4
    0
    โช๊คแน่ๆ ฮับ

18. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    เค้าเรียกพับซุ้มไอ้ฟายยยย อยากบอกดันมะรู้อีก ก๊ากกกกกก

19. OM MUGEN

1,768
    8
    0
    เปลี่ยนโคได้แล้วครับ ลองก้มดูครับถ้าไม่รั่วไม่มีน้ำมันซึม สปริงก็คงล้าไปแล้ว หาโชคเดิมๆ B16 ใส่ก็ได้ครับไม่กี่บาท ชัวน์แน่นอน

20. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    โชคแน่นอนง๊าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

21. aukpr

261
    0
    0
    โช้คไม่มีน้ำมันซึมครับดูแล้วครับ

22. OM MUGEN

1,768
    8
    0
    มันคงล้าหมดแล้วแหละเปลี่ยนเหอะครับ

23. aukpr

261
    0
    0
    เปลี่ยนโช้คเรียบร้อยครับหายเลย โดยเฉพาะข้างที่มีปัญหาเอามาลองกดดูมันโล่งยุบลงไปฮวบนึงประมาณนิ้วนึงแล้วค่อยหนืดครับ อีกข้างนึงเริ่มมีน้ำมันซึมแล้วด้วย ขอบคุณทุกๆคนมากครับสำหรับคำแนะนำ

24. Wakita(Wa)

1,622
    21
    0

เปลี่ยนโช๊คของอะไรมาคะ แล้วโดนค่าเสียหายไปเท่าไหร่

25. coupe@1.6

[email protected] New Member Member

423
    1
    0
    เปลี่ยนที่ไหนมาคับแถวศรีราชารึเปล่า

26. aukpr

261
    0
    0
    เป็นของ Honda ครับค่าโช้คคู่นึง 3200 ค่าแรง 200

เปลี่ยนที่กรุงเทพครับแถวบางหว้าครับซื้อของก็ร้านแถวๆนั้นญาติพาไปทำกับหาซื้อของ พอดีมีญาติเขาเคยทำกับอู่นี้อยู่ครับ

27. Wakita(Wa)

1,622
    21
    0

เปลี่ยนของเดิมตรงรุ่นเหรอคะ ไม่เคยเช็คศูนย์เหมือนกันว่าคู่ละเท่าไหร่ แต่รถพร้อมใช้งานก็ดีแล้วคะ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 20:43:04 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:42:50 ----------

เปลี่ยนของเดิมตรงรุ่นเหรอคะ ไม่เคยเช็คศูนย์เหมือนกันว่าคู่ละเท่าไหร่ แต่รถพร้อมใช้งานก็ดีแล้วคะ

28. dear3231

dear3231 New Member Member

317
    5
    0
    กลับมาใช้งานได้ดีเหมือนเดิมแล้ว ดีใจด้วยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้