พี่ๆช่วยตัดสินใจในการซื้อรถหน่อยครับ >>>>>

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย korakodlove, 4 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. korakodlove

korakodlove New Member Member

6
    0
    0
    คือจะออกรถมือ 2 ซักคันหน่ะครับ ผมเลือกจนมาถึง 2 รุ่น คือ
    1 vios ตัวเก่า ครับ
    2. Lancer Cedia ครับ

ผมเห็นว่าเครื่องมันเท่าๆกัน แต่ตัดสินใจไม่ได้ครับ

อยากรู้ว่ามันต่างกันมากมั๊ยครับ แล้วข้อดี ข้อเสีย พอจะมีมั๊ยครับ

ขอบคุณที่เสียเวลามาตอบครับ ^^

2. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    VIOS

3. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    VIOS ครับ

ศูนย์บริการเพียบ

แต่งง่าย แรง ประทับใจ

( จากที่เคยใช้มานะ)

4. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ถ้าใช้งาน VIOS ครับ ถ้าจะทำต่อก็น่าจะ CEDIA ---> EVO ได้อะไรประมาณนี้ครับ

5. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    cedia ก็โอครับเครื่องแรงๆตรงรุ่นมีเยอะวางได้ไม่ต้องแปลงมาก

6. ak_aek

ak_aek New Member Member

112
    1
    0
    VIos ถ้าเดิมขับดีประหยัดในระดับที่เหมาะสม
    แต่ถ้าจะโมฯ ต่อ ก็ต้อง Cedia โลดคร้าบ

7. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    วีออส โบเทอ น่าสนใจดีคับ

8. korakodlove

6
    0
    0
    ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม
    ผมก็ไม่ได้จะโมอะไรมากมายหรอกครับ
    คืออยากแต่งนิดๆ เท่ๆ แรงก็แต่งนิดๆ ไม่เน้นแรง มากแค่พอมันๆ พอครับ
    ผมเคยลองขับวีออสแล้วแต่ยังไม่เคยลอง cedia เลยไม่รุ้ว่าแรงและกำลังมันเป็นยังไงหน่ะครับ

9. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    วีออสคับ ประหยัดๆ

10. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    วีออสครับ ใช้ดี ใช้ทน ขับสนุก ศูนย์บริการเพียบ ไม่จุกจิก แต่งสวย

11. ku-i-bird

ku-i-bird New Member Member

32
    2
    0
    ... ในความคิดของผม ..
    ถ้าเน้นประหยัดน้ำมัน ราคาอะไหล่ ให้ไปทาง วีออสครับ
    ถ้าเน้นสมรรถนะ วิ่งออกต่างจังหวัด ผมว่า ซีเดีย เพราะว่า ช่วงล่างอิสระ4ล้อ เครื่องซีซี มากกว่า

12. PadZz

PadZz New Member Privilege

786
    4
    0
    ตามนี้เลยครับ

13. korakodlove

6
    0
    0
    อ่อครับ ประมานนั้นครับคือผมต้องวิ่งต่างจังหวัดอาทิตย์ละครั้ง 2 ครั้ง 200-300 โลหน่ะครับ

แต่เห็นเพื่อนๆ บอกว่าพวกของแต่งอะไหล่ของ Mitsu แพงอ่ะครับ จิงรึป่าวครับ ^^

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ

14. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    เรื่องราคาอะไหล่ผมไม่รู้เลย แต่รู้ว่ามิตซู ช่วงล่างแน่นอนกว่าคับ
    แล้วแต่ใจเราดีกว่าคับ

15. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48

Cedia ดีกว่าครับผมว่า

16. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48

Cedia ดีกว่าครับผมว่า

17. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    เคยขับทั้ง 2 รุ่น (มันเป็นรถของออฟฟิศน่ะครับ) เป็นแบบนี้ครับ

1.เทียบความใหญ่ของรถแล้ว ภายในแน่นอนว่า Cedia กว้างขวางกว่า
    2.ความประหยัด Vios ประหยัดกว่านิดหน่อยครับ เทียบกับ Cedia 1.8 SEI นะ
    เพราะเกียร์ CVT Invect 3 ของ Cedia ค่อนข้างฉลาดมาก คุมรอบการใช้งานได้ดีทีเดียว
    3.สมรรถนะในการวิ่งออกต่างจังหวัด Cedia จะได้เปรียบกว่าจากรูปร่างและขนาดเครื่อง
    และระบบช่วงล่างซึ่งค่อนข้างจะดีกว่า Vios (เทียบเดิมๆกับเดิมๆนะตอนขับ Vios เหมือนจะปลิวๆ)
    4.ความสวยงาม Vios มีของเล่นให้แต่งเยอะกว่ามีความลงตัวมากกว่าถ้าทำแบบเล็กๆน้อยๆ
    Cedia จะต้องลงชุดใหญ่กว่าถึงจะสวย(อันนี้ความเห็นส่วนตัวครับแล้วแต่สไตล์ใคร)
    5.ราคาขายต่อ Vios จะยืนราคาได้ดีกว่า Cedia ครับ
    6.เรื่องอะไหล่ Mitshubishi แพงกว่า Toyota แต่ ไม่ได้แพงมากขนาดนั้นทำอู่นอกไม่ต้องเข้าศูนย์ก็ได้
    ยกเว้นเรื่องล้างเกียร์ CVT

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ เพราะใช้แล้วประทับใจ Cedia มากกว่าเพราะผมออกต่างจังหวัดบ่อย

18. Moak

Moak New Member Privilege

873
    1
    0
    Cedia อีกเสียงคับ.....แบบว่าชอบ EVO อ่ะ

19. ploy boy...

ploy boy... New Member Member

1,538
    105
    0
    VIOS อีกนครับ เหมาะกับผู้หญิงดี

20. korakodlove

6
    0
    0
    ผมตัดสินใจละครับ ผมเลือกวีออสครับ
    แต่งง่าย และถูกดีในงบประมานผมครับ และประหยัดด้วย ฮ่าๆ

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ

21. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    [video=youtube;FRBMudxjzHU]http://www.youtube.com/watch?v=FRBMudxjzHU[/video]

22. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    เทียบยากครับ รถมันคนละเวทกัน

Vios มัน 1500 cc
    Cidia มัน 1600-1800 cc (ป่าวหว่า)

ขนาดห้องโดยสาร และ เครื่องมันต่างกันครับ vios น่าจะเทียบกับ jazz หรือ city มากกว่า

ถ้าวิ่ง ตจว. เป็นประจำ เลือกบอดี้ใหญ่หน่อยแล้วติดแกสดีกว่าครับ ประหยัดกว่ากันเยอะ

23. korakodlove

6
    0
    0
    up!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้