อยากทราบราคา Hoda CRX มือหนึ่ง ตอนออกใหม่ๆ ราคามันเท่าไรครับ ?

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ac2007, 7 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ac2007

ac2007 New Member Member

76
    14
    0
    อยากทราบราคา Hoda CRX มือหนึ่ง ตอนออกใหม่ๆ ราคามันเท่าไรครับ ?
    พอดีอ่าน รีวิว จากเวป one 2car มาแล้วก็เห็นว่าไม่ค่อยได้เห็นตามท้องถนนเท่าไร แถมตอนนี้ราคายังดีไม่มีตกเลย แถมยังจะแพงขึ้น
    กว่าเมื่อก่อนด้วยซ้ำ ใครพอจะรู้ราคาตอนมันมือ 1 บ้างครับว่าเขาขายกันเท่าไร และมันมีเกียร์ MT หรือเปล่า เพราะเห็นที่ขายกัน
    มีแต่เกียร์ AT ทั้งนั้นเลย ขอบคุณครับ

บทความ
    ถือเป็นรุ่นที่น่าสนใจเพราะอุปกรณ์ส่วนใหญ่ เป็นพันธุ์ผสมระหว่าง CRV กับ Civic นะครับ อันนี้หมายถึงอะไหล่เครื่องยนต์ ตัวนี้ ถ้าเครื่องที่มาจากโรงงาน แล้วนำเข้าโดย Honda ประเทศไทย จะเป็นรุ่น CRX Si ซึ่งหลังคาเปิดไฟฟ้า เอาหลังคาซ่อนไว้ด้านหลังเท่านั้น ส่วนรุ่นที่เป็นหลังคา เก็บมือ ฝากระโปรงท้ายเป็นเหมือนรถทั่วไป ตัวนั้นจะเป็น CRX ธรรมดาครับ

การดูรถมือ 2 ให้ดูที่จุดหลักๆ คือ ส่วนของการเปิดปิดหลังคาครับ ว่า ฝากระโปรงท้ายยกได้ หลังคาเก็บอัติโนมัติ หรือเปล่า อย่างบางคัน หลังคาเก็บไม่ได้ ได้แค่เปิดหลัง อันนี้ คงต้องมาดูว่า พังที่กล่องควบคุม หรือฟังที่ระบบ ถ้าพังที่ระบบ เตรียมเงินไว้เหนาะๆ ก็ หลักหมื่น ถ้าเปลี่ยนหลังคาทั้งชุดก็ตกที่ 6 หมื่น รอของจากฮอนด้า ประมาณ 1 เดือนครับ

การดูอีกอย่างของรถรุ่นนี้ ถ้าอยากรู้ว่ากลับสีมาหรือเปล่า ให้ดูที่เบสะครับ ตัว top เบาะจะเป็นสีดำ แค่คาดกลางด้วยสีเดียวกับตัวรถ เท่านั้น ถ้าสีเบาะคาดกลาง เป็นสีนึง แล้วสีภายนอกอีกสีนึง ฟันธงกลับสีชัวร์ กะอีกประเภทคือ พวกลักไก่เปลี่ยนเบาะไปเลย อันนี้ให้ไปดูที่ด้านข้างประตูฝั่งคนตนั่ง จะมีสติกเกอร์ บอกสี อยู่ด้านข้างๆ เสาประตูครับ สติกเกอร์ด้านนึงจะเป็น สีภายใน ส่วนอีกด้านนึงจะเป็นสีภายนอก ถ้าสติกเกอร์รหัสสีที่บอกไม่อยู่ ก็อาลาได้เลยครับ กลับสีมาชัวร์

ส่วนราคามือ 2 ตอนนี้โดนมากๆ ถ้าเป็นตัว top สภาพดีๆ น่าจะอยู่ที่ 45 - 50 ครับ แพงกว่านี้ไม่น่าเล่นแล้ว ถือว่า แพงเกินไป ส่วนราคาของตัว CRX ธรรมดาที่บอกไป ไม่มีการเปิดหลังคาไฟฟ้า ตัวนี้ อยู่ที่ไม่น่าเกิน 40 ครับ แล้วแต่สภาพ ดูดีๆ ใจเย็นๆ เพราะรถตัวนี้ เจอสภาพยับๆ มาแล้วหลายคันครับ แล้วที่เหลือๆ อยู่ก็มีไม่มากแล้ว

สำหรับผู้ที่กำลังตัดสินใจซื้อ ข้อดีเลยคือ อะไหล่หาง่าย ครับ ในส่วนของช่วงล่าง + เครื่องยนต์ และความสปอร์ต + ระบบที่ถือว่า ทันสมัยมากๆ ในตอนนั้น

ข้อเสีย คือ อะไหล่ตัวถังหายากครับ ถ้าสั่งต้องสั่งจาก ญี่ปุ่น นานๆ หลงมาเชียงกงซักที ถ้ามาส่วนใหญ่ตัดหัวมา พร้อมเครื่องแล้วเครื่องมักจะขายได้ก่อน ส่วนหัว Delso มักจะเหลือที่ร้านไว้ซะงั้นครับ และอีกเรื่องคือ รถเนียนๆ สภาพดีๆ หาได้น้อยแล้วครับ

ที่มา
    http://www.one2car.com/carreview/carreviewbody.aspx?carmodel=S0173

2. pes

pes New Member Member

128
    8
    0

3. เป็นหนึ่งในรถระดับตำนานไปแล้วครับ รถยี่สิบปี ราคาน้อง ๆ รถป้ายแดงตอนนี้เลย

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 23:20:44 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 23:20:12 ----------

เป็นหนึ่งในรถระดับตำนานไปแล้วครับ รถยี่สิบปี ราคาน้อง ๆ รถป้ายแดงตอนนี้เลย

4. OverRev

OverRev Member Member

40
    0
    6
    เคบใช้อยู่ที่อเมกา
    ส่วนตัวชอบมากๆๆๆ
    ราคาไม่เกิน 450k ก็น่าเล่นนะครับ เพราะมันก็เก่าแต่เก๋าอยู่

5. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    น่าใช้ครับแต่ถ้าเสียทีซ้อมยากหาอะไหร่ตัวถังยากถ้าชนมาทีจะซ้อมยังไง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้