แจ้งเปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนสี จดซันรูฟ ที่ขนส่ง ไม่ยากอย่างที่คิด

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย REDHONDA, 4 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ?׺???ͧ?Ҩҡ?Դ?ٹ?ٿ?һա??? ????¹??˹????ि??? ????ش??????????¹????ͧ??
    ?֧???????Ƿ??е?ͧ????????????¹???١??ͧ?з? ??੾??????ͧ?? ????????ͧ??¨???????????????????
    ?͡??÷ء???ҧ????դú???????¡?????Ѻ?ͧ???????ç?ҡ????С?????ͧ????¹?ٹ?ٿ ??䧴??зչ??
    ???ҧ?á???Դ????? ??ҧ??ҷ??????´ա???????ͧ????¹???´? ???µѧ??????价????Ǩ???????????????ǻ????դ??Ѻ??ҧ??????
    ???????Ҥ????Դ??????

????Ѻ? ????????ͧ???????????˹??? ????ҡ??????????????¹????ͧ ????¹?? ???ѹ?ٿ???˹???
    ?͡??÷ء???ҧ?????¡?????Ѻ?ͧ?ҡ????С?????ͧ?ѹ?ٿ?

????????Ҩҡ rcweb ???ǔ ?????ҡ??????????ʧ??¨????ҤҾ?????? ?պ?ͺ????

???Ѻ?????Ҩҡ rcweb ???Դ?Ҥ?????äѺ?

???Ѻ?ͧ?ҡ???ǡ?ᾧ˹??¹? ??鹤Դ?Ҥ? 3 ???ҧ 8000 ???ǡѹ?

??駤Ѻ :confused: ???Թ???鹶֧?Ѻ??????? ?????? Ỵ?ѹ ????ա?դѺ ??????¹????ͧ ????¹?? ???ѹ?ٿ ?????? 8000 ?ҷ ??¶????Ѻ??ա??

????Ǽ???ͧ???ö仵?Ǩ???????? ?????????????????¹????ҧ???Ǿ͔
    ?ӵͺ??Ѻ?Ҷ֧?Ѻ?????ա?ͺ

???ͧ???ö????ҵ?Ǩ??Ҿ???”
    ?Դ??????????? ????????????Թ 8000 ?????ѧ??ͧ?Ѻö仵?Ǩ??Ҿ?ա
    ?ѧ????? ?Ѻö??Թ????ͧ?ͧ???ա???????????պ?ͺ??Ѻ???? :mad:

??Ѻ? ??鹢ͤԴ?١?͹?
    ?ѹ??觢???ҧҹ仢?????ͪԴ??? ??ѹ?????Ỵ??????

2. REDHONDA

628
    23
    0
    อันดับแรกตรูต้องหาใบรับรองจากวิศวกรให้ได้ก่อน ขับรถวนมันหลังขนส่งหมอชิตหลายรอบเลย
    ไปเจอร้านรับต่อพรบ. แวะจอดถามเค้าหน่อยดีกว่า

พี่ๆพอจะรู้บ้างมั๊ยว่าแถวไหนมีใบรับรองจากวิศวกรขายบ้าง

น้องจะเอาไปจดซันรูฟเหรอ
    ถามมาอย่างงี้ก็ชักเข้าทาง

คับๆ ผมจะเอาไปจดซันรูฟ

ได้ๆ เดี๋ยวพี่จัดการให้ คิด 1500 บาท รวมใบเสร็จแวทค่าของ กับใบเสร็จค่าติดตั้งให้ด้วย
    ได้ยินราคา 1500 ก็ตาโตเลยแถมมีใบเสร็จให้ครบถ้วนด้วย ใบเสร็จที่เรามีไปมันไม่ค่อยเรียบร้อยเท่าไร

เอาคับเอาพี่จัดการให้ผมเลย
    พี่แก่ขับมอไซหายไป 45 นาที กลับมาพร้อมใบรับรองจากวิศวกรแบบมืออาชีพ+ใบเสร็จ
    พี่ท่านแนะนำเลยว่ามาแจ้งเปลี่ยนเครื่อง ต้องไปแจ้งตัดเครื่องที่ อาคาร 2 ชั้น 4ในขนส่งหมอชิต ก่อนที่จะไปตรวจสภาพ
    เราก็รีบขับรถไปตามคำแนะนำเลยใช้เวลาไม่เกิน 5 นาที เสร็จขั้นตอนแจ้งตัดเครื่อง
    เท่านี้เราก็ขับรถไปตรวจสภาพได้
    เดี่ยวนี้สะดวกมากตับ เค้าเป็น one stop service คือว่า ขับรถเข้าไปตรวจ พร้อมจ่ายตัง พร้อมแก้ไขในเล่มทะเบียนที่เดียวเส็จเลย
    แต่ผมแจ้งได้แค่เปลี่ยนเลขเครื่องกับ เปลี่ยนสี ที่ขนส่งหมอชิตเท่านั้น เจ้าหน้าที่ เค้าบอกว่าแจ้งจดซันรูฟ ต้องไปแจ้งที่
    ขนส่งพื้นที่ของเราคือที่หนองจอกเท่านั้น เพราะว่าในเล่มทะเบียนที่อยู่ผมเป็นเขตคันนายาว ขึ้นอยู่กับหนองจอก
    ก็ไม่เป็นไร หนองจอกก็หนองจอก
    ผมหมดเวลากับการตรวจสภาพรถเลขเครื่อง + สี พร้อมแก้ไขในเล่มทะเบียนไป ประมาณ 20 นาที ใช้เงินไป 109 บาท
    ย้ำคับ ใช้เงินไป 109 บาท

ไหนๆก็ลางานมาแล้วไปแจ้งจดซันรูฟที่หนองจอกต่อให้เสร็จเรื่องเลยดีกว่า

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 เมษายน 2010
  3. karontt

karontt Member Member

570
    3
    18
    อืม ทำเองดีกว่าครับเสียเวลาไม่เท่าเซฟตังไปได้เยอะเลยครับขอบคุณครับที่บอกเล่าักัน
    เพื่อเปนแนวทางของคนอื่นต่อไปครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 20:53:06 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:52:45 ----------

อืม ทำเองดีกว่าครับเสียเวลาไม่เท่าเซฟตังไปได้เยอะเลยครับขอบคุณครับที่บอกเล่าักัน
    เพื่อเปนแนวทางของคนอื่นต่อไปครับ

4. REDHONDA

628
    23
    0
    ไปถึงหนองจอกเอาตอนบ่ายโมงพอดี
    เข้าไปถามประชาสัมพันก่อนเลยว่าเรามาจดซันรูฟต้องทำไงบ้าง
    เค้าบอกให้เราไปหาเจ้าหน้าที่ตรวจสภาพเลย

พี่ๆผมมาแจ้งจดซันรูฟ

ขอดูเอกสารหน่อย มีไรมาบ้าง
    เราก็รีบยี่นไปให้ดูเลย

มีใบรับรองจากวิศวกร ใบเสร็จแวทค่าของ ใบเสร็จค่าติดตั้ง
    OK ครบใช้ได้ไปขับรถเ้ามาตรวจเลย

พอขับรถเข้ามาเจ้าหน้าที่ก็เข้ามาขูดเลขเครื่อง พร้อมถ่ายรูป เท่านี้เอง เสร็จก็บอกให้เราเอารถไปจอดแล้วกลับมานั่งรอเอกสาร
    กลับมานั่งรอเอกสารอีก 15 นาที พอได้เอกสารก็เดินขึ้นไปชั้น 4 เอาเล่มทะเบียนไปแก้ไข พร้อมจ่ายตังไป อีก 130 บาท
    หมดเวลาไป 1 ชั่วโมง
    เบ็ดเสร็จงานนี้ผมหมดเงินไป 1739 บาท

แค่อยากจะมาบอกว่าไปทำเองเถอะคับ ไม่ต้องไปจ้างใครเค้าหรอก
    เดี๋ยวนี้เจ้าหน้าที่เค้าบริการดี อัทยาศัยดี พูดคุยเป็นกันเอง ยิ้มแย้มแจ่มใส
    หมดสมัยเจ้าหน้าที่หน้าตาไม่รับแขกไปแล้ว

5. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0
    เยี่ยมเลยครับ

6. ake ek

ake ek New Member Member

185
    1
    0
    8000 กะ 1739 ไปเองเถอะคับ

7. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    พี่ๆเพื่อนๆท่านใดยังไม่ได้แจ้งเปลี่ยนเครื่องกับแจ้งเปลี่ยนสีและจดซันรูฟ ก็รีบๆไปแจ้งนะครับยอมเสียเวลางานสักวันไปทำให้เสร็จๆจบๆทีเดียวเลย ใช้ตังค์ไม่มาก แค่นี้ก็เรียบร้อยแล้ว ส่วนของผมก็แจ้งเปลี่ยนเครื่องกับสีเรียบร้อยแล้วครับ แต่ยังขาดซันรูฟครับ

8. Jessy_EK

Jessy_EK New Member Member

184
    0
    0
    ข้อมูลเยี่ยมเลยครับ :)

9. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
    ไว้ต้องขอคำปรึกษาบ้างซะแล้วสิ
    :D

10. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    ขอบคุณที่ มาเล่าสู่กันฟังคับ

11. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
    ไว้ต้องขอคำปรึกษาบ้างซะแล้วสิ
    :D

ปล.ขอโทษด้วยครับ ตอบซ้ำ เนื่องจากเกิดความผิดพลาดจากเน็ตฯครับ

12. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    อะไรที่พอจะทำเองได้ ทำเอง ก็จะดีมากๆครับ
    เรื่องพวกนี้ผมลุยเอง ตลอด เว้นแต่หนักๆจริง
    ประหยัดด้วย เสียเวลา นิดหน่อย แต่ ภูมิใจกว่าเยอะครับ

13. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ขอบคุณข้อมูลนะครัย

14. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ขอบคุงคับ เปลี่ยนมาเเล้วเหมือนกัน

15. EK0785

EK0785 New Member Member

77
    5
    0
    แต่ใบวิศวกรเนี่ยะ....ร้านไหนคับ ถ้าได้ใส่ซันรูฟ ก็จะไปหาร้านแบบนี้บ้าง เร็วดี ไม่แพงด้วย

16. REDHONDA

628
    23
    0
    ยินดีให้คําปรึกษาคับคุณอ้น โทรมาเลย
    เพื่อนๆ ทุกคนด้วยนะคับ ใครอยากรู้ว่า
    ใบรับรองจากวิศวกร 1500 บาท หาได้ท่ีไหน
    pm มาเดี๋ยวผมชี้เป้าให้

17. GoKoKo

GoKoKo New Member Member

26
    1
    0
    ความรู้ครับ

18. Ake_99

Ake_99 New Member Member

248
    0
    0
    ได้ความรู้ เพิ่มอีกหนึ่งเรื่อง
    กำลังจะโอน ย้ายเข้า..กทม.เลย

19. ampure

ampure New Member Member

1
    0
    0
    เยี่ยมเลยครับแอ้ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ กำลังจะต้องไปเปลี่ยนสีเปลี่ยนเครื่องพอดี

ปล.รถแอ้สวยมากเลยครับ ผมที่เจอกันที่อู่พี่หนุ่มวันก่อนไงครับจำได้ป่าว

20. OFFsmiTH

OFFsmiTH New Member Member

249
    0
    0
    ขอบคุณมาก เป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากๆเลยครับ

21. kosin

kosin New Member Member

65
    0
    0
    ของผมเปลี่ยนสี ย้ายออก ย้ายเข้า ก็ไปทำเองครับ ทีแรกก็ไม่กล้าเหมือนกันรถเราโหลดด้วย กลัวตรวจสภาพไม่ผ่าน พอดีโทรไปถามเหมือนกัน ได้ยินราคาโอ้แม่เจ้า รับไม่ได้ เลยเสี่ยงไป ทำเองก็ไม่เห็นมีอะไร ไม่ตรวจอะไรมากมาย คิดถูกแล้วที่ทำเอง ประหยัดด้วยครับ

22. REDHONDA

628
    23
    0
    คับๆ จำได้คับ บ้านอยู่ซอยเดียวกันอีกต่างหาก
    เจอก็ทักกันได้คับ ว่าแต่เครื่องใหม่เป็นไงบ้างคับ

23. ขอความรู้หน่อยคับ รถติดไฟแนนเปลี่ยนเครื่องเปลี่ยนสีได้ไม๊คับ ขอบคุณคับ

24. REDHONDA

628
    23
    0
    ผมว่าน่าจะได้นะคับ โทรไปขอยื่มเล่มทะเปียนกับไฟแนนเค้า
    ยังไงก็แล้วแต่ผมว่าก่อนเปลี่ยนสี เปลี่ยนเครื่อง โทรไปคุยกับไฟแนน เค้าก่อนดีกว่า
    ว่ามีเงื่อนไขไรบ้าง

25. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    วันนี้รถของเพื่อนผมไปจัดการมาเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ง่ายๆเลยครับ

26. REDHONDA

628
    23
    0
    พอดีมีเพื่อน pm มาถามเรื่องเกี่ยวกับเอกสารการแจ้งเปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนสี
    เอามาตอบในนี้น่าจะเป็นประโยชน์ให้กับเพื่อนๆ

เอกสารที่ใช้การแจ้งเปลี่ยนเครื่อง
    - สำเนาบัตรประชาชน
    - ใบเสร็จรับเงินค่าเครื่องยนต์
    - ใบแจ้งเแก้ไขชื่อ และที่อยู่ในบิล (ในกรณีที่ชื่อ และที่อยู่บน ใบเสร็จรับเงินค่าเครื่องยนต์ ไม่ใช้
    ชื่อ และที่อยุ่ของเรา)
    - หนังสือแจ้งจำหน่ายและการรับรองหลักฐานการส่งบัญชีรับและจำหน่ายเครื่องยนต์

เอกสารที่ใช้ในการแจ้งเปลี่ยนสี
    - ใบเสร็จรับเงินค่าทำสีจากอู่ (แต่ถ้าเป็นบิลเงินสดต้องติดอากรสแตม 1000 ละ 1 บาท)
    - ในกรณีไม่มีใบเสร็จรับเงินจากอู่ ให้แจ้งทางขนส่งว่าทำสีด้วยตัวเอง โดยใช้ หนังสือยืนยันการทำสีรถ ยื่นเรื่อง
    พอดีผมเอาหนังสือยืนยันการทำสีรถ ติดกลับมาด้วย ใครอยากได้ ใครอยากได้แวะมาเอาที่ผมได้คับ

27. blue63

blue63 New Member Member

111
    10
    0
    ข้อมูลดีๆๆ เยี่ยมครับ

28. โต้@SOHC

โต้@SOHC New Member Member

52
    2
    0
    อยู่ระยองครับ หาไม่ได้ หาได้ เค้าเหมารวมเลย5000 ใครอยู่ใกล้ๆแหล่ง ผมโอนเงินให้ฝากซื้อได้มั้ยครับ

29. hnan action group

hnan action group New Member Member

15
    0
    0
    ได้ความรู้มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    เพราะยังไม่ได้แจ้งไรเลย
    วางเครืิ่่อง+เปลี่ยนสี+ซันรูฟ+ยังผ่อนอยู่เลย อิ อิ

30. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    เยียมเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้