มีปัญหามาถามครับผม ความร้อนขึ้นปกติ ฟองน้ำในหม้อน้ำ และ หม้อพักน้ำ

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย taifar, 23 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. taifar

taifar New Member Member

151
    2
    0
    พอดีมีปัญหา รถเพิ่งซ่อมเสร็จ อาการก่อนซ่อม น้ำดัน ฝ่าโก่ง ประเก็นรั่ว
    รอบนี้ สั่งตัดประเก็นเหล็ก ปาดฝา 0.3
    พอวันนี้ลองสตาทขับดูก็ปกติครับ
    ผมขับ daihatsu mira l500s 5ประตูคับ
    เครื่อง ef-rl
    แต่วาล์วดังมาก
    พอเมื่อกี้กลับมาถึง สังเกตเห็น ตอนดับเครื่อง มันมีฟองน้ำ ปุดๆ เข้าไปในถังพักน้ำ
    พอเปิดฝาหม้อน้ำมาดู ก็น้ำปกติ พอสตาทเครื่อง น้ำมันเหมือนจะดันออกแบบไม่ได้พุ่งหรือน้ำโดด
    มันเป็นเหมือนฟองอากาศเล็กๆขึ้นมา แล้วน้ำก็ค่อยๆล้นออกที่ฝาหม้อน้ำ
    ทีนี้ ความร้อนมันก็ปกติ พอพัดลมทำงาน น้ำมันก็หายลงไป ผมก็เติมน้ำไปต่อ
    พอปิดฝาหม้อน้ำ แล้วขับรถออกไปข้างนอก สังเกตเห็น เหมือนฟองน้ำเล็กๆ เข้าไปในถังพักน้ำ
    แต่จำนวนน้ำ มันก็ไม่ได้ขึ้นมานะคับ เท่าเดิม

ผมก็สับสน อีกใจคิดว่าเป็นที่ การไล่อากาศในหม้อน้ำ (---เอ่ออ เพิ่งคิดได้ รถผมไม่ได้ใส่วาล์วน้ำ--) เกี่ยวกันมั้ย
    แล้วเรื่องวาล์วดัง - - แต่ประเก็นก็เพิ่งเปลี่ยนเป็นประเก็นเหล็ก ฝาก็ปาดมา 0.3 พอตอนขับดูความร้อน ก็ปกติ แต่พัดลม มันไม่ค่อยติด เพราะเทอร์โมความร้อนยังไม่ถึงขั้น แต่ผมถอดวา่ล์วน้ำออก เกี่ยวกับอากาศ ที่มันมีมาบนหม้อน้ำมั้ยคับ
    ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
    ขอบคุณครับผม

2. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0
    ถ้าไม่ได้ใส่วาล์วน้ำมันไม่ต้องไล่ลมนิพี่บอล ประเก็นเหล็กหนาเท่าไหร่อะพี่ แล้วก้ ไม่มั่นใจว่าเวลาใส่ประเก็นเหล็กต้องเอากาวป้ายป่าวอ่า พี่ลองโทรถามพี่เทพดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้