อยากใส่แม็ก15 ให้มิร่าจะไปหาซื้อยางได้ที่ไหนครับ

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย mira_rungsit, 1 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mira_rungsit

mira_rungsit New Member Member

153
    2
    0
    ผมอยากจะใส่ล้อขอบ 15 แล้วที่นี้จะไปซื้อยางที่ใช้ใส่กับล้อ 15 ที่ใส่กับมิร่าได้ที่ไหนบ่างครับ รบกวนด้วยนะครับ

2. namp00

namp00 New Member Member

30
    0
    0
    มันใส่ได้ด้วยเหรอครับ......ที่เคยเห็นสุดๆก็แค่ 14 ถ้าใส่ 15 คงต้องปาดซุ้มออกเป็นคืบแน่เลย.....

3. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0
    15 คับ

ไม่ต้องปาดไรเลย

4. mira_rungsit

mira_rungsit New Member Member

153
    2
    0
    อยากรู้ที่ซื้อครับ ไม่ได้อยากดูรถใครอะครับ ขอบคุณครับเปลี่ยนหน้า เพิ่มล้อนี้ผมทำมาจนเบื่อและครับน้อง

5. mira_rungsit

153
    2
    0

ใส่ได้ครับ เพียงแต่หายาง 175/50/15 มาใส่ แต่ตอนนี้ผมจะลองเอา 195/45R15 มาใส่ดูนะครับ

สำหรับท่านที่รู้แล้วไม่บอก

จริงๆแล้วที่ซื้อยางมีอะครับ ราคาประมาณเส้นละ 1800-2200 บาท ผมหาได้หมดทุกไซด์ทุกขนาดอะครับ

รวมๆกันสั่งเราก็จะได้ใส่แม็ก 15 หล่อๆ แถมเจาะรูดุมล้อเป็น 4รู100หาแม็กสวยๆใส่ง่าย

แต่ที่มาถามก็เพื่อไว้เปรียบเทียบ แต่คนที่ใส่อยู่กลับไม่ตอบ แต่ดันมาโพต?อวดรูปรถตัวเองให้ดูสะงั้น

โชคดีครั เดี๋ยวปัดสั่งยาง 16 มาใส่แบบไม่ปาดอะไรเลยให้แมร่งดูให้งงสะเลย 5555555555

6. TamakinG

TamakinG New Member Member

41
    2
    0
    ใจเย็นๆ กัน เน้อ ..

7. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    ใจเย็นๆนะครับน้า น้องมันคงไม่ได้มีเจตนาจะกวนน้าหลอกครับ
    เข้าใจว่าน้องมันคงตั้งใจจะตอบคำถามของคุณ Namp00 เท่านั้น
    แต่อาจจะผิดพลาดตรงที่ไม่ได้ดึงกระทู้ต้นฉบับออกมาตอบ

ทั้งนี้คำถามที่น้าถามมา ยอมรับตรงๆเลยครับว่าผม และหลายๆคน
    ก็ไม่ชำนานเรื่องล้อ เลยไม่ได้ช่วยตอบ เพราะเท่าที่เคยใส่ก็หาของมาจากเทพอีกที
    ซึ่งแหล่งที่หาของบางทีผมยังต้องถามน้าเลย..^_^

ใจเย็นๆนะครับน้าบอย

8. MIRADRAG

MIRADRAG New Member Moderator

115
    3
    0
    เราคิดบอยน่าจะอ่านกระทู้และเข้าใจผิดนะครับ

แต่ที่อ่านกระทู้แล้ว เราก็ไม่ค่อยเข้าใจความหมายนะ ยังไงโทรมาหาหน่อยละกันนะ จะได้ไม่ผิดใจกัน
    เราโทรไปแล้วแต่บอยเปลี่ยนเบอร์น่ะ ถามจ้ำเค้าก็ไม่ได้เมมเบอร์ไว้

ส่วนเรื่องที่ซื้อยาง โต๋ เค้าคงไม่รู้หรอก เพราะของที่ใส่ในรถโต๋ทุกอย่าง เอามาจากเราทั้งนั้นครับ
    ถ้าอยากรู้ละเอียดๆเรื่องล้อ ไว้จะหาที่โพสให้นะ ปกติเราจะไม่โพสยาวๆเพราะเราเล่นจากมือถือ มันช้าน่ะ พิมพ์ยาวๆแล้วมันชอบค้างครับ
    นี่ตอนนี้ก็ใช้คอมฯน้องมาโพส

9. namp00

namp00 New Member Member

30
    0
    0
    โอ๋สงสัยเรื่องนี้ต้องมาจากผมแน่เรย
    ผมต้องขอโทดก่อนละกันครับ.....
    ผมเองไม่มีความรู้มากเลยถามส่งเดชไปอย่างงั้น....
    ผมขอโทดอีกทีละกันนะครับ....

น้ำพุ

10. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0

ขอโทดนะครับ แต่ไม่เข้าใจครับ บอร์ดมีไว้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ พอดีผมใส่ 15 อยู่ไงครับ แล้วผมก็ตอบพี่ น้ำพุ ข้างบน เพียงแต่ผมไม่ได้กดอ้างอิงข้อความเดิม หรือมันอาจจะอยู่ในกระทู้ของคุณเท่านั้น
    ก็โอเครครับ ถ้าอย่างงั้นวันหลังผมก็จะไม่ตอบครับ ถ้ามันเป็นกระทู้ของคุณ แล้วผมตอบแล้วทำให้ใครเสียผลประโยชน์หรือ หรือทำให้ใครเสียหน้า หรือ ตอบกระทู้แล้วทำให้เด่นกว่าใคร ทั้งๆที่ตัวผมไม่ได้คิดอะไรเลยก็เถอะ ผมก็จะไม่ตอบครับ

แล้วขอโทดนะครับ ที่บอกว่าอวดรูปรถตัวเองอะครับ ขอโทดนะครับ ไม่ได้อวดครับ เพียงแต่แลกเปลี่ยนความคิดกันเท่านั้นครับ เพราะพี่น้ำพุเค้าบอกเคยเห็นแค่ 14 ก็เลยเอามาลงให้ดู
    namp00 " มันใส่ได้ด้วยเหรอครับ......ที่เคยเห็นสุดๆก็แค่ 14 ถ้าใส่ 15 คงต้องปาดซุ้มออกเป็นคืบแน่เลย..... "
    ผมก็ตอบแค่ว่า 15 คับ ไม่ได้ปาดไรเลย ก็แค่นั้น แล้วก็ลงรูปให้ดูเฉยๆ แต่กลับโดนด่าว่า มาโพสรูปตัวเองอวดสะงั้น
    ถ้าคุณบอกว่าถามเพื่อเปรียบเทียบ ถ้าผมตอบว่าผมใส่ 15 แล้วที่บอกว่า คนที่ใส่อยู่กลับไม่ตอบ ผมใส่แล้วผมตอบ แล้วผมโดนแบบนี้ ใครมันจะไปอยากตอบครับ ไม่ได้อยากอวดอะไรมากหรอกครับ แล้วก็ไม่ได้อยากโชว์ด้วย

ถ้าคุณไม่พอใจที่ผมมาโพสในกระทู้คุณ โอเค ผมลบครับ ผมไม่อยากมีปัญหากับใครทั้งนั้น บอกไว้ตรงนี้เลยครับ

ปล. พูดกะผมอะ พูดดีๆ ผมก็รู้เรื่องครับภาษาไทยฟังออกครับ อ่านออกครับ ไม่ต้องมาพูดว่า " แต่ดันมาโพต?อวดรูปรถตัวเองให้ดูสะงั้น " หรอกครับ ผมคิดว่าตัวผมเป็นคนมีเหตุผลพอ พูดดีๆก็เข้าใจ

ถ้าตั้งกระทู้ถามแล้ว พอมีคนตอบแล้วคุณตอบกลับแบบนี้ ผมก็ไม่มีอะไรจะพูดครับ

ที่ตอบกระทู้นี้ ไม่ได้ต้องการจะเอาชนะ ไม่ได้จะหาเรื่อง ไม่อยากจะอะไรทั้งนั้น ไม่ได้อยากดัง ไม่ได้อยากจะเด่น ไม่ได้อยากจะเหนือกว่าใครทั้งนั้น เพราะสมาชิกทุกท่าน มาถาม บางเรื่องที่ผมตอบได้ บางเรื่องที่รู้ผมก็จะตอบคร่าวๆเท่าที่รู้จริงเท่านั้น รอคนที่รู้จริงๆ รู้ชัวร์ๆมาตอบรายละเอียดอีกทีนึงแต่ เสียความรู้สึกว่า อยู่คลับนี้มาก็หลายปีอยู่ ที่จำได้คร่าวๆก็น่าจะ 5 6 ปี หรืออาจจะมากกว่านั้น ไม่เคยเจออะไรแบบนี้

ขอให้โชคดีครับ !

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 เมษายน 2010
  11. mira_rungsit

153
    2
    0
    ประเด็นคือกระทู้นี้ถามหาที่ซื้อยาง 15 ครับน้อง

ตัวเองใส่ยาง 15

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 13:43:18 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:43:03 ----------

ประเด็นคือกระทู้นี้ถามหาที่ซื้อยาง 15 ครับน้อง

ตัวเองใส่ยาง 15 อยู่

12. Dampachiz

359
    1
    0
    ประเด็นคือผมตอบพี่น้ำพุครับ ว่าใส่ได้ไม่ต้องปาด แต่ไม่ได้กดอ้างอิง เพราะปกติผมก็ไม่ค่อยกดอยู่แล้ว เพราะในคลับ คุยกันเองส่วนมากทุกๆคนจะเป็นกันเอง ไม่ได้มีปันหาอะไรมากมายอยู่แล้ว

แต่วันหลังผมและทุกคนจะจำไว้ครับว่ากระทู้ของคุณ ต้องตอบเฉพาะเรื่องของคุณเรื่องเดียวและต้องเป็นเรื่องที่คุณถามเท่านั้น ห้ามตอบเรื่องอื่น

ขอบคุณครับ

13. mira_rungsit

153
    2
    0

ตัวเองใส่ยาง 15 อยู่ก็น่าจะตอบคำถามเจ้าของกระทู้ก่อนนะครับน้อง

ไม่ใช้เอารูปรถมาโพต์ให้ดูเจ้าของกระทู้เขาไม่ได้อยากดูรถนิครับน้อง

แล้วสมาชิกที่ถามต่อเค้าก็ไม่ได้ตั้งคำถามว่าอยากดูรถใครนี้ครับน้อง

แล้วน้องเอารูปรถน้องมาโพต์ให้ดู โดยไม่ได้สนใจว่าเจ้าของกระทู้เค้าถามว่าอะไรเหรอครับน้อง

แล้วไอ้คำถามนี้น้องคิดว่าน้องไม่รู้ไม่ชัวร์เหรอ ทั้งที่น้องใส่ล้อ 15 อยู่นะครับน้อง

ถ้าซื้อต่อเค้ามาก็บอกว่าซื้อต่อเค้ามาก็ บอกสิครับว่าที่ผมใส่อยู่ซื้อต่อจากใครมาครับน้อง

แล้วไอ้ที่น้องบอกว่าอยู่คลับนี้มานาน พี่ก็อยู่มาไม่ได้น้อยกว่าน้องหรอกมั่งครับน้อง

แล้วที่บอกว่าพูดดีๆก็รู้เรื่องภาษาไทยที่เจ้าของกระทู้เขาถามยังอ่านและแปลความหมายไม่ออกเลยน้อง

ถามใหม่แล้วกันครับว่า "อยากใส่แม็ก15 ให้มิร่าจะไปหาซื้อยางได้ที่ไหนครับ " นี้คือคำถามนะครับอาจจะเป็นภาษไทยวันล่ะประโยคครับน้อง

ถามครับว่าถ้ามีคำถามแบบนี้คนที่อ่านหนังสือออกจะตอบได้ว่าอย่างไรครับน้อง หรือจะตอบว่า " 15 ครับ ไม่ปาดรายเลย" แล้วโพต์รูปรถให้ดู

ถ้าบอกว่าอยู่คลับนี้แล้วเจอแบบนี้เสียความรู้สึกของน้อง ผมก็บอกตรงๆเหมือนกันครับว่าผมก็เสียความรู้สึกครับมากๆเช่นกันครับน้อง

ผมเองอยู่คลับนี้มานานครับ ไม่เคยอยากที่จะเอาชนะใครครับ ไม่อยากเด่น ไม่อยากดังครับ อยากเป็นคนธรรมดาครับ

แต่เด็กบ่างคนเติบโตขึ้นมาหน่อย เป็นมอสเข้าหน่อย อายุเล็กน้อยมาแทนตัวขึ้นมา คุณ/ผม ตีเสมอรุ่นพี่ผมไม่เคยทำครับน้อง

ไอ้คำว่า "ผมและทุกๆคน" อย่าเอามาพูดครับ เพราะมันเป็นเรื่องของ "คุณกับผมเท่านั้น" คนอื่นเขาไม่เกี่ยวอย่าไปเกี่ยวเขาเข้ามาด้วยครับ

ไม่ต้องหาพวกเข้ามาครับ เรื่องของเราครับ อย่ามั่วครับ หรือบอร์ดนี้เป็นบอร์ดเฉพาะคนแค่กลุ่มคนบางกลุ่มครับ คนอื่นมาถามอะไรไม่ตอบรู้แต่พวกตัวเอง

จะได้รู้ไว้ต่อไปใครเข้ามาถามไม่ใช่พวกคุณ ไม่ตอบ แต่จะออกแนวโชว์อย่างเดียว ผมผิดเองครับที่มาโพต์ถามเพื่อต้องการอยากรู้ข้อมูลในนี้

ก็นึกว่าจะได้รับคำตอบดี ข้อมูลดีจากสมาชิกรุ่น เก๋าที่อยู่มา 5-6 ปี คงจะมีข้อมูลเยอะ แต่ที่ไหนได้ กับได้รูปรถเอามาให้ดูการ เค้าใส่แต่ไม่ตอบว่าซื้อมายังไงได้มาจากไหน

จากคำถามของบุคคลภายนอกกลุ่มที่อยากรู้ เฮอะๆๆ ตลกดีครับ

ผมขอบคุณบ่างครับ ขอบคุณครับ

14. MIRADRAG

MIRADRAG New Member Moderator

115
    3
    0
    สรุปว่าจบกันแล้วนะ ทั้ง บอย และ โต๋
    รักๆกันไว้ครับ เพื่อนๆพี่น้องคลับเดียวกันทั้งนั้น
    สมาชิก ต่างเพศ ต่างวัย ต่างอาชีพ มันอาจมีกระทบกระทั่ง ไม่เข้าใจ ผิดใจกันบ้างเป็นธรรมดา
    ยังไงก็ อภัยให้กัน ยกโทษให้กันนะครับ

15. BigBoss

BigBoss New Member Member

44
    0
    0
    195/45r15 ซื้อได้ที่ ลาดพร้าว สปอร์ตแม็กซ์
    175/50r15 ซื้อได้ที่ สหรุ่งโรจน์

16. mira_rungsit

153
    2
    0
  17. กระทู้นี้ สนุกดีนะคับ.. .เรื่องยางเล็กๆ นี่มันใหญ่จิงๆ !!
    เข้าเรื่องเลยดีก่าคับ ยางอ่ะมีขายเยอะแยะคับ ถ้าขอบ 15 -165/50/15 toyo tire เส้นละ 3800 ของญี่ปุ่นนะคับ ผมไม่รู้นะคับว่าเส้น 1800-2200 ของคุณเป็นญี่ห้ออะไร หรือจะเป็น ขอบ16 165/45 165/40 แต่ถ้ารีบจะสั่งเลยค่าส่ง 9000 บาท
    ถ้าจะเอาต้องสั่งครับ ถ้า 17 ก็มี 165/40-35 ยาง nankang รับรองเรื่่องยางอ่ะ ไม่ติดล้านเปอร์เซ็น อยู่ที่ออฟเซทแม็กด้วย กรุณาศึกษาก่อนด้วยล่ะค้าบบบบบบบ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 เมษายน 2010
  18. mira_rungsit

153
    2
    0
    มันจะมันส์ไม่มันส์ มันอยู่ที่การตอบมั่งครับคุณ..... มันเป็นกระทู้ถามยางเล็ก ไม่ได้ยิ่งใหญ่คับบอร์ดคับกลุ่มใครหลอกครับคุณ....

ส่วนผมเองต้องการแค่มาหาข้อมูลเพื่อไปเปรียบเทียบครับ จุดประสงค์อื่นไม่มีครับ......คุณ

ไอ้เรื่องยางเล็กๆตอบง่ายๆ นี้มันตอบอยากเหลือเกิน ยากจริงๆ เหลือเกิน 5555555

ไอ้ยางเส้นล่ะ 1800-2200 นี้ที่สอบถามมาได้ ก็เป็นยางที่เพื่อนๆที่เค้ามีมิตรภาพมีความจริงใจให้เค้าบอกกันมาแหละครับ....คุณ

ส่วนยาง 165/50/15 ที่บอกเส้นล่ะ 3800 บาท ผมซื้อได้ถูกกว่านั้นนะคร๊าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ตอนนี้ก็ใส่ล้อหน้าอยู่อะครับ 165/50/15 ซื้อมาเส้นล่ะ 2 พันกว่าบาทเองครับ จะเอาป่าวครับสั่งที่ผมคิดแค่ 3500 บาทพอ

ส่วนยางหลังผมใส่ 195/50/15 อยู่คร๊าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ซื้อที่เมืองไทยนี้แหละคร๊าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แต่พอมาใส่แล้วผมว่ามันดู เหมือนเด็กขาลีบนะครับ อยากจะใส่ 175/50/15 หรือ 195/45/15 มากกว่า

ที่ผมจะเปลี่ยนแม็กเปลี่ยนยางนี้ พอดีไปได้แม็ก 15 หน้ากว้าง 7 นิ้วมาอะครับ แล้วอยากเอามาใส่มิร่า

พอมาคำนวนสูตรแล้วมันไม่เหมาะที่จะใส่ ยาง165/50/15 นะคร๊าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

อันนี้เป็นสูตรการคำนวนยางอะครับ เอาไว้คำนวนกันนะครับ อย่างผมไม่กั๊ก

ไม่โต๊ดครับ http://www.rimsntires.com/rt_specs.jsp (คำนวนการใส่ยางจากแม็กที่เรามี)

คนอย่างผมอะครับอายุปูนนี้แล้วครับ 33 แล้ว ทำอะไรไม่คิด ไม่คำนวน ไม่ปรึกษา ไม่ศึกษา ก็คงแก่ไปวันๆแล้วอะคร๊าบๆๆๆๆๆๆ

ตอบคุณนะครับสำหรับข้อมูลนะครับคุณอั้น อุตสาห์มาตอบอยู่ถึงเชียงใหม่ ขอบคุณมากๆครับแต่ผมหาได้ถูกกว่านั้น

แล้วค่าส่ง 9000หุหุ...ผมสู้ไม่ไหวครับ...จน 555555 แล้วก็ยาง 17 ผมก็รู้ครับว่าใส่ได้ครับ ยางมือสองสภาพสวยเพื่อนผมก็มี

แต่พอดีมันไม่ได้ต้องการขนาดนั้นนะครับ ต้องการแค่พอดีๆ ครับไม่ต้องการล้ำเกิน

ยังไงก็ขอโทษทุกท่านนะครับ ผมเองอาจจะมาถามคำถามผิดที่ผิดทาง ผิดกลุ่มผิดฝูง นะครับ ขอประทานโทษเป็นอย่างสูงนะครับ สำหรับกลุ่มพวกท่านครับ

ใจเย็นๆนะครับ รถผมก็มีสติ๊กเกอร์ DAIHATSU WORK SHOP และก็มี"ใช่ซิ...รถกูมันถูกนี่" เหมือนกันนะครับ ต้องถ่ายมาให้ดูมัยคร๊าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

19. จิงเหรอคับ . ..ถ้าพี่มีขอบ 17 ผมอยากได้อ่ะคับ เท่าไหร่ๆ ถ้าถูกกว่าที่ผมหาได้ ผมเอา เพราะ 9000 ผมก็ไม่มีปัญญาสั่งเหมือนกัน ผมไม่มีตัง แึค่เติมน้ำมันรถ ทุกวันก็แย่ละ 4โล/ลิตร เฮ้อ. ..

20. mira_rungsit

153
    2
    0
    ที่บ้านและที่ผม ไม่มีอะครับ ยางขอบ 17 ผมคงไม่สั่ง ไม่หาอะครับ หายางที่มีขายอยู่แล้วที่บ้านเราดีกว่าครับ

แหม..แต่พูดถึงขนาดขับรถ 4โล/ลิตร แค่เงิน 9000 นี้ขำๆมั่งครับ สนิมๆ ขี้เกลือๆเลย คนจนทำไม่ได้นะนี้ 5555555

ผมอะมีมิร่าคันเดียวใช้ทั้งบ้านครับ อิอิ ทุกวันนี้ใส่ยาง 12 ก็กัดก้อนเกลือกินแล้ว 5555555

ชื่อบอย..ครับ "จนขั้นเทพ" ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

21. job01

job01 New Member Member

4
    0
    0
    แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กรกฎาคม 2010
  22. tindonut

tindonut New Member Member

4
    0
    0
  23. willyroy

willyroy New Member Member

1
    0
    0
    ขอปรึกษาพี่ๆ นิดนึงคับ
    พอดีว่าผมมีแม็ก วีออส อยู่คับ (195/50/15) สามารถใส่มิร่าได้เลยหรือป่าวคับ
    ที่ผมทราบมาก็คือต้องเจาะรูดุมล้อใหม่ จาก 4รู 110 เป็น 4 รู 100
    ถ้าหากว่าใส่แล้วล้อหลังต้องทำอะไรเพิ่มบ้างคับ เพราะผมสังเกตเห็นว่าเวลา เวลาบรรทุกคนนั่งหลัง 2 คน
    ซุ้มล้อหลังครอบล้อลงไปประมาณ 1-1.5 นิ้ว คับ (ยางเดิมขนาด 155/70/12)
    ขอบคุณล่วงหน้าคับ..

24. wutz

wutz New Member Member

24
    0
    0
    ขอบ 15 ยาง 195/50 จริงใส่ได้นะ ติดกันชนนิดเดียว แต่รถจะไม่สวยตรงที่มันสุง ถ้าจะให้สวยต้องตัด ซุ้ม ทำโปรงถึงจะสวยคับ ถ้าแนะนำใส่13 185/60 ดีกว่า หน้ากว้าง 9 หล้ง 9ก็ได้คับ ยางหาง่ายด้ว ถูกๆๆ 1500 ต่อเส้น

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 00:23:23 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 00:22:25 ----------

ขอบ 13 รถจะดุน่ารักดีคับ

25. เท่าที่อ่านมา คุณ mira rungsit นี่เหวี่ยง และเหวงน่าดู ฮ่าๆๆๆ ไร้สาระ ยอมรับความจริงบ้างนะ กบในกะลา

26. เออ จริงฟังดู นี่ก็รู้มากอยู่น่ะแล้วมาถามทำไม ยางซื้อที่ไหนเนี่ย

27. ไม่รู้อะไรอย่างเสือกครับ เรื่องเค้าจบกันไปตั้งนานแล้วเข้ามาเสือกไม่รู้เรื่องราวเลย ไอ้เกรียน

เหวี่ยง หรือเหวงนี้ชื่อคุณพ่อคุณเหรอครับ คันมากก็จัดมาครับเข้ามาระบุตัวตนจริงๆหน่อย ไม่ใช้เป็นอีแอบตุ๊ดว่ะ ไอ้เกรียน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้