ถึงเวลาเปลี่ยนยางแล้ว ช่วยตัดสินใจหน่อยคับพี่น้อง !!!

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย Graphic, 3 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Graphic

Graphic New Member Member

181
    3
    0
    เรื่องของเรื่องเมื่อเช้าแม่โทรมาบอกว่าล้อหน้าซ้ายมันชอบแบนอยู่เรื่อยๆ ซึ่งปัญหานี้ผมก้อรู้มาตั้งแต่ก่อนมาอังกิดแล้ว ซึ่งเกิดจาก ยางที่ใส่มันค่อนข้างเก่าแล้วแล้วและมันดึงแก้มมาก ( falken รุ่นไรจำไม่ได้ 215/45/17 ใส่กับล้อ 8.5นิ้ว ) ที่ไมได้เปลี่ยนตอนนั้นเพราะว่าไม่ค่อยมีคนใช้เลยกะจะเปลี่ยนตอนกลับบ้านทีเดียว แต่ทีนี้บางวันพ่อผมเอาไปใช้บ้าง ก้อเลยเปนห่วงเค้ากลัวยางจะไปบึ้มระหว่างทาง

choice ตอนนี้ที่สนใจๆอยุ่มี 3 ตัวคับใครพอรู้ๆบ้างช่วยหน่อยนะคับเอาเปนแนวทางตัดสินใจ

-AD08
    -RE11
    -RE01R

อีก1 คำถามคับ ล้อหน้า 8.5 หลัง 9.5 ควรจะใส่ size ไหนดีคับ

รถไม่ได้ใช้ประจำวันนะคับ เรื่องเสียงตัดไปเลย เพราะปกติเสียงเครื่องก้อดังกลบหมดแระ :(

ขอบคุนมากกค้าบบ

2. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    RE11R น่าจะดีที่สุดนะครับ เท่าที่ฟังๆคนอื่นเค้าเล่ามา แต่ผมรักโยโกฮาม่าอะ เหอๆๆๆๆ

ว่าแต่จะกลับมาช่วงไหนครับ จะได้นัดมิตติ้ง หวังว่าช่วงนั้นรถพี่จิมและพี่บอยจะเสดแล้วด้วย จะได้มี 2000GT+งาน custom made มาจอดด้วยกันทั้งหมดเลย (คุณกราฟ พี่หนุ่ม พี่จิม พี่บอย) อิอิอิ

3. Graphic

181
    3
    0
    ขอบคุณคับโจ้ ใจจิงก้อสนๆ ad08 เหมือนกัน ชอบลายมันอะสวยดี แต่ก้อเหนหลายๆคนบอกว่า รวมๆแล้ว RE ดีกว่า

รักพี่เสียดายน้อง ...:cry:

ผมอาจจะได้กลับช่วงปลาย May อะคับปิดเทอมประมาน 3 อาทิตย์ เหนไปมีตติ้งกันแล้วอิจฉาจัง ถ้าได้กลับไม่พลาดอยู่แล้วคับ

4. ton_mb

ton_mb New Member Member

24
    0
    0
    ส่วนตัวที่เคยสัมผัสนะครับ RE01R สุดยอด ด้าน เกาะ หนึบๆ แต่เสียงดัง กว่า AD 07 AD 07 เกาะ น้อยกว่า แต่เงียบกว่า
    ตอนนี้ RE01R คงจะไม่มีขายแล้ว คงเป็น RE11 แทน และ AD 08 แทนครับ สุดๆ คง RE11 แต่ขับในเมือง AD08 ก็พอครับ ยาง เทพ ทั้งคู่

5. ถ้าในตัวเลือกที่บอกมา เสียงไม่ดังหรอก กราฟ เพราะมันยังไม่ใช่ soft compound เต็มตัว เหมือนพวก RE540S, dunlop 03G, TOYO R888 พวกนี้ดังจนกลบทั้งเสียงเครื่อง และเครื่องเสียง

ตอนผมจะเปลี่ยนยาง เคยจะเอา RE11 นะ แต่ dealer ที่ติดต่อ มันเรื่องมาก จะสั่ง 215-40 กับ 245-40 อย่างละคู่ มันไม่ยอม มันบอกต้องสั่งไซส์เดียวกัน 4 เส้น เลยรำคาญแม่ง ไปใส่ good year RS sport ซะเลย ราคาถูกกว่าหน่อย เกาะดีเหมือนกัน

หน้า 225 หรือ 235 หลัง 255 หรือ 265 ครับ แล้วแต่หน้ายางด้วยนะ ว่ารุ่นนั้นมัน over size รึเปล่า

6. Graphic

181
    3
    0
    ขอบคุนทุกคนคับ

ว่าแต่ good year RS sport นี่ลายสวยเหมือนกันนะเนี่ย ชักสนใจแล้วอะดิ ฮี่ๆ พี่ยอดซื้อมาเท่าไหร่อ่า

7. 215-40 ซื้อมา 5 กว่าๆ

235-40 ซื้อมา 6 กว่าๆ

245-40 ซื้อมา 7 กว่าๆ ส่วนไอ้กว่า นี่ กว่าเท่าไหร่ จำไม่ได้ว่ะกราฟ

ตอนแรกนึกว่ามันจะสวยแต่รูป เพราะใจไม่ค่อยศรัทธา good year อยู่แล้ว แถมดอกยางมันก็ดูเหมือนเลียนแบบ P-zero corsa ด้วย แต่พอใช้แล้วก็โอเคเหมือนกันนะ เกาะดี

ใช้มาตั้งหลายเดือน ดอกไม่สึก แต่ไประยองรอบนี้กลับมาสึกไปบานเลย............555 ไม่รู้ว่า บรรดา 01R กะ neova สึกไปเยอะเหมือนกันไหม

8. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    ที่ผมใช้นะ

ยางหน้า toyo รุ่นไหนจำไม่ได้แล้ว ล้อกว้าง 8.5" ยาง 215/45/17 ยางโตโยมันบวมๆอยู่แล้วเลยคิดว่าน่าจะใช้ยี่ห้ออื่นมากกว่า

ยางหลัง re01r ล้อกว้าง 9.5" ยาง 255/40/17 การยึดเกาะนี้ชอบเลย ออกตัวแล้วมีความรู้สึกว่าหัวจะหลุดจากตัวเลย แต่ยางมัน over เลยดูจะอ้วนๆไม่ค่อยสวย หลังจากไประยองมายางหายไปเยอะ

ความคิดส่วนตัวคิดว่า re01r ยางมันหมดเร็ว ถ้าใช้ไม่บ่อยก็ตัดปัณหานี้ไปได้เลย แต่ถ้าใช้บ่อยๆก็ต้อง ad 08 ครับหมดช้ากว่าแถมหนึบพอๆกัน ส่วน re11 เพื่อนที่ใช้อยู่เซงกับการที่ยางใช้ได้หน้าเดียวไม่สามารถสลับยางได้ ถ้ารถตั้งศูนย์ ไม่ได้ 0 กินยางแน่นอนครับ

9. AraRick

AraRick New Member Member

78
    1
    0
    แล้วเวลาฝนตกตัวไหนดีสุดอะครับ ตอนนี้ใช้ Dunlop Sport Maxx ถ้าถนนเปียกๆตูดมันปัดอยู่เรื่อยเลย เพื่อนๆเป็นกันไหมครับ หรือว่ายางเทพแค่ไหนก็เอาไม่อยู่อะ ตามstyle MR2

10. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ได้ข่าวว่าชิ้วใช้ RE01 จนยางแตกเลย 555555

11. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    บังเอิญคนขับมันแรงเกินยางอ่ะ มานเลยรับมะหวายยย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้