KE10 ใช้เฟืองท้ายรุ่นไหนได้บ้างครับ

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย big_rx, 27 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. big_rx

big_rx New Member Member

10
    0
    0
    KE10 ครับ พอดีเฟืองท้ายตัวเก่าหอนดังมากครับและเพลากลางก็ไม่ดีแล้วครับหลวมมากดังแคร้งๆๆๆๆตลอด ช่วยแนะนำเฟืองท้ายที่ใช้แทนกันได้และเพลากลางด้วยนะครับ

เครื่อง 4K เกียร์ธรรมดาครับ

ใครมีเฟืองท้ายทั้งเส้นกับเพลากลางช่วยแนะนำด้วยนะครับขอที่สภาพดีไม่หอนครับและเพลากลางที่ไม่หลวมราคาไม่แรงมากจะได้สู้ไหวเพราะยังต้องซ่อมอีกเยอะฮือๆๆๆๆ:cry:

2. -เค-

-เค- New Member Member

29
    0
    0
    ถ้าจะเอาเฟืองท้ายที่เป็นลูกมาใส่ ไม่ได้เอาเพลาท้ายมาทั้งเส้น ถ้าล้อหลังเป็นดรัมเบรค ใช้กับพวกเป็นดรัมด้วยกันได้หมดครับ สังเกตุ น๊อตเฟืองท้ายจะมี 8 รู ก็จะใส่กับพวก 8 รูด้วยกันได้หมด พวกนี้จะเป็นลูกเล็ก แต่ถ้าลูกใหญ่จะเป็นของพวก ke70 ที่เป็นดิสเบรคอันนี้จะใหญ่กว่า ใส่กันไม่ได้

ก็อย่างที่บอกใช้ของ ke อะไรก็ได้ใส่ได้แหละ มีหลายอัตราทดให้เลือก ลองเลือกเองโมเองสนุกดี อัตราทดยิ่งน้อย รถยิ่งเร็ว

ของคุณ ke10 คิดว่าเป็น 4.3 (22/9) ลองสัก 3.9 ท่าจะดีนะ (43/11) ลองถามตามเชียงกงดูนะ

3. sukontaman

sukontaman New Member Member

13
    0
    0
    รบกวนถามคุณ เค หรือผู้รู้คนอื่นๆ นะครับ
    1. เฟืองท้ายของ ke30 เครื่อง 4 k 4 เกียร์เดิมๆ นี่มันเป็นเบอร์อะไรหรอครับ แบบว่ายังไม่ทราบเบอร์และอัตราทดของตัวเองเลยว่าเท่าไหร่ เลยเปรียบเทียบกับเฟืองตัวอื่นๆที่จะเปลี่ยนไม่ถูก
    2. มีวิธีการดูเบอร์ หรืออัตราเฟืองท้าย แบบง่ายๆไหมครับ (แบบไม่ต้องถอดน๊อตออกมาดู)
    3. ถ้าเดิมเฟืองท้ายของ 4k แล้วเปลี่ยนเครื่องเป็น 5k ควรเปลี่ยนเฟืองตามด้วยหรอเปล่าครับ
    4. เบอร์และอัตราของเฟืองท้ายที่เหมาะกับเครื่อง 5k ในบอดี้ KE30 ควรเป็นเบอร์อะไร และหาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ
    ปล. ขอบคุณสำหรับคำตอบไว้ล่วงหน้าครับผม

4. -เค-

-เค- New Member Member

29
    0
    0
    1 ไม่จำเป็นต้องตรงรุ่นหรอก โมเองก็ได้ สนุกดี

2 อัตราทด 4.1 หมายความว่า เพลากลางหมุน 4.1 รอบ ล้อหมุนไป 1 รอบ ถ้าคุณไม่อยากแกะมานับเฟือง ก็ลองเข็นรถแล้วมองใต้ท้องดูสิ 55

3 เหมือนข้อ 1

4 แนะนำ 3.7 เดือยหมู 11 บายศรี 41 ซี่ หารกันได้ 3.7 ถ้าไม่มีเอา 11-43 ก็ยังดี 3.9 เบอร์ยิ่งน้อยปลายยิ่งเร็วแต่อัตราเร่งจะลดลง

ผมก็ใช้ 5K เหมือนกันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้