ช่วยดูหน่อยครับ ราคานี้ แพงหรือถูก ถ้าแพงจะได้ไม่ทำกับร้านนี้อีกครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย backbone, 12 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. backbone

backbone New Member Member

40
    1
    0
    เรื่องมีอยู่ว่า แอร์มันไม่เย็นครับ เลยเข้าไปทำแอร์ แต่ช่างถามว่าเครื่องเคยฮีทมั้ย

ก็บอกว่าเคย 2 ครั้ง (ผมเคยเอามาโพสที่นี่ทีนึงอะครับที่เข็มความร้อนมันเด้งเกินเก)

เค้าก็บอกว่าน้ำมันเครื่องหรือไม่ก็น้ำมันเกียร์นี่แหละครับมันรั่วเข้าไปในหม้อน้ำ อาจจะเป็นเพราะฝาสูบ

เลยคิดว่าไหนๆก็ไหนๆละ ทำไปเลยทีเดียวก็ได้เลยให้ช่างทำไป ทีแรกคุยไว้ 7 พันครับ พอทิ้งรถไว้วันนึง

วันรุ่งขึ้นช่างโทรมาบอกว่า แหวนรองแทนเครื่องน่าจะเปลี่ยนไปด้วยเลย เพราะรู้สึกว่ามันจะหลวมแล้ว 4 อัน 3,500.-

รวมค่าแรง ผมก็เลยเปลี่ยนไปเลยละกัน ไหนๆ ก็รื้อแล้ว สรุปแล้วได้รถมาก็ดีขึ้นครับแต่ราคาเนี่ย :sad:

ก็เลยมาลองถามพี่ๆดูครับ ว่าราคาร้านนี้ผมโดนโขกหรือว่ามันก็พอถูไถ ถ้ามีไรจะได้ไปทำกับเค้าอีก เพราะว่าใกล้บ้านดีครับ (ตรงข้ามวัดพระธรรมกาย รังสิต คลองหลวง)

ปะเก็นฝาสูบ+ฝาสูบ 550+5500
    น้ำมันเครื่อง+กรองเครื่อง 650+150
    ค่าแรง (ฝาสูบ) 1200
    ท่อข้างเครื่องเล็ก 160 x 3
    ท่อข้างเครื่องใหญ่ 250.00
    โอลิง 15 x 2
    เหล็กรัดเล็ก 20 x 2
    เหล็กรัดใหญ่ 40 x 2
    สวิทซ์น้ำมันเครื่อง 200.00
    วาล์วหายใจ 220.00
    ฝาหม้อน้ำ 120.00
    น้ำยาหม้อน้ำ 150.00
    แหวนลูกสูบ (แท้) + ค่าแรง 3,500.00
    กาวดำ 200.00
    ชาร์พก้านสูบ 850.00
    ล้างหม้อน้ำ 400
    ล้างตู้แอร์ + แว๊กเติมน้ำยาแอร์ + น้ำมันคอม 1000
    ดรายเออร์ 500.00

ผมรวมเองจากใบเสร็จ มันได้ 18,xxx .- ครับแต่ช่างรวมมาให้ 15,020 .- บาทครับผม -..-

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ :D

ปล.ผิดพลาดตรงไหน ขออภัยด้วยนะครับ ^^

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 เมษายน 2010
  2. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    เดี่ยวรอผู้รู้นะครับ ผมไม่เคยเปลี่ยนมากๆ แบบนี้อะครับ

3. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    เครื่องอะไรครับ

4. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    แค่แอร์ไม่เย็น เห็นรายการซ่อมแล้วลมแทบจับ เรื่องราคาบางอย่างดูแล้วโอเคนะครับ อย่างน้ำมันเครื่อง กรองเครื่อง หรือล้างตู้แอร์

แต่งงนิดนึงว่า แค่แอร์ไม่เย็นนี่ต้องเปลี่ยนเยอะขนาดนี้เลยเหรอ ...

แต่ทำแล้ว แอร์เย็น เครื่องไม่ฮีท วิ่งดีขึ้นก็โอเคครับ ...

5. backbone

40
    1
    0
    อ้อ คืออย่างนี้ครบ รถบี 14 ผมเครื่อง 1,500 ครับ

มันเคยฮีทเพราะท่อน้ำหลุด 2 ครั้งครับ แล้วผมก็ไปไสฝาสูบมา 2 ครั้งเลย (ห่างกันอาทิตย์นึงได้ เพราะมันหลุดที่เดิม 2 ครั้งเลยครับ) เมื่อประมาณกลางปีที่แล้ว พอใช้มาเรื่อยๆ ก็ไม่มีปัญหาไรจนกระทั่งน้ำมันเครื่องมันรั่วออกมาตรงเบ้าหัวเทียนอะครับ เลยไปเข้าอู่ ให้ช่างซีลยางเบ้าหัวเทียนใหม่ แล้วพอดีเค้าไปเห็นน้ำในหม้อน้ำมันเหมือนมีน้ำมันอยู่อะครับเค้าก็เลยถามๆ ว่าเคยฮีทบ้างมั้ย น้ำในหม้อน้ำหายบ้างมั้ย ท่อน้ำดูบวมๆ อาจจะเพราะมีน้ำมันไปปนอยู่ในน้ำ ทำไรมาบ้าง ก็บอกๆเค้าไปอะครับ เค้าก็ลองวิเคราะห์ดู ก็น่าจะเป็นที่ฝาสูบครับ เลยตัดสินใจทำไปละครับ ;)

6. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ถ้าเครื่อง 1,500 ค่าฝาสูบแพงมากครับ

แล้วค่าแรงก็ ซ้ำซ้อนกันเกินไปหน่อย

7. backbone

40
    1
    0
    ถ้าอัดผมมาแรงๆ จะได้ไม่ไปทำแล้วอะครับ ปกติฝาสูบนี่ราคากลางๆ ประมาณไหนหรอครับ

ปล.รู้สึกเหมือนกันครับว่าค่าแรงทำไมไม่รวมไปเลยทีเดียว - -*

8. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    ค่าแรง ร้านเดียวกัน น่าจะเหมาแฮะ ไม่น่าแยกยิบย่อย

9. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    ทำมาแล้วแอร์เย็นเครื่องยนต์ไม่มีปัญหาก็สบายใจแล้วครับ ราคาพอๆ กับเปลี่ยนเครื่อง GA15 เลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้