EK2000 D16Y8 Auto จะเปลี่ยนผ้าเบรกคู่หน้า ใช้ของอะไรดีคับ???

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย woon_why, 30 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    EK2000 D16Y8, Auto จะเปลี่ยนผ้าเบรกคู่หน้า ใช้ของอะไรดีคับ???

1. Nisin ของศูนย์
    2. Bendix standard
    3. Bendix metal king

อยากได้แบบ เบรกดีกว่าเดิม หนึบกว่าเดิม ผงเบรกน้อย+เสีงไม่ดัง อ่ะคับ

แต่ร้านที่ทำช่วงล่างประจำๆ(บางอ้อการยาง) เค้าแนะนำให้ใช้ของเดิม (Nisin) อ่ะคับ
    พี่เค้าบอกว่า มีลูกค้าที่ใช้รถรุ่นนี้ แล้วเปลี่ยนไปใช้ Bendix เวลาเบรกจะมีเสียงดังออกมา แก้ไม่หาย ต้องเปลี่ยนผ้าเบรกใหม่อย่างเดียว
    ก็เลย ลังเล ว่าจะเอายังไงดี

รบกวน ผู้รู้ช่วยแนะนำให้ทีคับ ยี่ห้ออื่นๆ ก็ได้นะคับถ้าใช้ดี แต่ราคาอย่าแรงมากนะคับ คู่นึงอย่าให้เกิน 2500 เป็นราคาที่รับไหวคับ..

ขอบคุณทุกๆความเห็นล่วงหน้านะคับ จะรอฟัง เดี๋ยวเสาร์นี้จะไปเปลี่ยนแล้ววววว

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ยากเลยครับ ถ้าต้องการผงเบรคน้อย เสียงไม่ดัง แล้ว เบรคดีกว่าเดิม หนึบกว่าเดิม

ส่วนใหญ่ ผ้าเบรคเกรดดี ๆ มักจะมีผงเบรคมากขึ้นตามมาด้วย ตอนผ้าเบรคเย็น ๆ มักจะมีเสียงดังอีกตะหาก

เหมือนจะต้องเลือกเลย ว่าอยากได้แบบไหนมากกว่ากัน เบรคดี หรือ ฝุ่นน้อย

ถ้าให้แนะนำ ตามเสปคนี้ คงแนะนำ ให้เปลี่ยนเบรคใหญ่ขึ้นครับ เป็นพวก H22 แล้วใช้ผ้าเบรค nissin น่าจะตอบโจทย์มากที่สุด

3. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    เอาอันที่ แพงที่สุด

4. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ถ้า 3 ตัวเลือกนี้ก็ ข้อ 3 ครับ เพราะ 2 ข้อแรกก็เหมือนเดิม

5. woon_why

274
    20
    18
    ผ้าเบรคเย็น... คือเพิ่งจะขับใหม่ๆอย่างนี้หรอคับ มันจะดังมากไหม๊คับ
    แล้วต้องขับ นานขนาดไหนคับ ถึงจะเงียบบบ
    เรื่อง ผงเบรค ทำใจยอมรับได้ อ่ะคับ

6. woon_why

274
    20
    18
    ผ้าเบรคเย็น... คือเพิ่งจะขับใหม่ๆอย่างนี้หรอคับ มันจะดังมากไหม๊คับ
    แล้วต้องขับ นานขนาดไหนคับ ถึงจะเงียบบบ
    เรื่อง ผงเบรค ทำใจยอมรับได้ อ่ะคับ...

7. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    เบรคไม่ค่อยอยู่ด้วยนะครับ เมทอลคิงตอนมันเย็นอยู่

8. woon_why

274
    20
    18
    สรุปว่า ตัวเลือกที่3 ดีสุดใช่ป่ะคับ???

9. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ใช้ NBP ของ NATIONAL อยู่ หลังจากใส่มา ประมาณ ต้นปี ยังไม่ดังนะครับ แต่ฝุ่น เยอะดี เหมือนกัน แต่เบรคอยู่ กว่า ของ nissin โรงงาน

10. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    NB-P กล่องดำครับ ราคาไม่แรงมาก เบรคดี แต่ฝุ่นอาจจะมีนิดหน่อย

11. Pikba

Pikba New Member Member

258
    1
    0
    แล้วดูยังไงหรอครับว่าผ้าเบรคมันจะหมด..

12. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ใช่แล้วครับ ดีเยี่ยมครับ

13. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ใช้ของ 0 คับ

14. woon_why

274
    20
    18
    ไปจัดมาเรียบร้อย แล้วคับ
    ขอบคุณทุกๆคำแนะนำ และ ความเห็นคับบบบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้