อยากทราบวิธี ถอดคอลโซล ประตูหน้า

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย parnudon, 31 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. parnudon

parnudon New Member Member

106
    0
    0
    Rover 623
    อยากทราบวิธีถอดคอลโซลประตูหน้าครับ ใครรู้บ้างหรือมีรูปวิธีการถอดได้ยิ่งดีเลย
    จะถอดเพื่อเปลี่ยนลำโพง แล้วลำโพงคู่หน้านี่กี่นิ้ว

ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 มีนาคม 2010
  2. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    ผมเคยถอด แต่จิงๆ รอคนที่ชัวกว่าผมมา คอนเฟิม ก็ดีคับ

ตรงที่เปิดประตู มีน๊อต ตัว แล้วก็ ตรงที่วางแขน มีอีกตัว !!

มีเดือย ที่ แงะออกได้ เลยตรงช่วงหน้าๆ ประตู ไอตุ่มกลมๆ นั่น !!

ไม่แน่จัยว่า ขาดน๊อตตรงไหนรึป่าว เชีคก่อน ถอดคับ ยกขึ้นนิดนึงแล้ว ค่อยๆ กระแทกมันออกมา แล้วก็ ระวัง ที่เปิดประตูด้วย

ลำโพงของเรา รุ้ สึกจะ 5 นิ้วน๊ะคับ ถ้าจำไม่ผิด

อย่างที่บอก รอคน ชัวมาคอนเฟิม ผมกถอดนานแล้ว จำม๊ะค่อยได้ !!! สุ้ๆ คับ !!

3. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    ผิดๆ ๆลำโพง เรา ไม่ใช่ 5 นิ้ว ครับ ผิดๆๆๆ

จำตัวเลขสับสน รอคนมาคอนเฟิมชัวดีกว่าเดียวงงง !!! ๆไปใหญ่

4. .นปช.

.นปช. Guest

0
    0
    0
    เอาใจช่วย..ช่างมือใหม่..

แผงประตูจะมีน๊อตสกรูอยู่สี่จุด
    1.ตรงที่มือเปิดด้านในอยู่ใต้ฝาปิดวงกลมๆสีดำให้เอาไขควงเล็กๆปากแบนงัดฝาเปิดออกจะเห็น.
    2.ที่ใต้ท้าวแขนมีสองจุดอยู่ด้านบน1ตัวและล่าง1ตัวสองตัวนี้จะอยู่ในลัษณะเฉียงๆเวลาไข
    3.ตรงชายประตูด้านล่าง1จุดตำแหน่งต่ำกว่ากลอนประตู
    การถอดให้คลายน๊อตสกรูออกให้หมดแล้วถอดฝาครอบมุมกระจกส่องข้างออกด้วยงัดออกเบาๆ
    และให้ถอดมือเปิดประตูออก่อนโดยดึงออกมานิดหน่อยแล้วใช้ไขควงเล็กๆงัดก้านเหล็ดออกจากตัวล็อค
    ตอนดึงออกอย่าดึงออกมาตรงๆนะให้เลือนไปด้านหน้านิดหน่อยเพราะมันมีเขี้ยวสลักอยู่
    หลังจากนั้นให้ดึงแผงประตูออกโดยงัดจากด้านล่างก่อนพอหลุดออกแล้วให้อ้าแผงประมาณ1คืบ
    แล้วยกขึ้นด้านบนเอียงไปข้างหน้าระวังเบ้าหมุดกลอนประตูจะแตกง่ายมากถ้าไม่ระวังดันออกด้วยแรง
    เบาๆก็หลุดออกมาแต่อย่าเอาออกมาเลยนะเพราะจะมีตัวต่อสาย(คอนเน็คเตอร์2-3ตัว)ให้ปล็ดออกก่อน
    ค่อยยกออกมา..ไหนๆถอดแล้วก่อนใส่ไปหาแผ่นพลาสติกตัดเป็นรูปตามแผนเดิมแปะกันน้ำใหม่เลยก็ดี
    ใส่จาระบีรางกระจกไปด้วยเลยเพราะจะได้อยู่กับเราไปอีกนานไหนๆรื้อแล้วทีเดียวจบ..
    ..ปล.ตอนงัดส่วนใหญ่หมุดล๊อคแผงจะหักซ่ะส่วนใหญ่ไปซื้อมาเปลี่ยนด้วย..
    ...ขอให้สำเร็จเน้อ...

5. parnudon

parnudon New Member Member

106
    0
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวว่างๆจะลองทำดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้