กระทู้ให้ข้อมูล ข้อแจกจ่างของ pvc film (ที่ร้านหุ้มรถบอกว่าเป็นของเกรดสูง) กับสติ้กเกอร์(ที่ชอบพูดกั

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย speedexteme, 5 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. speedexteme

speedexteme New Member Member

233
    7
    0
    ขอออกมาใหข้อมูลนิดนึงครับ เพราะลูกค้าเข้าใจผิดกันเยอะมาก เพราะร้านรับหุ้มรถบางร้านที่บอกว่าเขาคือผู้นำด้านงานนนี้มาเป็น 10 ปี แต่ก็ไม่ได้รู้ข้อมูลจริง (ผมขอไม่เอ่ยชื่อร้านนนะ เพราะร้านที่ดีมีคุณภาพก็มีอยู่ด้วยครับ) เพราะลูกค้าโดนให้ข้อมูลมาผิดๆ ทำให้ร้านที่ใช้ pvc film หรูหรา ไฮโซ แต่ร้านที่เรียกกันว่า สติ้กเกอร์เป็นร้านเกรดต่ำ
    เริ่มกันที่
    1. pvc film - film จริงจริงแล้วเป้นชื่อของสติ้กเกอร์อีกชื่อหนึ่งซึ่งทางต่างประเทศใช้เรียก โดยจะเรียกสติ้กเกอร์ที่อยู่ในหน้าม้วน หรือแผ่นที่ยังไม่แปลรูป ส่วน สติ้กเกอร์นั้น เขาใช้เรียก แผ่น pvc film ที่แปลรูป หรือตัดเป็นประโยค หรือเป็นลดลายแล้วครับ แต่ในประเทศไทย นิยมใช้คำเดียวเหม่รวมเลย ว่า sticker ดังนั้นเวลาพี่น้อง ไปหาซื้อในต่างประเทศบอกเขาว่าสติ้กเกอรื เขาจะไม่รู้จักกันครับ แต่ถามว่าเป้นตัวเดียวกันมั้ย ตอบว่าใช่ครับ ไม่ใช่สิ่งแตกต่างหรือแปลกใหม่อย่างไร

2.ส่วนที่ชอบบอกกันว่า pvc fiim ต้องใช้ความร้อนในการติด ผมไม่เคยเห็นช่วงสติ้กเกอร์คนไหน ไไม่ใช้ไดร์ หรือ ความร้อนในการติดสติ้กเกอร์ครับ

3.ถ้าจะขายงานลูกค้าแพงๆ ต้องใช้ของพรีเมี่ยมตามราคานะครับ ผมเจอเยอะครับ คิดลูกค้าแพง แต่ ใช้ของเกรด ไม่สมราคาให้ลูกค้า (มารื้อทำใหม่ที่ผมก็เยอะนะ)
    ฟิล์มหรือ สติ้กเกอร์นั้น แบ่งเป็น 3 ชนิดหลักๆ ในโลกครับ
    3.1 ฟิลม์เกรด c-b calendered monomeric
    เป็นสติ้กเกอร์เกรดต่ำ 1-3 ปี มีความยืดหยุนต่ำ เข้าโค้งไม่ได้ ด้วยการผลิด calander เป็นกรารนำพลาสติกเข้าลูกกลิ้งเพื่อยืดออกเป็นแผ่น ก่อนจะไปกลิ้งทับบนกาวแล้ว นำมาเข้า roll ม้วน โดยผสมน้ำยา monomalic ร้านตัดตัวหนังสือส่วนใหญ่ชอบใช้ฟิลม์อันนี้เพราะมีราคาไม่แพงครับ
    3.2ฟิลม์เกรด a calendered polymaric เป็นฟิลม์ที่มีการผลิดแบบชนิดแรก เป็นฟิลม์ เกรดกลาง-สูง แต่เกรดของพลาสติกจะสูงกว่า และผสม น้ำยา polymaric ที่มีคุณสมบัตร ช่วยให้มีการยืดหยุ่นได้ดีกว่า เข้าโค้งได้ 10-20 %
    ความคงทน3-5 ปี
    (ดังนั้น คำว่า carlender ตามศัพย์วงการแล้วจะเรียกว่าฟิลม์รีด ที่มีการยืดพลาสติกออกเป็นแผ่น พลาสติกจะโดนยืดมาแล้ว ส่วนหนึ่ง ทำให้เโดนยืดออกมากเกินไป หรือ โดนอากาศที่เปลี่ยนแปลง ร้อน -เย็น จะทำให้สติ้กเกอร์มีอาการหดตัว และเด้ง จะมากหรือน้อยขึ้นอยุ่กับเกรดของสติ้กเกอร์ครับ )ในกรณีนี้ จะหุ้มฟิล์ตัวไหนก็ขึ้นอยู่กับงบประมาณ ถ้าใช้สติ้กเกอร์ถูกก็อาจจะมีผลของสติ้กเกอร์ที่ตามมาบ้างครับ
    3.3 ฟิลม์เกรด a+ cast film เป็นฟิลม์ที่ผลิตโดยการเทพลาสติดเหลวลงบนแม่พิมพ์ ทำให้ได้ความบาง และเหนียว โดนตัว สติ้กเกอร์จะไม่โดนยืดตัวมาก่อน ที่ให้คงรูปอยู่ 100% จึงสมมารถยืดตัวได้มาก และไม่มีอาการหดตัวอย่าง 2 ชนิดแรก มีความคงทน 5-7 ปี เหมาะสำหรับการหุ้มสีที่สุดครับ
    ราคาค่าหุ้มจะอยู่ที่ตัวความพอใจของลูกค้า เท่าที่พูดคุยกับร้านต่างๆมามีเรตดังนี้
    1.calender mono เรตราคาจะอยู่ที่ 8000-15000
    2.calender poly ราคา 15000-25000
    3 cast ราคา 30000-100000 เนื่องจากมีสติ้กเกอร์หลายหลายชนิด และราคาต้นทุนแตกต่างกัน
    มีบางที่ ใช้ของไม่ตรงกับราคาที่คิดลูกค้า ใช้ของ b แต่คิดราคา a ผมขอนะครับ อาชีพนี้ต้องอาศัย ความซื่อสัตย์ และรู้จริงในอาชีพ ถ้าจะใช้ของเกรด c ก็ควรบอกลูกค้าตรงๆ เพราะปัจจัยอยู่ที่งบประมาณลูกค้า เขาได้ของที่สมราคาก็โอเค แต่ไได้ของที่ไม่สมราคานี่แย่ครับ ( แต่ก็มีร้านอยู่หลายที่ครับ ที่มีคุณภาพดีและไม่หลอกลวงลูกค้า)
    สรุปนะครับ จะขายงานให้ลูกค้า หลักหมื่น-แสน ขอให้รู้จริง รู้ลึก และทำได้จริงนะครับ วงการสติ้กเกอร์นี้ที่พ่อ dangsticker และ พวกเรา ร้านสติ้กเกอร์ สร้างกันมาจะได้อยู่ไปนานๆครับ

ลืมบอกไป ในสติ้กเกอร์แต่ล่ะยี่ห้อ ก็จะมีฟิลม์ ในทุกเกรดที่กล่าวมาแล้ว ควรเลือกรุ่น เกรด ให้เหมาะสมกับการใช้งานครับ ดังนั้น ต้องศึกษาหรือสอบถามให้ดีครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 เมษายน 2010
  2. jung_za_

jung_za_ New Member VIP

735
    7
    0
    ขอบคุนคับความรู้ดีๆๆ

3. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
    ผู้บุกเบิกมาให้ความรู้

4. Gina

Gina New Member Lady Member

447
    7
    0
    ขอบคุนมากๆคะ

5. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม

6. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ขอบคุณครับ

7. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอบคุณคับ พี่เป็นความรู้คับ

8. WooozaBlue11

WooozaBlue11 New Member Member

217
    3
    0
    ขอบคุณคร้าบพี่อาร์ต

9. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    งั้นถามเพิ่มแล้วจะรู้ได้ไงว่าเป็นเกรดสูง ช่วยบอกแนวทาง ยี่ห้อ รุ่น ให้หน่อยได้ไหมครับ จะได้พอทราบเป็นสังเขป

ขอบคุณครับ

10. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ขอบคุณครับ

11. kae_za

kae_za Member Member

379
    16
    18
    แจ่มๆๆ

12. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    ขอบคุณคราบ

13. speedexteme

233
    7
    0
    dangsticker

ถ้าอยากทราบรบกวนโทมาสอบถามครับ ยินดีให้ข้อมูลครับ 0870871717

14. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
    แน่ นอน จริง ๆ

^___^

15. guarantee

guarantee New Member Member

1
    0
    0
    รับทราบคับผม

16. ^0^ GoTaKa ^0^

^0^ GoTaKa ^0^ New Member Member

2,307
    34
    0
    ขอบคุณคับสำหรับข้อมูลดีๆ

17. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ขอทราบวิธีการดู รหัส หรือ รุ่น ด้านหลังด้วยครับพี่
    พอดีผมชอบซื้อมาหุ้มเอง จะได้ไม่โดนหลอก
    โดยเฉพาะ DRY CARBON อะครับผมเห็นตอนนี้ นอกจาก 3M แล้วยังมียี่ห้ออื่นอีก
    มีสีขาวด้วย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :D

18. speedexteme

233
    7
    0
    dangsticker

เริ่มจากคาร์บอนครับ ปัจจุบันมีอออกมาหลายยี่ห้อ ทั้งจีน ไต้หวัน และทางยุโรป รูปแบบภายนอกใกล้เคียงกับ 3m
    แต่เอกลักษณของ 3 m คือกาว คอมพลาย และสามารถไล่อากาศออกได้ทันที ส่วนตัวแล้ว ผมยังชื่นชอบ 3m ที่สุดในตัวนี้
    ตัวอื่นผมลองแล้วไม่ชอบเท่าไรครับ แต่ตอนนี้มีคาร์บอนเงาออกมาแล้วครับ แต่สนนราคายังสูงอยู่ เป็นของทางยุโรป ครับ
    เราลองมาดูผังเคตตาล๊อคกันครับ
    จะสังเกตเห็นว่า
    ในแต่ล่ะตัวจะมีรหัส รูปพระอาทิตย์ โดย ตัวที่มีพระอาทิตแดง ทาง japan เครมว่า สามารถโดนแดด และความร้อนได้
    ส่วนตัวที่ไม่มีรูป แปลว่าทาง japan ไม่รับประกันเรื่องความร้อน
    ตัว di-noc นี้ เป็นตัวที่ผลิดเพื่อเปน วอลเปเปอร์ครับ แล้วจึงพัตนามาติดรถ ดังนั้น บางตัวจึงไม่รับประกันเรื่องกานโดนแดด

ส่วนตัวหุ้มรถ
    ลองสังเกตครับ ตั้งแต่ทำมา 35 ปี ปัจจุบัน cast film ไม่สามารถ หาซื้อได้ในไทย ต้องสั่งนำเข้าโดยตรงครับ
    ในประเทศไทย ตัวที่ดีสุด และหาซื้อด้ตามตัวแทน คือตัว calender poly ครับ เพราะส่วนตัวผมก็สั่งเข้าเอง จากทางยุโรป และ เมกา ครับ ถ้าเป็นฟิลม์ calender mono หรือ carlender poly ลองสังเกต
    1. อายุรับประกัน ในแคตตาล๊อค จะไม่เเกิน 5 ปี
    2. จะเขียนว่า ฟิล์ม รีด หรือ calender

นี่คือวิธีสังเกตเบื้องต้นครับ

19. thefast

thefast New Member Member

1
    0
    1
    มีปัญหาอะไรกับทาง ร้านเค้ารึเปล่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้