ดูแลคอพวงมาลัย ก่อนจะพังครับ

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย PALM@ARCH, 6 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    หลายๆคนคงเจอปัญหาเรื่องคอพวงมาลัย แกนหักจนทำให้คอหลวมคลอน หรือเปิดไฟเลี้ยวไม่ได้
    กันมาแล้วนะครับพอดีเมื่อวันหยุดที่แล้วพอจะมีเวลาว่างเลยรื้ออกมาดู พบว่าจากจุดยึดทั้งหมด 6 จุด
    แบ่งเป็น ยังดีอยู่ 2 จุด, พอซ่อมได้ 2 จุด และซ่อมไม่ได้แล้วอีก 2 จุด :cry: ดังนั้นเพื่อไม่ให้เสียเวลา
    ไปลงมือกันเลยดีกว่าครับ
    (ดูตามรูปประกอบที่ 1)

เอาจุดที่พอจะซ่อมได้ก่อนนะครับ
    ส่วนนี้จะเป็นส่วนที่ยังแตกหักไม่หมด แต่ถ้าปล่อยไว้แกนพลาสติกจะกรอบไปเรื่อยๆจนหัก
    ดังนั้นจึงต้องดูแลกันหน่อย โดยอุปการณ์ที่ใช้คือ กาวช้าง / ท่อหดตามขนาด / กรรไกร / ไฟแช็ค
    เริ่มจากหยอดกาวช้างเพื่อประสานบริเวณรอยแตกให้เรียบร้อย จากนั้นตัดท่อหดตามขนาดมาสวมลงที่แกน
    แต่อย่าดันไปจนสุดนะครับ เหลือไว้หน่อย เพื่อให้พอรนไฟแล้วมันจะได้หุ้มที่ปลายเรียบร้อยสวยงาม

(ดูตามรูปประกอบที่ 2 และ3)

จุดที่ซ่อมไม่ได้ และต้องสร้างใหม่
    ส่วนนี้จะเป็นส่วนที่แตกหักและเศษหายไปหมดแล้ว หรือหนักหน่อยก็หายไปทั้งแกน
    อุปการณ์ที่ใช้คือ เลื่อย / กาวช้าง / กาว2ตัน / คีม / กรรไกร / สว่าน / แครมป์รัดอลูมิเนียม(หาซื้อตามร้านอุปกรณ์ไฟบ้าน)
    เริ่มจากจัดการตัดส่วนเกินที่ยังเหลือออกให้หมดเลยครับ จากนั้นนำแครมป์รัดอลูมิเนียมมาตัดแต่ง และดัดให้ได้ตำแหน่ง
    โดยใช้กาวช้างช่วยยึดประคองแครมป์ กับ พลาสติกคอพวงมาลัย ระหว่างดัด และ ตัดแต่ง เมื่อได้ตำแหน่งแล้วนำมาเจาะรู
    เลยครับ แต่ต้องเลือกดอกสว่านที่เล็กกว่าตัวน๊อตหน่อยนะครับ เวลาขันเข้าจะได้ฟิตพอดี หลังจากลองประกอบแล้วถ้าสนิทดี
    ก็นำมาติดพอกด้วยกาว2ตันได้เลยครับ

(ดูตามรูปประกอบที่ 4 ซึ่งจะตามมาพรุ่งนี้ 555+)

2. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    ใครทำหักวะ 555

3. PALM@ARCH

341
    2
    18
    คุ้นๆไหมหละ 555+

4. chino

chino New Member Member

10
    0
    0
    พี่..ของน้องมันไปตกข้อ "จุดที่ซ่อมไม่ได้ และต้องสร้างใหม่" เกือบหมดเลย

ขอรูปปลากรอบด้วยนะ ไม่งั้นจะขับไปให้ซ่อมถึงหน้าบ้านนะ

5. PALM@ARCH

341
    2
    18
    เด่วจัดให้นะครับ
    พอดีงานท่วมหัวเลยช่วงนี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้