ใครเคยใช้ยางnitto nt01 มั้งคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย chuti, 24 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chuti

chuti New Member Member

44
    2
    0
    ยางเสียงดังมั้ยคับ แล้วดอกหมดไวป่าว ถ้าเทียบกับad08 กับ re11 ขอบ15เส้นละเท่าไหรคับ

2. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    Nitto NT01 เน้นใช้งานในสนามแข่งมากกว่าที่จะเอามาใช้งานบนถนน
    เนื้อนิ่ม ดอกหมดไว ไม่ใช่สิ ต้องเรียกว่าเนื้อยางหมดไวมากกว่านะ เพราะมันแทบจะไม่มีดอกยางแล้ว เกาะถนนบนพื้นแห้งได้ดี ยิ่งได้อุณหภูมิของยางที่เหมาะสมแล้วจะดีมากๆ (ยางร้อน) แต่พื้นเปียกต่ำสุดๆ ก็ไม่เหมาะที่จะเอามาใช้บนถนนอยู่ดี เว้นแต่คุณจะเอามาทำกิจกรรมบางอย่างบนถนน

ข้อมูลเพิ่มเติม ถ้าต้องการรู้ว่ายางจะใช้งานได้นานหรือเปล่า ให้ดูที่ Treadwear ที่ด้านข้างของยาง ตัวเลขยิ่งมาก ยิ่งใช้งานได้นาน ส่วนตัวเลขน้อย ใช้งานได้น้อยยางจะเนื้อนิ่มกว่า แต่ก็เกาะถนนมากกว่า
    BS RE-01R, RE 11 Treadwear 180
    YH Advan AD07, AD08 Treadwear 180 (ข้อมูลจากผู้ผลิต ไม่มีข้อมูลที่ด้านข้างของยาง)
    Nitto NT01 Treadwear 100

ยางสลิค ที่ใช้ในรถแข่งจะมี Treadwear อยู่ราวๆ 5-30 ไม่เกิน 50

3. champ_ck4

champ_ck4 New Member Member

265
    0
    0
    ความรู้ทั้งนั้นคับ ผมก็เล็งๆ NT01 เหมือนกัน แต่มันคงต้อง วิ่งสนามอย่างเดียวเลย

4. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    กำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกันครับ ขอสอบถามเพิ่มเติมว่า RS Sport กับ RE-11 ค่า Treadwear เท่ากันหรือเปล่าครับ แล้วก็ตัวไหนน่าสนใจมากกว่ากันครับ(สำหรับใช้แข่งเป็นหลัก)

ขอบคุณครับ

5. gu_gonk

gu_gonk New Member Member

183
    4
    0
    อยากรู้มากๆคับ ถ้าเอามาวิ่งบนถนนทั่วไป ความเร็วประมาณ 80-110 จะใช้ได้นานมากไหมครับ ประมาณกี่ กม.

6. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ความรู้อีกแล้ว

7. @nice car

@nice car New Member VIP

436
    19
    0
    กระทู้ดีมีประโยชน์ up ไปอย่าให้เสีย

8. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    ตามกลุ่มตลาดของยางทั้ง 2 รุ่นนี้ น่าจะพอๆ กัน แต่ว่ายาง RS Sport เป็นยางสัญชาติอเมริกา แต่รุ่นนี้ผลิตที่ญี่ปุ่น (กับรุ่น Revspec) ไม่ได้ทำตลาดในอเมริกา ก็เลยไม่ได้ทดสอบ Treadwear จึงไม่มีค่า Treadwear ที่ด้านข้างของยาง เพราะยางที่จะขายในประเทศอเมริกาต้องมีค่า Treadwear ของยางอยู่ด้วย ลองดูในเว็บขายยางของอเมริกาส่วนใหญ่จะมีค่า Treadwear ของยางอยู่ด้วย แต่ Goodyear RS Sport ไม่มีขายในอเมริกา

แต่จากที่ทดสอบการใช้งาน RS Sport ในสนามแข่งหมดเร็วกว่า RE-11 แต่ประสิทธิภาพการเกาะถนน ใกล้เคียงกันทั้งคู่
    ถ้าใช้งานบนถนนก็คงหมดพอๆ กันแหละ

นับเป็น กม. คงจะยาก แต่ถ้าใช้งานบนถนน มันไม่ได้หมดเร็วจนรู้สึกได้ขนาดนั้นนะเนื่องจากการใช้งานบนถนน ก็ไม่ได้ทำให้สึกหรอเร็วเหมือนกับที่ใช้ในสนามแข่ง แล้วยิ่งวิ่งด้วยความเร็วแค่นั้นเอง แต่ถ้าเข้าโค้งบ่อยๆ ก็น่าจะหมดเร็วกว่า แต่คุณจะสัมผัสถึงความรู้สึกกับยางที่เกาะถนนอย่างชัดเจน แต่ยางต้องอยู่ในอุณหภูมิที่เหมาะสมก่อนนะ พร้อมกับพื้นแห้งๆ ไม่งั้นได้คุยกับกำแพงหรือฟุตบาทแทน
    แต่รับรองได้ว่าการใช้งานโดยรวมอายุสั้นกว่ายางเรเดียลทั่วไปแน่นอน แถมยังเปลืองน้ำมันมากกว่าเนื่องจากยางมีหน้าสัมผัสกับพื้นผิวถนนมากกว่า

9. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

10. KengRacing

932
    113
    43
    แนะนำหัวข้อความรู้เกี่ยวกับ Treadwear, Traction, Temperature
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?729088

อยากจะพิมพ์หัวข้อนี้มานานล่ะ พอดีตอบหัวข้อนี้ เลยให้ความรู้เพิ่มเติมอีกสักหน่อย น่าจะเป็นประโยชน์ต่อการเลือกยางได้มากขึ้น

11. dogtown

dogtown New Member VIP

302
    9
    0
    พี่เก่งมาเองเลย อิอิ

12. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    Treadwear ของยางรุ่นต่างๆ

Dunlop SP Sport Maxx TT Treadwear = 240
    Goodyear Eagle F1 GS-D3 Treadwear = 280
    Toyo Tires Proxes R888 Treadwear = 100
    Nitto NT01 Treadwear = 100
    Federal 595 RS-R Treadwear = 140
    Yokohama Neova AD07 & AD08 Treadwear = 180
    Protenza RE-01R & RE11 Treadwear = 180
    Hankook Ventus R-S2 Treadwear = 200
    Kumho Ecsta MX KU15 Treadwear = 220
    Toyo Tires Proxes T1R Treadwear = 280
    Protenza RE001 Treadwear = 220
    Achilles 123 Treadwear = 220
    Silverstone FTZ Sport EVOI VIII Treadwear = 280
    BF goodrich G-Force Sport Treadwear = 340
    Michelin Pilot Sport 3 Treadwear = 320

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มีนาคม 2010
  13. ELeven Racing

ELeven Racing New Member VIP

373
    3
    0
    เยี่ยมมมมม

14. AZUESHii

AZUESHii New Member Privilege

145
    5
    0
    สาระดีๆจริงครับ ขอบคุณ RC WEB อยากโดนมากๆ NT01

15. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ดอกยอา และแก้ม โหด มากๆ ครับ อิอิ

16. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    อ่านแล้วได้แนวความคิดได้มากขึ้นจริงๆ ขอบคุณมากๆครับ

17. เพิ่มเติม RS sport ไม่หอน และ ดอกไม่หมดไวครับ แต่รู้สึกว่าจะเอาไปเทียบกับ RE11 หรือ พวก toyo R888 หรือ dunlop 02-03G ไม่ได้นะครับ ยางคนละแบบกัน

18. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    กระทู้ความรู้อัพไปคับ

19. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    RS Sport กับ RE-11 มันเป็นยางเรเดียลในกลุ่มเดียวกันและเกรดเดียวกันไม่ใช่หรอครับ(หรือผมเข้าใจผิด) ส่วน R888 กับ 02-03G มันเป็นยางซอฟท์ ซึ่งมันไม่อยู่ในกลุ่มเดียวกันกับ RS Sport และ RE-11 อยู่แล้วนิครับ

20. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    แวะมาเก็บความรู้ครับผม

21. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ความรู้ดี ดี

22. gu_gonk

183
    4
    0
    ลองมาแล้วครับ NT01 ลองขับครั้งแรก ตกใจเลยครับ นึกว่าลากเกียร์
    เสียงมันดังเหมือน TECH จะเปิด ดังจริงๆนะครับ งงไปเลย
    แต่พอขับแล้ว ก็เริ่มเงียบลงเรื่อยๆที่ความเร็ว 80-100
    รู้สึกมั่นใจมากขึ้นตอนเข้าโค้ง
    สรุป หนึบดีคับ แต่ต้องแลกมาด้วยความดัง น้องๆ OFF ROAD เลยครับ
    เยี่ยม สวย โหด

23. MOO - VTEC

2,228
    74
    0
    ขอถามต่อหน่อยนะครับ
    ยางHankook R S2 ใช้วิ่งเซอร์กิตได้มั้ยครับรถซีวิคสามประตูเครื่องบี16 หรือมีตัวไหนแนะนำบ้างก็ดีครับ
    ขอบคุณครับ

24. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ยางอะไรก้อใส่วิ่งเซอร์กิตได้คับ
    ขนาดยางติดรถจากโรงงานก้อลองวิ่งมาแล้วคับ แต่จะใช้ speed ในโค้งได้น้อยกว่าคับ
    RS2 ก้อเคยใช้เหมือนกันคับตอนสมัยหัดขับแรก ๆ
    พอเปลี่ยนมาเป็น REO1R ถึงเข้าใจว่ายางดี ๆ มันเป็นอย่างนี้นี่เอง ^_^
    ยาง hiperformance สามารถทำเวลาต่อรอบได้ดีกว่ายางธรรมดาทั่วไป ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับผู้ขับขี่ว่าจะสามารถดึงประสิทธิภาพของยางออกมาได้มากน้อยเท่าใด

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 มีนาคม 2010
  25. KengRacing

932
    113
    43
    ตามที่แจ๊สตอบไป ถูกต้องแล้ว

ว่าแต่จะแข่งรายการอะไรล่ะ ถ้า ณ ปีนี้ จากข้อมูลรถคุณและใช้ยางเรเดียลได้ น่าจะเป็นรายการ N3K ซึ่งเค้าอนุญาตให้ใช้ยาง Nitto NT-01 ได้ น่าจะเป็นรุ่น F เกือบทั้งหมด
    แนะนำให้คุณใช้ยาง NT-01 เลย แล้วคุณจะค้นพบว่า ยางที่เกาะถนนในโค้งมันเป็นยังไง ถ้าทำช่วงล่างดีๆ เลี้ยวเข้าโค้ง เหมือนจะรู้สึกว่ามันดูดเข้าไปในโค้งเลย

แต่ถ้ารายการอื่นหรือรุ่นที่คุณแข่งไม่ได้อนุญาตให้ใช้ยางเนื้อนิ่ม (soft) ยางเรเดียลที่แนะนำให้ใช้วิ่งเซอร์กิตตามนี้
    BS RE-11 (RE-01R รุ่นเก่าไปแล้ว ไม่แนะนำให้ใช้ช่วงหน้าฝน มันลื่น วิ่งหลายๆ รอบยางร้อนมากก็ลื่นอีก แต่รายการ N3K คงไม่มีผลเรื่องนี้ เพราะยางไม่ทันร้อนก็เข้าเส้นชัยแล้ว :D)
    YH Advan AD08
    GY RS Sport
    ไม่ได้เรียงว่ายางไหนดีกว่า แล้วแต่คนชอบ ผมลองมาหมดแล้ว ชอบทั้งหมด ไม่ได้เข้าข้างใคร :)

แต่ก็มีบางรายการกำหนดค่า Treadwear ของยางเอาไว้ไม่ต่ำกว่า 200 ก็ต้องไปดูในหัวข้อที่เราแนะนำไว้ให้ก็ได้ ว่ายางรุ่นไหนใกล้เคียงหรือสูงกว่า 200 แต่ประสิทธิภาพจะด้อยกว่ายางที่แนะนำไว้ข้างต้น

26. MOO - VTEC

2,228
    74
    0
    ขอบคุณพี่ทั้งสองครับ
    ตอนนี้ผมใช้ BS RE01 R อยู่คิดว่าจะลองรุ่นอื่นดู

27. gu_gonk

183
    4
    0
    ดังพ่อด่าเลยคับพี่น้อง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้