อย่างนี้ Oxygen sensor ตรงเขาควายเสียใช่หรือเปล่าครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย aukpr, 19 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aukpr

aukpr New Member Member

261
    0
    0
    หลังจากที่ไฟ Engine โชว์ผมก็ทำการเช็คโค้ด ปรากฏว่าเป็น 01 กับ 41 ครับ และลองถอด Oxygen sensor ตรงเขาควายออกมาวัดดูึค่าความต้านทานดูปรากฏว่าเป็น Infinity ทุกๆคู่สายเลยครับ (วัดมั่วแบบสลับขั้ววัดทุกขั้วเลยเพราะว่าจำไม่ได้ว่าคู่ไหนเป็น Heater ) แสดงว่ามันเสียแล้วใช่ไหมครับ :cry: :cry: :cry: แล้วผมจะหาได้ที่ไหนครับ :cry::cry::cry:

2. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    รอผู้รู้เลยงับ รอเหมือนกันหงะ แต่ตอนรถผมเป็น เครื่องถึงกับดับเลยคับ เซนเซอร์ ox ygen งะ รอเครื่องเย็นถึงไปต่อได้

3. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    ออกซิเจน ตรงเฮดเดอร์เสียอ่ะครับ อาการมันจะเหมือนรถหายใจหืดหอบ เวลาวิ่งไปก็มีวูบไปเฉยๆ แต่ไม่ถึงกับดับ รอรถก็จะสวิงไม่นิ่ง ถ้าเป็นอย่างงี้ ก็ช่ายครับ เวลาไปซื้อมือสองก็สังเกตุดูด้วยนะครับ เครื่อง D16Y8 ออกซิเจนเซ็นเซอร์ตรงเฮดเดอร์ จะมีสายไฟสี่เส้นนะครับ

4. aukpr

261
    0
    0
    ของผมเครื่องไม่ดับครับแต่รอบเครื่องไม่นิ่ง สวิงไปมาครับ แล้วที่ว่าสามารถใช้ของ โตโยต้าได้นี่จริงหรือเปล่าครับพอดีไปเจอมาจาก http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=51936.0

5. aukpr

261
    0
    0
    ไปถามราคาศูนย์ ที่ศรีราชามา ราคา 6000 กว่า จะเป็นลม

6. yodyayee

yodyayee New Member Member

716
    10
    0
    กำ!! ภาวนาอย่าให้ของเราเจ๊งเล้ยยย

7. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

ราคาศูนย์ประมาณ 6K บาทถูกต้องแล้วคะ เพราะน้องวาเคยเปลี่ยนแล้ว

สิ่งที่อยากเตือน คือ ตรวจสอบให้ดีก่อนว่า Oxygen Sensor หักเพราะอะไร

เพราะว่าศูนย์ที่น้องวาไปเปลี่ยน มันไม่ได้ดู แต่ด้วยความช่างสังเกต

เสียงท่อมันดังแปลกๆ(ตอนนั้นยังติด Catalytic) ปรากฎว่า ใส้ Catalytic มันหลุด

ทำให้ไปตีกับตัว Oxygen Sensor จนหัก นั่นคือสาเหตุที่แท้จริง

ถามว่า ถ้าวันนั้นขับต่อไป มันก็ต้องหักอีก เพราะตัวต้นเหตุยังไม่ได้เอาออกไป

ช่างที่ศูนย์มันบอกว่าให้เปลี่ยนท่อทั้งชุด 20K บาท บ้าหรือเปล่าคะ

ตัดสินใจเอารถออกจากศูนย์ และก็ตำหนิความสะเพร่าของศูนย์ที่ดูแลไม่ได้เรื่อง

เอาไปร้านท่อ ตัด Catalytic ออก ใส่ท่อสูตรแทน จบที่ 3K บาท

ดังนั้นน้องวาคิดว่าควรจะหาสาเหตุที่แท้จริง แล้วซื้อมาเปลี่ยนอู่ข้างนอกจะดีกว่าคะ

เพราะศูนย์ราคาแพงเวอร์ นี่ยังไม่ได้รวมค่าแรงอีกนะคะ

ถ้าต้องการคำแนะนำเพิ่มเติมถามได้คะ ยินดีเข้ามาตอบ หรือ โทรมาถามก็ได้ถ้ารีบ

แต่จริงๆควรรีบเปลี่ยนนะคะ ขอให้หายไวไวคะ

8. aukpr

261
    0
    0
    ของผมเป็นที่ตัวแรกอ่ะครับ ที่มีสายไฟสี่เส้น อาการที่ผมเช็คตัวเซ็นเซอร์เจอก็คือตัวฮีตเตอร์ขาดครับ แต่เห็นคุณวาบอกว่า Catalytic มันหลุดผมก็เสียวๆอีกตัวนึงขึ้นมาซะแล้ว เพราะตอนนี้ท่อผมมันสั่นมากเลยครับ

9. High Voltage

High Voltage New Member Member

5
    0
    0
    ตอนนี้กำลังเป็นอยู่เหมือนกันครับเป็น senser ตัวแรกไป check ที่ศูนย์เมื่อวานช่างบอกว่าตัดออกก็ได้ไม่มีปัญหาจริงหรือป่าวครับ check ราคาที่ศูนย์ 6,946 บาทครับ แต่ถ้าไม่เปลี่ยน Alarm Engine ก็ต้องค้างอยู่เวลาเกิดปัญหาอื่นก็จะไม่รู้เลยเพราะว่าไฟ Engine มันยังติดค้างอยู่ตลอดสิครับ

10. aukpr

261
    0
    0
    แล้วที่เขาบอกว่าใช้ของ toyota ได้นี่มีใครทราบบ้างหรือเปล่าครับว่าจริงหรือไม่อย่างไรครับ

11. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    ที่ใช้ของโตโยต้าแทนได้น่าจะเป็นตัว EACV หรือที่เราเรียกันติดปากว่าไอเดิ้ลอ่ะครับ หัวไอเดิ้ลของเครื่องเดิมเราจะเป็นสีเขียวอ่อน อ่ะครับ ถอดแค่ตรงนั้นสลับกับของโตโยต้าสีเดียวกันได้ครับ เพราะผมเคยลองแล้ว แต่ออกซิเจนเซ็นเซอร์ตรงหน้าเฮดอ่ะครับที่มีสายไฟ 4 เส้นอ่ะครับ ของมือสองเยอะแยะครับ อันละ 800 บาทไม่แพงอย่างที่คิด ของพวกนี้ไม่จำเป็นต้องซื้อของใหม่ แค่ตรงนี้นตรงเดียวครับ แล้วที่มันขึ้นมาสองโค๊ด เพราะพอ อ๊อก หน้าเฮดมันเพี้ยน มันเลยฟ้องว่า อ๊อกที่ท่อยางตรงที่เข้าลิ้นปีกผีเสื้อเพี้ยนด้วยครับ จริงๆเปลี่ยนแค่หน้าเฮดตัวเดียวก็หายแล้วครับ ถ้าหาซื้อไม่ได้จริงๆก็โทรมาครับ 081-7325145 เดี๋ยวซื้อให้เยอะแยะครับไม่จำเป็นต้องเบิกใหม่

12. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    ถูกอย่างพี่อ๋อมว่าเลยคับ มือสองถูกกว่าเยอะ รถผมก็ใช้มือสองอยู่คับ ใช้มา 6 เดือนแล้วก็ยังไม่มีปัญหาอะไรคับ จัดไป

13. aukpr

261
    0
    0

ขอบคุณมากๆเลยครับ เดี๋ยวลองหาแถวชลบุรีดูก่อน ถ้าหาไม่ได้เดี๋ยวจะติดต่อไปครับ

14. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

ที่ว่าจะตัด ตัดอะไรออกคะ ตัว Oxygen Sensor หรือ Catalytic

ถ้าแคต ตัดได้ แต่ ออกซิเจน ตัดไม่ได้นะคะ

15. tee@gods

tee@gods New Member VIP

171
    1
    0
    ตัดออกก็แดกน้ำมันกระจายดิครับ...ลองง่ายแค่ถอดปลั๊กออกแล้วสตาร์ถดูสิ...ถ้าถอดแล้วกะไม่ถอดไม่ต่างกันแสดงว่า เสียชัวร์ แต่ถ้า ต่างกันอยุ่ อาจจะเป็นเพราะสกปรก หรือสายไฟหักในก็ได้นะครับ... เพราะเวลามันพังจริงรถจะน้ำมันท่วมครับ (ไฟเช็คขึ้น คือวิ่งได้อย่างปลอดภัยถึง0มั้งนะ มันเลยถมน้ำมันเพื่อความปลอดภัยครับ)

16. aukpr

261
    0
    0
    ตอนนี้ยังวิ่งได้ปกติอยู่ครับ แต่ค่อนข้างจะกินน้ำมันกว่าปกติ แต่น้ำมันไม่ท่วมครับ กำลังหาเวลาไปหาเปลี่ยนอยู่ครับ

17. aukpr

261
    0
    0
    เปลี่ยนมาเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณทุกๆคนมากครับสำหรับข้อมูล

18. Golf_13

Golf_13 New Member Member

221
    1
    0
    ตักตวงความรู้ครับ สงสัยต้องไปลองหามาเปลี่ยนมั่ง อาการรอบไม่ค่อยนิ่ง ต้องไปลองๆ

19. OFFsmiTH

OFFsmiTH New Member Member

249
    0
    0
    aukprja โดนค่าเสียหายไปเท่าไหร่เหรอครับ

เพราะผมว่า code ของผมขึ้นเหมือนคุณเลย เพียงแต่ยังไม่แน่ใจเท่านั้น รอผู้รู้มาตอบให้อีกกระทู้หนะครับ

20. aukpr

261
    0
    0
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?721143-%E1%C2%A1%CD%D0%E4%CB%C5%E8%E0%A4%C3%D7%E8%CD%A7d16y8-%A4%D9%E0%BB%E9%BB%D52000-A-T%E1%C5%D0M-T-%C1%D5%CD%D0%E4%CB%C5%E8-B16A-%B9%D4%B4%CB%B9%E8%CD%C2
    ตามนี้ครับเขาขายอยู่ติดกับเฮดเดอร์มาเลยไม่แพงด้วย ผมทีแรกคิดอยากเก็บสำรองเอาไว้เหมือนกัน ของผมโดนไปตั้งพันนิดๆรวมค่าแรงครับ ที่จริงซื้อมาเปลี่ยนเองได้ครับ

21. OFFsmiTH

249
    0
    0
    ขอบคุณ aukprja มากๆเลยครับ จริงๆอาการไฟ engine โชว์
    ผมเป็นมาได้ซักพักแล้ว
    แต่เพิ่งจะมีเวลาว่างมาเช็คหนะครับ มิน่าล่ะทำไมถึงได้รุสึกกินน้ำมัน แล้วเร่งไม่ค่อยขึ้น

22. punkskate007

3,546
    1
    0
    OFFsmiTH เป็นเหมือนผมแต่ก่อนอะคับ มัวแต่ใจเย็น ดับเครื่องแล้ว สตาร์ทใหม่ ก็หาย พอหนักๆ เข้า กินน้ำมันแล้วก็ดับไปเลย

23. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    มาเช้คข้อมูลครับ

24. OFFsmiTH

249
    0
    0
    เปลี่ยนแล้ว หายแล้วนะคับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้คับ

25. EK@SRN

EK@SRN New Member Member

383
    6
    0
    อ๊อกซิเจน เซนเซอร์ ตัว 96 กะตัว 99 Lev เหมือนกันป่าวครับ

26. zooz

zooz New Member Member

106
    0
    0
    96 ... สายจะสั้นกว่า

99 ... สายจะยาวกว่า..นอกนั้นทุกอย่างเหมือนกันหมด

99 ถ้าหาของไม่ได้ก็เอาของ 96 ไปตัดต่อสายแล้วบัดกรี..ก็ใช้งานได้

27. EK@SRN

EK@SRN New Member Member

383
    6
    0
    ขอบคุณครับ

28. punkskate007

3,546
    1
    0
    โห แจ่มเลย พึ่งรู้ ขอบคุณงับ

29. OFFsmiTH

249
    0
    0
    เปลี่ยนเลยคับ รับรองแจ๋ววว

30. zooz

zooz New Member Member

106
    0
    0

เพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ

ของตัวปี 96 ปลั๊กสายสั้น..ใช้งานได้กับ ACCORD 94 - 97 ( ACC. 90 - 93 ก็น่าจะใช้ได้ต้องลอง )

จากประสบการณ์ที่เคยใช้ทั้ง..ACCORD / EK. ( HONDA จะทำอะไหล่ชิ้นนึงใช้ได้กับรถหลายๆรุ่น )

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้