เบาะ THREE CROWNS กับ Recaro SPG ของแท้ต่างกันตรงไหนมั่ง? ใครทราบบอกที

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย mengpood, 22 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mengpood

mengpood New Member Member

45
    2
    0
    ใครทราบบอกทีได้มั้ยครับว่าเบาะ THREE CROWNS กับ Recaro SPG ของแท้ต่างกันตรงไหนมั่ง
    เรื่องรูปลักษร์ภายนอกอะไรแบบนี้อ่ะครับเหมือนกันทุกจุดมั้ย สมมุติว่าเป็นตัวผ้าดำหลังเคฟล่าเหลืองเนี่ย
    หรือตัวไหนก็ได้ใครบอกได้มั้ยว่าต่างกันตรงไหนมั่งพอดีผมจะซื้อแท้คนขับปลอมคนนั่งอ่ะครับบขอบคุณมาก

อีกคำถามนึงแบบในรูปนี้อ่ะครับสติ๊กเกอร์ตัวนี้คือบอกว่าเบาะตัวนี้หมดอายุแล้วใช่มั้ยมันผลิตปีอะไร
    ใครบอกได้มั่งมั้ยครับ...ขอบคุณมากกก

2. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    สติ๊กเกอร์มันบอกว่า 8855-1999 มันคือมาตรฐานของ FIA เหมือน ISO อะไรพวกนั้น เช่น ISO 9002 - 1994

มันไม่ไช่ปีที่ผลิตแล้วก็ไม่ไช่ปีที่หมดอายุด้วยอ่ะครับ

ถ้าอยากรุ้ว่า มันหมดอายุเมื่อไหร่ ก้อต้องไปดูว่า ไอ้มาตราฐาน FIA 8855-1999 เค้าไห้เบาะที่ผ่านมาตราฐานนี้ ไช้งานได้กี่ปี

http://argent.fia.com/web/fia-public.nsf/6CC535B9F4ADFF76C12574430035205F/$FILE/Competition_seat.pdf

แล้วก็ดูว่า เบาะตัวนี้ ผลิตเมื่อไหร่

ส่วนเรื่องที่แตกต่างกันตรงไหนนั้นไม่ทราบครับ

3. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ถ้าจำไม่ผิดนะ พี่ที่เป็นนักแข่งรุ่นเก่าๆเค้าเคยบอกไว้ว่า พวกอุปกรณ์มาตราฐานFIAเค้าจะกำหนดปีที่รับรองเอาไว้

ถ้าเลยปีที่รับรองแล้วก็จะเอามาใช้แข่งขันในรายการที่กำหนดมาตราฐานFIAไม่ได้ เช่น เบาะรุ่นนี้ผลิตปีนั้นก็จะใช้แข่งได้ถึงปีที่เท่านั้น อะไรประมารนั้น

ส่วนวิธีดู รายละเอียดต่างๆ จำไม่ได้แล้วคับ ลืมไปหมดแล้ว

4. mengpood

45
    2
    0
    ขอบคุณครับสำหรับรายละเอียดข้อมูลดีๆ
    ใครมีความรู้เพิ่มเติมได้นะครับ

5. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    ไม่มีความรู้มากนัก แต่ที่ผ่านตาบ่อยมาก คือ SPG หลังดำธรรมดา แท้ๆนั้น FIA จะเป็น 1992 เสมอ

ย้ำนิดนะครับ SPG ไม่ใช่ SPG2 หรือ SPG3

แต่ก็มี SPG รุ่นแรก บางรุ่นที่เป็น limited เช่น หลังกากเพชร หรือ หลัง เคฟล่า ที่เป็น 1999 ครับผม

ส่วน SPG2 กับ SPG3 จะเป็น 1999 เกือบทั้งหมด

สำหรับ มาตรฐาน FIA จะเป็นตัวกำหนด ในปีนั้นๆๆครับ

แต่ไม่ใช่ FIA 1992 จะใช้ได้เฉพาะ 1992 ครับ

ต้องไปดูมาตรฐานว่า เค้ากำหนดให้ เบาะ FIA 1992 มีอายุถึงกี่ปี ประมาณนั้น

ในปัจจุปัน มาตรฐาน FIA ก็มีถึงแค่ 1999 ครับผม

ปล. อย่าเชื่อผมมากนะ ผมมั่ว 555+

6. mengpood

45
    2
    0
    ขอบคุณครับผมว่าคงจริงนั่นล่ะ

7. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    ตอนผมซื้อสมัยนู้นนนนนน

คนขายบอกว่าของแท้ผ้าติดไฟช้ากว่า(หน่อยนึง)

นอกนั้นก็เหมือนกันหมด :)

8. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0
    เอาส่วนตัวผมน่ะ คือ อันนี้ของผมหลังดำธรรมดาน่ะ

ตีนตะขาบ ( ไม่รู้เรียกถูกไหม ) ของTHREE CROWNS จะเป็นแถบใหญ่ Recaro SPG ของแท้ จะแถบเล็กกว่า

หมอนตรงต้นขาของTHREE CROWNS จะมีขนาดใหญ่กว่า ของ Recaro SPG ของแท้

ผิดถูกอย่างไร ขออภัยเพราะผมไม่รู้ว่า เจ้าอื่นเค้างานเป็นแบบไหน

9. mengpood

45
    2
    0
    เวลาไปซื้อต้องขอลองจุดไฟดูจะได้รุ้ว่าของแท้ป่าว555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้