เบรคแล้วรถดึงขวา

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย MOO - VTEC, 12 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ไม่รู้จะแก้ตรงไหนแล้วครับใครเคยเป็นอาการแบบนี้บ้างครับ
    รถผมถอดเบรคล้างแล้วทั้งสี่ล้อเลย
    เปลี่ยนบู๊ชต่างๆทั้งคันแล้ว
    ตั้งศูนย์แล้วแต่แคมเบอร์หน้าซ้าย ขวาไม่เท่ากัน ซ้าย-3 ขวา-2
    รถผมซีวิคสามประตูครับ

2. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ผ้าเบรคจับไม่เท่ากันรึเปล่าครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มีนาคม 2010

3. ยางอ่อนหรือป่าว ?

4. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    camber ไม่เท่ากันก็มีส่วนนะครับ

5. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    ยางอ่อน ยางบวม แรงดันเบรค !?

6. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    จับเปลี่ยนยางใหม่ เบรคใหม่เลยครับ แล้วค่อยๆเช็คไปหายไวไวนะครับ

7. น่าจะเปนที่ ระบบเบรคคับ ลองไล่สายน้ำมันเบรค ผ้าเบรค ลูกปั้มที่คาลิเปอ ว่าจับหรือไม่

8. ถอดมาล้าง ได้ไล่ลมเบรกรึเปล่าครับ?

9. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ผมก็เป็นครับผมแต่ของผมเป็นกินซ้ายนะครับ(กินทางเกียร์) เปลี่ยนเบรคแล้ว ตั้งศูนย์ เปลี่ยนบุช ยางรัดแหร๊ค แล้วก็ยางสลับแล้ว ไม่หายครับพี่ แต่พอเอาลมยางขวาออนกว่าซ้าย 2 ปอนด์ กลับหายครับ
    แต่พอเติมเท่ากันเป็นเหมือนเดิมเลยครับ

อันนี้สงสัยเหมือนกันครับเพราะว่าอะไรหร๋อครับ ของผมเป็นตอนวางเครื่องมาใหม่ๆไม่เป็นเลยครับ
    มาเป็นตอนเปลี่ยนเป็นเบรคสกายแล้วพอใช้สกายก็หมุนครับ จนสุดท้ายถอดออกเปลี่ยนเป็นเบรค 2 พอตเดิมๆนิสสันก็ไม่หายครับ อันนี้สงสัยเหมือนกันครับ

10. MOO - VTEC

2,228
    74
    0
    เบรคเปลี่ยนลองดูสองชุดแล้วครับ
    ยางก็เปลี่ยนดูแล้ว
    ไล่ลมเบรคไปสามครั้งแล้วครับหมดน้ำมันเบรคไปสองลิตรแล้วครับ

ถ้าขี่แล้วค่อยๆแตะเบรคไม่เป็นไรครับ
    ถ้าขับ 100 ขึ้นไปแล้วเบรคลึกๆท้ายมันจะโยนออกซ้ายแล้วหน้ามันจะไปขวาครับ

11. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    ระบบแรคมันหลวมรึป่าวคับ เวลาออกตัวแรงๆหรือเบรคแรงๆ มันจะมีอาการเลื้อยได้

12. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    การกระจายน้ำหนักของรถอาจจะไม่บาลานซ์รึป่าวครับ

13. T-U-N

T-U-N New Member Member

34
    2
    0
    ของผมเคยเป็นครับอาการนี้เลย

แก้มาชาติกว่าเหมือนกันหมดไปเพียบ

สรุปสุดท้ายสายเบรคอ่อน ตัน 1 ข้าง (น้ำมันเบรคก็ยังไหลอยู่ปรกติ แต่มันดันไม่เท่ากัน)

เปลี่ยนสายอ่อน 2 ข้างเลย ของผมหายเลยนะ ลองดูครับ

14. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    ถ้าไล่ถึงขนาดนั้นเเล้วยังไม่หายก็ . . .

1. balance น้ำหนักรถ 4 ล้อไม่เท่ากันไม่เป็นไร เเต่ล้อซ้ายขวาต้องเท่ากันครับ (น้ำหนักรวมคนขับ)

2. เบรคจับไม่เท่ากัน (ต้องทำข้อบนให้ผ่านก่อน) ลองเบรคล้อล๊อคดูครับ ว่าล้อมันล๊อคพร้อมกันรึป่าว หน้าหลังล๊อคไม่พร้อมกันไม่เป็นไรครับ เเต่ซ้ายขวาต้องเท่ากัน ค่อยๆ เบรคเเรงขึ้นเรื่อยๆ พอยางเริ่มร้องก็ปล่อยทันทีเเล้วไปดูรอยยางที่พื้นครับ ถ้าเป็นเส้นล้อเดียวก็ต้องเเก้ที่เบลคครับ

15. MOO - VTEC

2,228
    74
    0
    ไปลองวัดแรงเบรคมาจาก ตรอ ดูแล้ว
    หน้าซ้าย 2700 N หน้าขวา 1800 N
    หลังซ้าย 400 N หลังขวา 700 N
    แล้วผมก็ถอดเบรคล้างใหม่ทั้งสี่ล้ออีกครั้งถอดสายอ่อนเบรคมาเป่าลมทั้งสี่เส้นและถอดปั้มบนมาล้างยางยังดีลูกสูบไม่เป็นรอยเป่าลมใส่แป๊ปเบรคทุกเส้น
    อาการก็ยังเหมือนเดิมอีก
    ช่วยวิเคราะห์อีกหน่อยครับว่ามันจะเป็นที่อะไรอีกหมดตังค์ไปจะเกือบหมื่นแล้ว

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 13:41:19 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:41:04 ----------

ไปลองวัดแรงเบรคมาจาก ตรอ ดูแล้ว
    หน้าซ้าย 2700 N หน้าขวา 1800 N
    หลังซ้าย 400 N หลังขวา 700 N
    แล้วผมก็ถอดเบรคล้างใหม่ทั้งสี่ล้ออีกครั้งถอดสายอ่อนเบรคมาเป่าลมทั้งสี่เส้นและถอดปั้มบนมาล้างยางยังดีลูกสูบไม่เป็นรอยเป่าลมใส่แป๊ปเบรคทุกเส้น
    อาการก็ยังเหมือนเดิมอีก
    ช่วยวิเคราะห์อีกหน่อยครับว่ามันจะเป็นที่อะไรอีกหมดตังค์ไปจะเกือบหมื่นแล้ว

16. airo

airo New Member VIP

79
    3
    0
    ถ้ามั่นใจว่า อุปกรณ์ทุกอย่างสมบูรณ์ ลองเช็คศูนย์ล้อเลย
    เวลาเบรคหน้ายุบ...มุมล้อเปลี่ยน ยิ่งบอกว่าความเร็วๆยิ่งเป็น ลองดู
    ลองตั้งร้านที่ประสพณ์การสูงๆหน่อยนะ บางทีตั้งร้านเดิม... มันอาจจะเหมือนเดิม

17. airo

airo New Member VIP

79
    3
    0
    ถ้ามั่นใจว่า อุปกรณ์ทุกอย่างสมบูรณ์ ลองเช็คศูนย์ล้อเลย
    เวลาเบรคหน้ายุบ...มุมล้อเปลี่ยน ยิ่งบอกว่าความเร็วๆยิ่งเป็น ลองดู
    ลองตั้งร้านที่ประสพณ์การสูงๆหน่อยนะ บางทีตั้งร้านเดิม... มันอาจจะเหมือนเดิม

18. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    ของผมเคยเป็นเหมือนกัน เบรคสกาย 4พอท เหยียบเบาไม่เป็นไร เหยียบแรงๆๆดึงขวาเลย น่ากลัวมาก
    ลองยกล้อหน้าลอย ให้อีกคนมาเหยียบเบรคเบาๆๆ ล้อสองข้างจับไม่เท่ากัน
    จัดการเปลี่ยนชุดซ่อมคาลิปเปอร์ทั้งคู่ใหม่ หายเลยครับ
    ลองดูนะ

19. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    ของผมเคยเป็นเหมือนกัน เบรคสกาย 4พอท เหยียบเบาไม่เป็นไร เหยียบแรงๆๆดึงขวาเลย น่ากลัวมาก
    ลองยกล้อหน้าลอย ให้อีกคนมาเหยียบเบรคเบาๆๆ ล้อสองข้างจับไม่เท่ากัน
    จัดการเปลี่ยนชุดซ่อมคาลิปเปอร์ทั้งคู่ใหม่ หายเลยครับ
    ลองดูนะ:D

20. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    เคยป็นลักษณะคล้ายกันครับ

ไล่ยังไงก็ไม่หาย

สุดท้ายพองมดูอีกทีจับเปลี่ยนสายอ่อนน้ำมันเบรกก่อนเข้าที่คาร์ลิปเปอร์

อาการนั้นก็หายไปครับ.....สาเหตุคือสายอ่อนเบรกมันบวมครับ

21. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    รับความรู้หน่อยครับ

22. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    เป็นอยู่เหมือนกันคับ เข้ามาหาข้อมูลเช่นกันคับ

23. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0

โห เเรงเบรคไม่เท่ากันเลยนะครับ

เพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคมารึปล่าวครับ หน้าจานเบรคมันไม่เรียบรึป่าวครับ เวลาเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่มันจะจับไม่เท่ากันนะคับ

ถ้าเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่มา เเล้วไม่ได้เจียร์จาน มานก็จับไม่เท่ากันนะครับ

ถ้าไม่เจียร์จานต้องเบรคไปสักพักให้ผ้าเบรคมันรับกับจานเบรคก่อนถึงจะหายครับ

ถ้าให้ดีไปเจียร์จานก่อนครับ

24. MOO - VTEC

2,228
    74
    0

ผมลองเปลี่ยนผ้ามาสามชุดแล้วครับ
    เปลี่ยนทั้งเบรคทั้งจาน
    เหมือนเดิมทุกชุด

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 11:55:14 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:54:58 ----------

ผมลองเปลี่ยนผ้ามาสามชุดแล้วครับ
    เปลี่ยนทั้งเบรคทั้งจาน
    เหมือนเดิมทุกชุด

25. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ปัญหาน่าปวดหัวจิง ๆ

หรือตัวกระจายแรงดันเบรคหว่า

26. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    แชร์ประสบการณ์
    รถผมกระแทกเบรคแรงๆหรือตกใจแล้วเหยียบเบรคก็มีอาการดึงซ้าย

ก่อนหน้าที่ใช้เบรคอีโว 3 ที่ความเร็วสูงกว่า 140 กม/ชม กระแทกเบรคจนล้อล็อก
    ถึงจะดึงซ้ายเล็กน้อยแต่ไม่ค่อยหน้ากลัวเพราะไม่ค่อยวิ่งเร็ว จานมันเล็กด้วยแรง
    กดเบรคมันก็น้อย ก็เลยไม่ค่อยใส่ใจอะไร

ต่อมาแปลงเบรคเอาของซูปร้า 2 POT จาน 300 มม. แล้วก็เปลี่ยนไปเป็น GTO
    4 POT จาน 314 มม.พร้อมกับเปลี่ยนหม้อลมกับสายนอ่อนเบรคถัก แล้วก็เปลี่ยน
    เบรคหลังเป็น 2 POT ของSkyline ก็พบว่าอาการดึงซ้ายหนักขึ้นตามความโตของ
    จาน อีกใจก็คิดว่าสงสังคงแปลงอะแด็ปเตอร์ไม่ดีด้วย ก็เลยตัดสินใจเปลี่ยนเบรคอีก
    คราวนี้ใช้เบรคสำเร็จรูปตรงรุ่น เป็น 6 POT จาน2ชิ้น 330 มม. พร้อมกับเปลี่ยนปั้มที่หม้อ
    ลมเบรคให้โตขึ้น เปลี่ยนสายอ่อนเบรคถักชุดใหม่อีกชุด ส่วนเบรคหลังยังเป็นSkyคงเดิม
    ลองกระแทกเบรคคราวนี้ดึงหนักกว่าเดิมอีก น่าจะเป็นเพราะจานมันใหญ่ขึ้น พอตเยอะ
    ขึ้น แรงกดมากขึ้น ผมเลยสรุปว่าไม่น่าจะใช้เบรคที่เป็นปัญหา เพราะอาการก็ยังตามมา
    เหมือนเดิม

ต่อมาก็มาลุยกับช่วงล่างใหม่ เปลี่ยนใหม่เกือบทั้งหมด ปีกนก บูทปีกนก จากที่เช็คมันจะ
    ให้ตัวได้ค่อนข้างเยอะก็เลยเปลี่ยนใหม่จากบูทแท้ที่ใช้กับอีคาร์มาเป็นบูทแท้ที่ใช้กับอีโว
    ของอีคาร์จะเป็นบูทยาง ส่วนของอีโวจะเป็นจอยท์ ที่ให้ตัวได้น้อยมากๆ อาการเบรคแล้ว
    ดึงซ้ายก็เลยดีขึ้น แถมช่วงล่างยังแน่นขึ้นอีกด้วย จะดึงซ้ายก็ต่อเมื่อกระแทกเบรคแรงๆ
    กดแบบเต็มเท้า ที่ความเร็วสูงๆก็จะมีดึงซ้ายแต่ถ้าขับปรกติที่ความเร็วสูงๆกดแรงๆแบบ
    ไม่ให้ล้อล็อกมันก็ไม่มีอาการดึง นอกจากถนนมันจะเอียงซ้าย หรือเป็นทางรอนๆ สรุปว่า
    อาการดึงซ้ายดีขึ้น การตอบสนองช่วงล่างดีขึ้น

ต่อมาเปลี่ยนแม็กใหม่ คราวนี้นรกมาเยือน เนื่องจากไม่ได้มาร์คยางว่า เส้นไหนอยู่ซ้ายอยู่
    ขวา หน้า หรือ หลัง พอใส่ยางเข้าไปปุ๊บ ตั้ง 0 ถ่วงล้อเสร็จออกไปวิ่ง คราวนี้แค่แตะเบรค
    รถดึงซ้าย ถอนเบรคออกจากแป้นรถดึงไปทางขวา กดคั่นเร่งรถดึงไปขวา ถอนคั่นเร่งรถ
    ดึงไปซ้าย ต้องมาสลับยางใหม่กว่าจะหายสับไปหลายครั้งเลยครับ

ตอนนี้ผมเลยคิดว่าเป็นที่ยาง เพราะยางที่ที่ใช้มา บางรุ่นไหลซ้าย บางรุ่นไหลขวา ยางที่ผม
    ใช้อยู่ก็ค่อนข้างดีในระดับนึงเลย แต่ปัจจุบันถ้าไม่ได้ขับเร็วมากๆแล้วกระแทกเบรคแรงๆ
    ก็ไม่ดึงอะไร ต้องแรงจริงๆถึงจะดึงแต่ก็พอคุมพวงมาลัยได้

- ส่วนผ้าเบรคผมก็เปลี่ยนมาทั้ง เบนดิก เมทัลคิง > เบนดิก อัลติเมท > ผ้าเบรคตัว 6POT
    ใช้ ยี่ห้อเคฟล่า สเปกเดียวกับที่ใช้กับเบรค AP ได้ ก็ไม่หาย
    - ส่วนโช้คก็ไม่น่าจะมีส่วนเพราะผมเปลี่ยนโช้คมา 2 ชุด ทั้ง Tein โอเวอร์ฮอลที่พี่ใหญ่เทอิน
    และ Proflex ก็เคยผ่านการโอเวอร์ฮอลจาก เอโด๊ะ มาแล้ว (ใช้หัวโช้คใหม่ทั้งคู่) อาการก็ยัง
    ไม่หาย เลยตัดเรื่องโช้คออกไปเลย
    - ส่วนแร็คพวงมาลัย ผมก็เปลี่ยนเป็นของมือสองชุดนึง แล้วก็เอาอันเก่าไปให้ ศูนย์เปลี่ยน
    อะไหล่ใหม่ทุกชิ้น เอามาใส่อาการก็ยังมีอยู่เหมือนเดิมไม่แตกต่าง จะแตกต่างกันก็ต้องอัน
    ที่เอาไปซ่อมหมุนพวงมาลัยคล่องกว่าอันของมือสอง
    - ส่วนเรื่องศูนย์ล้อ ผมตั้งบ่อยมากๆ ทำอะไรเกี่ยวกับช่วงล่างผมจะตั้ง 0 ทุกครั้ง เฉลี่ยแล้ว
    เดือนละครั้งก็ว่าได้ อาการก็เบรคหนักๆแล้วดึงซ้ายก็ไม่หาย

27. MOO - VTEC

2,228
    74
    0
    ขอบคุณสำหรับคำตอบและประสบการณ์ที่มาเล่าให้ฟังครับ
    ที่แรกผมก็ค่อยๆไล่เปลี่ยนไปทีละอันเหมือนที่คุณพูดมาเลยครับ
    จนไม่มีอะไรจะเปลี่ยนแล้วเหลือสายอ่อนเบรคหลังที่ยังเป็นท่อยางโรงงานอยูแต่ข้างหน้าเป็นสายถักแล้ว
    ไม่รู้จะดูอะไรต่อไปอีก

28. Tangmo1

Tangmo1 New Member Member

52
    3
    0
    เวลาวัดแรงเบรควัดที่ไหนครับ วัดยังไง ดูแล้วมันไม่เท่ากัน มันน่าจะไปซ้ายนะครับ เหมือนวงเวียนที่มันจิกเข็มไว้แล้วหมุนอีกข้าง ผ้าเบรคเปลี่ยนแล้วคงไม่ใช่ที่ผ้าเบรคแน่นอนครับ เป็นที่คาลิปเปอร์กดไม่เท่ากัน 30% ต้องสาวครับว่าเป็นที่แรงดันมาไม่เท่าจากแม่ปั้มมาสู่ปลายสายอ่อน รึว่ามีความฝืดของลูกปั๊มคาลิเปอร์ มีอะไรที่ไปยับยั้งการเคลื่อนที่ของมันที่จุดใดบ้าง ต้องลองล้าง ขัดลูกสูบดูครับ วันนึงผมขับแอกคอดร์ไปต่างจังหวัด อยู่อยู่ก็เบรกแล้วแถ จำไม่ได้ว่าข้างไหน คิดว่าเป็นถุงก๊อบแก๊ปเข้าไปติดแต่ก็ไม่น่าใช่ เข้า ACT เช็คก็ไม่มีไรดึงเศษมันออก หายแฮะ วิ่งมาตั้งร้อยโลก็ไม่คิดว่ามันจะไปขัดอะไรยังไง ลองดูครับ

29. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    สงสัยจากที่วัดแรงเบรคมาครับ ปกติรถเก๋งเราจะมีระบบเบรคแบบไขว้ หน้าซ้ายคู่กับหลังขวา และ หน้าขวาคู่กับหลังซ้าย เพื่อชุดใดชุดหนึ่งรั่วจะเหลืออีกชุดทำงาน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ค่าแรงดันที่กระทำต่อดิสเบรคคู่หน้าต้องเท่ากัน และ คู่หลังก็ต้องเท่ากัน แต่คู่หลังอาจจะน้อยกว่าคู่หน้าหากมีระบบ LSV load sensing valve มาช่วยซึ่งจะมีมากับรถกระบะบรรทุก แต่ดูจากที่คุณ moo tec ไปวัดมาทำไม่ค่าที่ได้ ต่างกันมาก ลองดูแม่ปั๊มตัวบนแล้วหรือยังครับ ปัญหาน่าจะมาจากการจับที่ไม่เท่ากัน

ในรุปเป้นวงจรเบรคแบ่งหน้าและหลัง ต่างกับรถเก๋งเราที่แบ่งไขว้กันหน้าซ้ายคู่กับหลังขวา และ หน้าขวาคู่กับหลังซ้าย

30. MOO - VTEC

2,228
    74
    0
    ลองเปลี่ยนวาล์วเบรคดูแล้วครับวันนี้ดีขึ้นครับแต่มีดึงนิดนึงและท้ายโยนก็น้อยลงด้วย
    ไปลองเบรคดูทางคอนกรีตกับลาดยางอาการมันไม่เหมือนกันเบรคทางคอนกรีตจะค่อนข้างตรงกว่า
    หรือว่ามันจะเป็นที่ยางด้วยและถนนด้วย

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 20:49:06 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:48:51 ----------

ลองเปลี่ยนวาล์วเบรคดูแล้วครับวันนี้ดีขึ้นครับแต่มีดึงนิดนึงและท้ายโยนก็น้อยลงด้วย
    ไปลองเบรคดูทางคอนกรีตกับลาดยางอาการมันไม่เหมือนกันเบรคทางคอนกรีตจะค่อนข้างตรงกว่า
    หรือว่ามันจะเป็นที่ยางด้วยและถนนด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้