ตั้งศูนย์อย่างไรไม่ให้กินยาง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย mos1, 25 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mos1

mos1 New Member Member

71
    1
    0
    รถโหลดพอประมาณ กินยางด้านใน ต้องตั้งศูนย์กันเท่าไหร่ดี เมื่อวานพึ่งเอาไปตั้งที่CG ช่างตั้งให้ข้างซ้าย-40 ข้างขวา-20 งงๆเลยถามช่างว่าทำมัยตั้งไม่เท่ากัน ช่างบอกต้องเผื่อถนนเอียง ถ้าตั้งเท่ากันจะไม่เกาะถนน ตั้งเสร็จลงมาดูผมก็ว่าคล้ายๆของเดิมเลย(คือมองจากสายตาข้างบนมันหุบหน่อยๆ) ถ้าเราตั้งให้มันตรงๆเลยรถจะไม่เกาะจริงเหรอ หรือช่างทำไม่ได้หว่างง

2. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    เท่าที่ทราบมา และดูจากค่าที่คุณบอกมา - 40 น่าจะเป็น 0.40 องศา
    ที่เขาตั้งให้ล้อซ้ายมัน - เยอะกว่าข้างขวาก็เพราะเวลาเราปล่อยพวงมาลัย
    รถจะได้ไม่ไหลไปทางซ้าย เพราะถนนบ้านเราเอียงซ้าย ถ้าตั้งซ้ายกับขวา
    เท่ากันรถจะมีอาการไหลซ้าย แต่ถ้าถนนเรียบเท่ากันไม่เอียงไปทางไหนรถ
    ก็จะวิ่งตรงปรกติ

- 0.40 องศา ถือว่าน้อยนะครับ เพราะอีโวแสตนดาร์ดล้อหน้า หลังแคมเบอร์
    - 1 องศา เลยอ่ะครับ

ส่วนที่ต้องตั้งแคมเบอร์ให้- ก็เพราะว่าเวลาเลี้ยวเข้าโค้งรถจะเกาะเพราะหน้า
    สัมผัสยางจะรับกับถนนเต็มๆ แต่ถ้าตั้งล้อแคมเบอร์ 0 เวลาวิ่งทางตรงจะดี
    แต่เข้าโค้งจะแย่เอาเพราะหน้าสัมผัสยางจะน้อยกว่าปรกติ แต่ถ้าอยากตั้งตรง
    ๆ ถ้าเป็นพวก 200 sx คงต้องพึงพวกห่วงปรับแคมเบอร์แล้วมั้งครับ เห็น
    พวกควอเตอร์ไมล์เข้านิยมใส่กัน

3. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    คงต้องตั้งให้ใกล้ศูนย์มากที่สุดแหละครับ

4. TETAE FOR LIFE

TETAE FOR LIFE New Member VIP

335
    16
    0
    ตั้งศูนย์ไม่มีค่าตายตัวครับ ค่าในเครื่องเป็นแค่ค่ามาตรฐาน ตั้งตามสเปคแล้วศูนย์อาจจะไม่ได้ก็ได้ครับ

ตัวแปรมันเยอะ ช่างต้องลองขับรถแต่ละคัน แล้วปรับค่าของแต่ละคันครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 13:56:12 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:55:50 ----------

ตั้งศูนย์ไม่มีค่าตายตัวครับ ค่าในเครื่องเป็นแค่ค่ามาตรฐาน ตั้งตามสเปคแล้วศูนย์อาจจะไม่ได้ก็ได้ครับ

ตัวแปรมันเยอะ ช่างต้องลองขับรถแต่ละคัน แล้วปรับค่าของแต่ละคันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้