อัพเดทเรื่องล้อครับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย Chew_Chew, 15 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    ไม่ทราบว่าล้อขนาด 17 นิ้ว of+22 นี้สามารถใส่ได้เลยมั๊ยครับ หรือต้องทำอะไรเพิ่มถึงจะใส่ได้ครับ (ล้อหน้านะครับ) แล้วล้อหลังนี้ใส่ใหญ่สุดใส่ได้เท่าไหร่ครับ (ขอบ 17) แล้ว of ต้องใส่เท่าไหร่ถึงไม่ติดครับ

ได้ล้อมาแล้วครับ แต่เรื่องยังไม่จบครับ มีเรื่องให้เสียตังเพิ่มอีกเมื่อ ล้อเดิม 9" เปลี่ยนเป็น 9.5" ยาง 235 ใส่แล้วมันยางมันดึงเกินจะทำใจไม่ได้ เลยถ้ายรูปตอนที่ใส่ยาง 235 มาให้ดูก่อนครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กุมภาพันธ์ 2010
  2. ล้อหน้า off 22 จะล้นหน่อยๆ ครับ แต่ของเดิมของชิ้ว ก็ล้นๆ อยู่แล้วรึเปล่า ?

ล้อหลัง ใหญ่สุดเท่าไหร่ นี่หมายความว่าไงอ่ะ ใหญ่สุดเท่าที่จะไม่ล้นขอบซุ้ม หรือ ว่าใหญ่สุดเท่าไหร่ที่จะใส่แล้ววิ่งได้ ???

3. Chew_Chew

471
    1
    0
    ผมว่าผมจะใส่ล้อหน้ากว้าง 9" of+22 ไม่รู้ว่าจะใส่ได้เลยรึป่าวครับ(โดยไม่ต้องยุ่งเกี่ยวกับรถเลยอ่ะ) ถ้าใส่ไม่ได้ก้ว่าจะหันไปคบ 8.5" of+30 ครับ

ส่วนล้อหลังว่าจะใส่ ไม่ 9" of+22,+15 ก้ 9.5" ofเดียวกันครับ

ปล.กําลังตัดสินใจอยู่ครับ

4. ถ้าใส่ล้อขนาดนั้น ที่ด้านหน้า แล้วไม่ได้ดัดแปลงมหาศาลที่หูโช้ค ที่คอม้า มันจะกางออกมามากๆๆๆ เลยนะครับ อารมณ์เหมือน เทรนด์รถกระบะสมัยก่อน ที่ใส่ล้อ 8 นิ้ว ยาง 225 อ่ะ นึกภาพออกไหม

ถึงเป็น 8.5 off 30 ก็ยังกางอยู่ดี เพราะ 8.5 off 30 มันพอดีกับซุ้มล้อหลังอ่ะครับ คิดดูแล้วกันว่าถ้าเอามาใส่ล้อหน้าจะเป็นยังไง ถ้าอยากรู้ ลองถอดล้อหลังตอนนี้ มาใส่ล้อหน้าดูครับ

ส่วนล้อหลังที่จะใส่ 9 หรือ 9.5 นั้น ตามสะดวกครับ เพราะ MR2 ก็ชอบใส่ล้อหลังล้นๆ กันอยู่แล้ว แต่โช้คต้องแข็งนะ เพราะไม่งั้น ยางโดนครูด เสียหมดเลย

5. Chew_Chew

471
    1
    0
    พี่ยอดครับ มีขนาดแนะนำที่จะใส่กับล้อหน้ามั๊ยครับ เอาแบบกำลังดีอ่ะครับ

6. แนะนำ 7.5 off 30 ครับ

ถ้าเลยไปเป็น 8 หรือ 8.5 จะหา off ยากครับ ยังไงก็จะล้นๆ ออกนอกซุ้มแน่ๆ ต้องมาใส่ยางหน้า 215 เพื่อให้มันดูรั้งๆ เหมือนไม่ล้นซุ้มอีกนั่นแหละ

และต้องถามต่อด้วยว่ะจะใส่โช้คอะไร ถ้าเป็น สตรัทปรับเกลียวเหมือนอย่างเช่น tein HA นี่ห้าม off มากกว่า 30 เด็ดๆ ไม่งั้นต้องรอง spacer อีก

เฉพาะด้านหน้า นี่ผมโดน TE37 ไป 3 คู่ แล้ว กว่าจะได้ offset ลงตัว..... 5 5 5

7. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    ล้อหน้า 8" off 25 ยาง 215-225 45 17 พอดีทั้งนอกและใน
    ล้อหลัง 9" off 35 ยาง 255 40 17 พอดีซุ้มวิ่งได้ off ต่ำกว่า 25 ล้น สวย โหด วิ่งลำบากหน่อย

8. samakida

samakida New Member Member

59
    0
    0
    พึ่งได้มา ครับ ต้องซื้อล้อ 2 ชุด

ชุดแรก ล้อหน้า 7.5 off 40 ลองสเปเชอร์ ครึ่งนิ้ว

ชุดหลัง ล้อ 9 นิ้ว off 22 ยาง 235 ไม่รู้จะออกมาอย่างไร เพราะยังไม่ได้ใส่ครับ

สมาชิกใหม่ครับ

9. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ความรู้ดีครับ

จะหล่อกันใหญ่แระ แต่ละคน อิอิอิ

10. Chew_Chew

471
    1
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

11. Chew_Chew

471
    1
    0
    ไ้ด้มาแล้วครับ

หน้า 8.5 of 30 หน้าล้นกําลังสวยครับ

หลัง 9.5 of 35 หลังกลับพอดีซุ้มล้อเลย สงสัยต้องใส่อเด็ปเตอร์ T T

12. Graphic

Graphic New Member Member

181
    3
    0
    ลายไหนเอามาโชวกันบ้างนะคับ อิอิ

13. Chew_Chew

471
    1
    0
    เด๋วทําเสร็จแล้วจะลงรูปให้ดูครับ

14. Chew_Chew

471
    1
    0
    เอารูปล้อมาให้วิจารณ์กันครับ

15. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ล้อดี พิมพ์นิยม อิอิอิอิ

คำว่าตรึงเนี่ย คือยางตรึงล้ออย่างนั้นเปล่าครับชิ้ว ลองใส่ 255 ดูสิ แต่ไม่แน่ว่าจะสีซุ้มล้อหรือเป่าอะ

แก้ไขล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2010
  16. เบื่อ พวก ล้อ "เทพ" จริงๆ 555

รถอ่ะ ล้างซะบ้าง ฝุ่นงี้เขรอะเชียว ทีล้ออ่ะ ขัดซะใหม่กิ๊ก.............

17. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    235 กะล้อ 9.5 มันดึงแก้มเกินไปนะ วิ่งก้อไม่ดี เคยเจอดึงจนหลุดขอบแม็ก ยางพังเลย......ทางที่ดีหา255มาใส่ดีกว่าครับ
    ขอชมว่าล้อสวยดีครับ ชิ้ว

18. puplnw

puplnw New Member Member

20
    0
    0
    ล้อสวยมากเลยครับ ไปโดนมาเท่าไหร่ครับเนี่ย :first:

19. Chew_Chew

471
    1
    0
    ครับพี่ณุ ผมก็หายาง 255 อยู่ครับ แต่ยังตัดสินใจอยู่ว่าจะเอายางใหม่หรือยางเปอร์เซ็นดีครับ หมดกับล้อไปก็เกือบหมดตัวแล้วครับ (55,000)

รบกวนอีกอย่างครับ หน้า 8.5" of+30 ใส่ยาง 215/45/17 หรือ 225/45/17 จะติดซุ้มล้อรึป่าวครับ(ตอนเลี้ยว)

20. pookpui

1,304
    6
    38
    อยากรู้จริงๆ เพื่อเป็นแนวทางอนาคตครับ

ถ้าขอบ 17 ล้อหน้า 8 นิ้ว ออฟเซ็ต +35 ยาง 215/40/17 จับคู่กับล้อหลัง 9 นิ้ว ออฟเซ็ต +35 ยาง 255/40/17 สำหรับล้อหน้าเลี้ยวสุดติดมั้ย และล้อหลัง มันใส่ได้หรือเปล่าครับ ถ้าใส่ได้ มันจะหุบเข้าไปอย่างน่าเกลียดมั้ยอะครับ (ก่อนเปลี่ยนแม๊ก ได้เปลี่ยนเป็นโช๊คสตรัทปรับเกลียว พวก TEIN แล้วนะครับ)

รบกวนหน่อยนะครับ สำหรับแฟนพันธ์แท้รถ MR2 เหอๆๆๆ

21. ถ้าเป็น สตรัท ออฟ มากกว่า 30 ติด โช้ค แน่ๆ ครับ

22. ton_mb

ton_mb New Member Member

24
    0
    0
    ล้อหน้าถ้ายางและล้อขนาดที่บอก ไม่ติดครับ แต่ขอบถ้าขอบ 18 ติดแน่ครับ ส่วนล้อหลังกำลังพอดีครับไม่ยื่น ไม่หุบไม่ติดซุ้ม(อ้างอิงจาก 8.5+40หุบนิดหน่อย รองสเปเซอร์หนา 10mmติดซุมนิดๆ)

23. pookpui

1,304
    6
    38
    เย้ๆๆๆ ยังพอมีความหวังขึ้นมาแล้วครับ พอดีล้อในฝันผม มันมีออฟเซ็ตให้เลือกน้อยอะครับ เลยต้องถามก่อน จะได้มีกำลังใจ เก็บตังค์ซื้อมันครับ เหอๆๆๆๆ

แก้ไขล่าสุด: 8 มีนาคม 2010
  24. Chew_Chew

471
    1
    0
    ล้อชุดเก่าผมข้างหน้า กว้าง 8" of+35 ใส่ยาง 215/40/17 ต้องรองสเปเซอร์ 5mm ครับ เลี้ยวไม่ติดแน่นอนครับ (ที่รองสเปเซอร์เพราะติดโช้คครับ) ส่วนข้างหลังผมใส่ กว้าง 9" of+20 ยาง 235/40/17 เลยไม่สามารถให้คำตอบได้ครับ

25. pookpui

1,304
    6
    38
    เอาแล้วไง เหอๆๆ ขนาด HA ยังต้องรองสเปเซอร์เพราะติดโช๊ค แล้วถ้าใส่ FLEX ก็ต้องรองเหมือนกันมั้ยเนี่ย ผมไม่อยากรองสเปเซอร์อะครับ ฮือๆๆๆๆ

26. Chew_Chew

471
    1
    0
    ไม่อยากรองสเปเซอร์ งั้นโจ้ก้ถอดโช้คแล้วหาแป๊บเหล็กหนาๆมาเชื่อมติดเลยโจ้ ไม่ต้องรองสเปเซอร์เลยนะโจ้ 55555555

27. ก็บอกแล้วว่า ถ้า off มากกว่า 30 มันติด โช้ค (ที่เป็นสตรัท ปรับเกลียว) ทำไม่ไม่ฟังกันบ้างงงงงงงงงงงงงงง มัวแต่ไปห่วงเรื่องเลี้ยวติด กันอยู่นั่นแหละ

สำหรับ case โจ้

หน้า 8 off 35 ถ้าเป็นโช้คที่ไม่ใช่สตรัท ใส่ได้ครับ และพอดีซุ้มแป๊ะ เลยด้วย แต่ถ้าเป็น สตรัทปรับเกลียว ต้องรอง spacer 5 mm อย่างที่ชิ้วว่า และมันก็จะทำให้ล้อยื่นออกมานอกซุ้ม 5 mm ด้วยครับ ถ้าชอบก็จัดไป

หลัง 9 off 35 พอดีซุ้มแป๊ะ อีกเหมือนกัน ถ้าโช้คนิ่ม ถูซุ้มแน่นอน ต้องปรับให้หลังโด่งๆ หรือไม่ก็ต้องใส่โช้คแข็ง หรือ พับขอบ หรือใส่ยางหน้าแคบกว่า spec ล้อ หน่อย กรรมวิธีแก้ไข แล้วแต่ถนัด ครับ

หรืออีกวิธี หาล้อชุดใหม่ ที่ off มันไม่ทรมานรถมากนักดีกว่าครับ สบายจายยยยย ไม่ติดซุ้ม........

28. pookpui

1,304
    6
    38
    วันเสาร์ก็ถามๆ และก็ฟังๆมาแล้วครับพี่แต่อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมจริงๆ เลยต้องถามอีกที(พอดีคืนนั้นกลับบ้านมานั่งอ่านกระทู้เก่าๆ เกือบเช้า เห็นหลายคนเค้าบอกว่ามีออฟเกินสามสิบ แต่ไม่ติดซุ้ม เลยเกิดอาการนอนไม่หลับ ข้องใจ อยากรู้ๆๆๆๆ เลยต้องถามต่อ เพื่อความชัวร์ จะได้ตัดสินใจเก็บตังค์อย่างเป็นเรื่องเป็นราวให้ชัดเจนครับพี่ เหอๆๆๆ) ล้อที่ผมอยากได้ มันคือลายนี้ครับ http://www.enkei.co.jp/en/products/wheels/rpf1/outline/index.html เห็นสเป๊กมันแล้วมันช่างเศร้าใจยิ่งนัก ออฟ +30 พอดีเปะๆ มีแค่ขนาด 8.5 นิ้วอย่างเดียวเลย ซึ่งผมคิดว่ามันอาจจะใหญ่ไปมั้ยอะครับ สำหรับล้อหน้า

ขอถามคำถามที่ดูเหมือนโง่ๆอีกนิดนึง แต่ไม่รู้จริงๆ อะครับพี่ 55555 ว่าโช๊คแบบไม่สตรัทที่ว่าเนี่ย คือโช๊คเดิมใช่มั้ยครับผม???

29. samakida

samakida New Member Member

59
    0
    0
    ช่วยๆ ครับ
    อันนี้โช้คสตรัทปรับเกลียว tein มันจะสามารถปรับระดับสูงต่ำของรถได้ครับ

อันนี้ไม่มีสตรัทปรับเกลียว

ตอนแรกผมก็เจอปัญหาแนวๆ นี้อ่ะครับ ได้ล้อมาใส่ไม่ได้ ติดซุ้ม แต่ได้คุณยอดให้คำปรึกษา ออกมาแจ่มเลยครับ
    อย่าลืมสั่งของให้ผมทีนะครับ อยากได้มากๆ

โจ้ ดูตามรูปคุณไก่ samakida เลยครับ เคลียร์มากๆ ที่บอกว่า off มากกว่า 30 แล้ว ติดแกนโช้ค ที่เป็นสตรัท ก็เพราะ โช้คแบบสตรัทปรับเกลียว ตัวกระบอกมันจะหนากว่าแบบธรรมดา เพราะต้องมีเกลียวด้วย นอกจากนี้ตัววงแหวนที่เอาไว้เลื่อนปรับระดับความสูง ก็ปูดออกมาอีก อย่าง Tein นี่ก็ปูดออกมาจากกระบอกอีกเกือบเซนต์ อ่ะครับ มันก็เลยใส่ล้อที่ off เกิน 30 ไม่ได้นั่นเอง

ส่วนที่ถามว่า 8.5 off 30 ใส่ได้ไหม ตอบว่า ใส่ได้ ครับ ชิ้ว ก็ใส่อยู่ แต่ถ้าถามว่าล้นไหม ตอบอีกว่า ล้นแน่ๆ ถ้ารับได้ก็จัดไป ส่วนวิธีที่ทำให้มันดูไม่ล้นมาก ก็มีตั้งแต่ใส่ยางหน้าแคบกว่า spec ล้อ หรือ ปรับแคมเบอร์ให้มีค่า ลบ มากกว่าเดิม ก็แล้วแต่ว่าใครจะทำแบบไหน และถ้าโช้คนิ่มเกิน ก็จะถูซุ้มอีกนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้