เสียงก็อกแก็กหลังรถ (เจอแล้วครับ......จบแล้วเงียบครับ) อิอิ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย [email protected], 14 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    มีเรื่องปรึกษาพี่ๆอะครับ
    เรื่องมีอยู่ว่า สังเกตุดูมีเสียงดังก็อกแก็กเวลาตกหลุมแรงๆและเวลาผ่านลูกระนาด มันดังตรงเหล็กแผงยึดลำโพงคู่หลังอะครับ
    (ไม่ใช่ฝาท้าย)เพราะเหล็กยึดฝาท้ายd.i.yให้เงียบเรียบร้อยแล้ว เหลือไอ้เหล็กแฝงยึดลำโพงคู่หลังนี่แหละครับ ทำไงให้เงียบอะครับแต่พอใส่ของ
    หนักๆหน่อยกลับเงียบ แต่ถ้ารถเบาๆหละก็ไอ้แผงเนี้ยสะเทือนได้ใจเลยอะครับ
    ปล.(ข้อมูลประกอบการพิจารณาครับ)รถผมไม่มีเบาะหลังเลย แผงลำโพงเดิม หางสูง โช็คcusco(แข็งพอสมควรไม่ทราบค่าk)กันโคลงหลังTypeR ค้ำspoonหลังบนล่าง ปีกนกblox ท่อยิงตรงปลายspoon ล้อenkaiยาง195/50/15
    ไม่รู้ว่าของเหล่านี้จะเกียวไหมแต่ถ้าเกียวก็ไม่เป็นไรดังก็ดังทนเอา...อิอิอิ
    รบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยบอกวิธีแก้ไขหน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆครับ

27/7/53
    มีเรื่องมาเล่าสู่กันฟัง.......ว่างจัด...อิอิ เลยหาไรทำโดย........ :p:p
    หลังจากที่ค้นหามานาน........มากๆ ในที่สุดก็เจอแล้วครับทำแล้วเงียบเลย(เส้นผมบังภูเขา) จากตอนที่แล้วให้ข้อมูลพร้อมความเข้าใจที่มาของเสียงแบบ
    ผิดๆไปแก้ปัญหาผิดที่อยู่นาน ในที่สุดก็เจอต้นเหตุและแก้ไขจนเสียงเงียบแล้ว.....ฮาฮาฮา
    เริ่มเลยครับ..................ผมขอร้อง:teeth:ให้แฟนไปนั่งอยู่ในถาดวางยางหลังรถ แล้วผมก็ขับไปหาหลุมเยอะๆแล้วให้แฟนครำๆๆหาที่มาของเสียง(โหดไปมั้ยเนี้ย)...อิอิ แต่ก็เจอครับ
    ที่มาของเสียง(รถผม)มาจากฝาท้ายครับ คือตัวยึดฝาท้ายเวลามันยึดกับตัวรถ มันมีระยะห่าง(พอปิดฝาดูเหมือนมันจะแน่น)ก็แน่นนะแต่ไม่พอ
    ถ้าช็อคแข็งเวลาตกหลุมมันจะดิ้น เหล็กตรงที่ยึดจะกระแทกกันจนทำให้เกิดเสียง ก็จัดการไงก็ได้ให้มันแน่นๆๆๆมากๆ แบบว่าปิดฝาท้ายยากๆอะครับ ดีเลย
    โดยการขยับตัวยึดฝาท้ายที่ติดอยู่กะตัวรถให้เลื่อนลงไปหน่อยนึง และหมุนยางลองฝาท้ายออกมาเยอะๆให้มันค้ำมากๆ เวลาปิดฝามันจะปิดยากเหมือนไม่ตรงล็อค นั้นแหละครับเงียบแน่ๆๆๆฮาฮาฮา :sad::sad:
    และอีกอย่างช็อคแข็งมีส่วนทำให้เสียงดัง แต่กันโคลงหลังใหญ่ทำให้เสียงเงียบลง ไม่มีกันโคลง(เสียงดังมากๆๆ) กันโคลงSiR(เสียงดัง) TypeR(เสียงเบาสุด)
    ปล.ลองดูนะครับรถคันอื่นๆผมไม่รู้ว่าจะเป็นเหมือนรถผมหรือเปล่า แต่รถผมดีขึ้นเยอะเงียบเกือบ100% เลยครับ ขอบคุณครับ
    คนไทยถ้าตั้งใจทำอะไรไม่แพ้ชาติใดในโลก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กรกฎาคม 2010
  2. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    พี่แจ็ค ซ้อนกิ๊กไว้ฝากระโปรงหลังแล้วลืมเอาออกป่าวอะคับพี่ คิคิ

3. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ของผมก็มีเสียงเหมื่อนกันครับ ยังแก่ไม่หายแต่ทำใจได้แล้วเพราะเสียงท่อมันดังกว่าแล้วครับ อิอิ

4. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    ของผมเริ่มมี แอ๊ดๆ แล้วอะ สงสัย บูทปีกนก จะแย่ซะแล้ว ข้างหลังอะ

5. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เสียงเอี้ยดอ้าดๆจากข้างหลัง มันเป็นของคู่กันกับคูเป้อะครับ เคยมีคนพยายามจะทำให้หาย โดยการเอาโฟมยัดเข้าไปแต่ไม่รู้ได้ผลยังไง
    แต่เสียงที่ว่าเนี่ย เป็นแทบทุกคัน ของผมทำใจไปแล้ว 555555555+

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 10:50:04 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:49:50 ----------

เสียงเอี้ยดอ้าดๆจากข้างหลัง มันเป็นของคู่กันกับคูเป้อะครับ เคยมีคนพยายามจะทำให้หาย โดยการเอาโฟมยัดเข้าไปแต่ไม่รู้ได้ผลยังไง
    แต่เสียงที่ว่าเนี่ย เป็นแทบทุกคัน ของผมทำใจไปแล้ว 555555555+

6. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    รู้แล้วครับว่าต้องทำไง................................ทำใจครับ...แงแง
    ปล.ทุกอย่างย่อมมีทางออกเสมอ....รออยู่นะครับผู้รู้.....อิอิ

7. punkskate007

3,546
    1
    0
    อ่าวผมต้องทำใจเหรอเนี้ย คิคิ ก็เนาะรถมันเป็น สิบปีแล้วแต่ยังเท่อยู่ คิคิ

8. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    รถเมิงอ่ะก้องทำไงก็ไม่หายหรอก รถมานโดนย้อมมา ปัญญาอ่อนเหมือนคนขับ ผิดที่รับปากกุแล้วไม่มา ตามจองล้างจองผลาญมานเหมือนเดิม

9. punkskate007

3,546
    1
    0
    ขยันตามตูดทุกกระทู้เลยนะเพื่อนอ้วนเนี้ย

10. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    รถสิบกว่าปีแล้วต้องทำใจหน่อยครับ ยังไงก็เท่ หล่อ อยู่แล้ว

11. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    กดเต็มๆเลย 55+

12. punkskate007

3,546
    1
    0
    ตามมาไวเจงๆ นะคับเนี้ย ตะกี้ยังเห็นอยู่ civicclub อยู่เลย

13. civic_si2000@hotmail.com

1,295
    2
    0
    คุ่นี้เค้ามีไรกันน้าาาาาาาาาาาาาาา.....อิอิ

14. knifez

knifez Member Member

126
    0
    16
    ลองเช็คดูที่ตำแหน่งนี้ครับ ต้องแกะแผงข้างออกมานะครับถึงจะเห็น อยู่ข้างหลังเบาะหลัง

ย้ำน๊อตตามตำแหน่งที่ผม วงแดงๆเอาไว้ (วาดวงไม่สวยดูให้เป็นวงนะครับ)
    หรือไม่ก็แกะออกมา แล้วทาจารบีระหว่างเหล็กเผื่อเวลามัน ขยับให้ตัวจะได้ไม่มีเสียง

15. civic_si2000@hotmail.com

1,295
    2
    0
    เคยทำแล้วเสียงหายเหรอครับ ถ้าเป็นตรงนี้จริงหละก็.........เสียงที่คู่กับหลังรถคูเป้ ก็จะกลายเป็นแค่ตำนาน.....ฮ่าฮ่าฮ่าฮ่าฮ่า(หัวเราะแบบหนังจีน)
    เดี๋ยวจะลองทำดุได้ผลไงจะมารายงานครับ

16. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ถ้าไม่ใช่ตำแหน่งนี้ลองดูอันนี้ครับท่านแจ๊ค เคสผมเลย http://racingweb.net/forums/showthr...D5%CD%D0%E4%CB%C5%E8%BA%E9%D2%A7&daysprune=-1

17. joke-ek nakhonsi

2,604
    3
    0
    ขอบคุณครับ

18. civic_si2000@hotmail.com

1,295
    2
    0
    เจอแล้วครับบบบบบบบบบบบข้อมูลตามหัวข้อกระทู้ข้างบนเลยครับ

19. Interista

Interista New Member Member

1,112
    1
    0
    เสียงรถผมก็มี ดูบ้างดีกว่า ><"

20. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
    เดี๋ยวเย็นนี้ไปลองดูบ้างดีกว่า...อิอิ

21. joiceSi

joiceSi New Member Member

816
    9
    0
    เปิดวิทยุดังๆ ดิ หายอ๊อดแอ๊ดแรยง่ะ ^^

Joice++Jum

22. FinkZ

FinkZ New Member Member

139
    2
    0
    ของผมมีเสียงตรงตัวล็อคประตูครับ ทั้งซ็ยและขวาเลย

ดังแก๊กๆๆๆๆ - -*ถ้าเอากาว2หน้าบางๆไปหนุนกลัวว่าเวลามันปลดล๊อคแล้วมันจะไม่เด้งขึ้น - -

23. jan_ys

jan_ys New Member Member

371
    0
    0
    แหม่ ..... ชาว Si นี่เปงกันทุกลำเลยนิ 55

ขอบคุณข้อมูลดีๆ ข้างบนคับ

เด่วมีอารมณ์จะรื้อดูบ้าง อิอิ

24. civic_si2000@hotmail.com

1,295
    2
    0
    ...................

ตรงนั้นผมก็D.I.Y. โดยการใช้แผ่นแด๊ม(เครื่องเสียง)ที่ข้างนึงเป็นกาวอีกข้างเป็นฟองน้ำตัดและแปะไว้ข้างใน
    ตรงช่วงที่มันมีระยะห่าง มันจะแน่นพอดีตกหลุดไม่ดังแน่ ทำมานานเป็นปีละ เงียบกริบ อธิบายไม่ค่อยเป็น
    ถ้าไงโทรมาถามได้นะครับ 0857443744 jack :cool:
    ปล.หรือใครมีวิธีอื่นแชร์ได้นะครับ

25. FinkZ

FinkZ New Member Member

139
    2
    0

ขอบคุณมากครับ

เด๋วผมไปลองดูก่อน -.-

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้