วางเครื่อง B20B CIVIC EK96

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย TANAYIAHC, 23 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TANAYIAHC

TANAYIAHC New Member Member

9
    0
    0
    มีใครเคยมีประสบการณ์บ้างครับ กำลังจะวางเครื่องรุ่นนี้ AUTO
    ค่าใช้จ่ายเบ็ดเสร็จโดยประมาณเท่าไหร่?
    ใช้ขับทำงานนะครับ เครื่องเก่าค่อนข้างอืด อันตรายถ้าแซงทางวิ่งสวน
    อยากแรงกะเค้าบ้าง ขอบคุณครับ

2. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ต้องคนนี้เลยวางมาสดๆ ร้อนๆ รอแป๊ปนึง
    เดี๋ยวคุณ BoBo เข้ามาตอบ

3. nook35

nook35 New Member Member

181
    6
    0
    ผมวางกับพี่หนุ่มมาครับ งานเรียบร้อยดี ใช้งานสบายๆ ไม่จุกจิก แถมอัตราเร่งก็ถือว่าโอเคเลยทีเดียว กับราคา ที่วางไป ขับรถ ไป พี่หนุ่มจัดการให้เบ็ดเสร็จ รอวันมารับรถอย่างเดียว ส่วนค่าใช้จ่ายตอนนั้น 42000 วางมาปีก่าๆๆ แล้วครับ สนใจก็ติดต่อที่พี่หนุ่มได้ครับ

4. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ของเพื่อนผมวางมา45000ครับเสร็จหมดทุกอย่างขับได้สบายไม่มีปัญหา

5. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    feel แตกต่างจากเครื่องเดิมๆ ยังไงหรอครับ

ตัวนี้ไม่ tec ใช่ไหมครับ กินน้ำมันเฉลี่ยๆ พอๆๆ กับ ของเดิมไหมครับ

6. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    ผม ก็วางกับ พี่หนุ่ม มาเหมือนกันนะครับ แต่ไม่ B20 ตั้งแต่วางมา ก็ยังไม่มีปัญหาจุกจิง ครับ และรู้สึกผมเห็น แว๊ป ในเวปนี่แหละครับเห็น แกมี B20 ตัวนุงมั้งครับ ลองสอบถามไปดู ครับผม ส่วนค่าวาง ก็ตกประมาณ 4x,xxx นี่นแหละครับ

7. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    b20b จากญี่ปุ่น จะแบ่งออกเป็น 3 รุ่นใหญ่ๆ ที่มีความแตกต่างกัน
    b20b ปี 96-98 เครื่องจะมีกำลังอัด 8.8 ต่อ 1
    b20b ปี 99-01 เครื่องจะมีกำลังอัด 9.6 ต่อ 1
    b20b รหัสฝา P75 วาวล์ไอดี 31 มม. ไอเสีย 28 มม. และรหัส P8R กำลังอัด 9.2 ต่อ 1 วาวล์ไอดี 33 มม.( เท่ากับฝาวีเทค) วาวล์ไอเสีย 28 มม.

ผมวางมาเดือนกว่าเเล้ววางกับพี่หนุ่มวัดยาง ใช้งบไป ค่าเครื่องยกเเพ 50000 ค่าหม้อน้ำคอใหญ่ 3500 ของจุกจิกอีก7500

ไม่รวมของเเต่งเพิ่มสมรรถนะ

เครื่องตัวนี้ไม่มีวีเทคแต่ ทอร์คดีสุดๆๆ กำลังเครื่องดี ขึ้นเร็วกว่าเดิม ขับมัน กว่าเดิม เเต่ติดตรงเกียร์ ใจอยากได้เป็นเกียร์ธรรมดา มากกว่า

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กุมภาพันธ์ 2010
  8. Maxspeed

Maxspeed New Member Member

21
    3
    0
    ร้านพี่หนุ่มอยู่แถวไหนครับ ขอแผนที่ด้วยครับ อยากไปวางบ้าง

9. BoBo_EK

2,491
    146
    0
    หาท่อนบนอยู่ b16 หาให้ทีจิพี่ จะไปต่อยอด หุหุหุ

10. REDHONDA

628
    23
    0
    จะแรงไปถึงไหน เจอกันบนถนนก็รอ รอ กันบ้างเน้อ

11. tingtongtong

tingtongtong New Member Member

56
    10
    0
    โทรไปคุยกะคุณหนุ่มได้เลยครับเบอร์นี้ 0816891298 หรือตามlinkนี้ครับ http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=518365 ลองดูครับ ถ้าได้เครื่องb20ปีใหม่ๆหน่อยก็จะดีมากครับ ใช้อยู่ แต่อยากได้เกียร์ธรรมดาเหมือนกัน

12. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    อัตราสิ้นเปลืองเป็นยังไงมั่ง ครับ เทียบกับเครื่อง เดิม

13. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    กล้าพูดนะครับ ของท่านก็ใช่ย่อยนะ ฝาแดง กล่องสปูน อ่ะ:D

14. REDHONDA

628
    23
    0
    ไม่ไหวคุณอ้น แรงมากไม่ได้อายุเริ่มเยอะ หัวใจไม่ค่อยดี

15. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    งั้นขับซัก 80 ก้อแล้วกันนะครับ รักษาหัวใจไว้ก่อนเนอะ:D

16. BoBo_EK

2,491
    146
    0
    ใช้อยู่ ที่ 10 โล ลิตร คับ

17. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    มาเช้คข้อมูลอีกที

18. maicomeng

522
    46
    0
    ถ้าใน กทม 10 โล ก็ โอเค อยู่ ^^ เล็งไว้เหมือนกัน

19. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
    จะเปลี่ยนแล้วเหรอครับ

20. P@e_dN@_11

P@e_dN@_11 New Member Member

411
    1
    0
    ผมใช้อยู่ เกียร์ auto อยู่ที่ ประมาณ กิโลละ 3-4 บาท คับ

21. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    เพื่อนผมไปวางที่เชียงกงเลยครับ จบที่ 30,000 บาท (ไม่รู้ว่าเปลี่ยนอะไรหรือป่าวนะครับ ไม่ได้ถาม)
    ส่วนผมวางจบมาที่ 52,000 บาทได้มั้งถ้าจำไม่ผิด เครื่อง+เกีย auto เปลี่ยนพวกสายพานต่างๆใหม่แค่นั้นจบ

22. Pikba

Pikba New Member Member

258
    1
    0
    อยากแรงบ้างจังรอผ่อนหมดก่อนอีก 4ปี 6 เดือนแนะ T_T

23. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    ...อิฐฉาจังเรยยย....มีแต่คนวางเคื่องแล้วทั้งน้าน....เมื่อไหล่จะมีปัญญาวางกะเค้าบ้างน๊า...ทุกวันนี้ได้แต่อาศัยแอบแซงรถอีแต๋นเวลามาทำงานทุกวันเลย...:cry::cry::cry:

24. maicomeng

522
    46
    0

เล็งไว้ ก่อน คุณพจน์ การเดินทางทัวร์เหนือ ครั้งนั้น มันทำให้ผม ตระหนักว่า ..............
    เครื่องเก่า จะไม่ไหว แล้ววว

25. REDHONDA

628
    23
    0
    ตอนนั้นว่าจะถามอยู่เหมือนกันว่าตอนขับรถขึ้นปางอุ๋ง เป็นยังไงบ้าง
    เล่าให้ฟังหน่อย สบายๆ หรือมีอาการไรบ้าง

26. TANAYIAHC

9
    0
    0
    ขอบคุณทุกๆข้อความนะครับ
    จะไปวางแล้วหละ
    อาทิตย์หน้าเสร็จแล้วจะมาเล่าให้ฟัง

27. BoBo_EK

2,491
    146
    0
    วางที่ รึ หา เครื่องเองคับ ขอให้ออกมาเเจ๋วๆนะคัว

28. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
    ของผมกลับมารอบนั้น พังไปเรียบร้อยแล้วครับ

ซ่อมโมดิฟายใหม่ไปแล้วหนึ่งรอบ

ตอนนี้หยอดกระปุกอยู่ 555

29. WUT EK 96

WUT EK 96 New Member Member

52
    0
    0
    อยากรู้ผล ว่างเสร็จ มาเล่าให้ฟังบ้างนะ ครับ

30. TANAYIAHC

9
    0
    0
    วาง B20Bเรียบร้อย แล้ว(สั่งปี 2000 ดันเอา96 ใส่ให้ เบ็ดเสร็จ 43,000) แต่มีเสียงหอนจากห้องเครื่อง เสียงเหมือนกับตอนถอยหลังนะครับ(ว้อๆๆๆๆๆๆ) จะได้ยินตลอด ไม่ว่าจะตอนไหน เสียงจะดังเร็วช้าตามรอบเครื่อง
    - ปิดแอร์ก็ดัง
    - เครื่องร้อนหรือเย็นก็ดัง
    - เกียร์ไหนก็ดังทุกเกียร์
    - จอดเกียร์ N ก็ดัง

ไม่ทราบว่าน่าจะเกิดจากอะไร ช่วยแนะนำด้วยครับ ก่อนจะกลับไปให้อู่เขาดูอีกที
    ส่วน ความแรง ดีกว่าดิมแน่ๆ ให้ 70% จากความคาดหวัง เพราะตอนออกตัว ไม่ค่อยปรี๊ดอย่างที่คิด
    วิ่งที่ 150km/h ก็นิ่งดีครับ ส่วนแก๊สตอนกดคันเร่งทันทีตอนออกตัวจะสะอึกเล็กน้อย หรือรอบตกบ้างตอนจอดติดไฟแดง
    ตอนนี้กำลังจับอัตราสี้นเปลืองอยู่

สิ่งที่ต้องแก้ไข:
    - เสียงหอน เสียงต่างๆจากห้องเครื่อง คล้ายเทอร์โบก็มี
    - หัวแก๊สตั้งตรง 90 องศา อาจทำให้แก๊สสวนทางAIR FLOW
    - เดินเบาแกว่งบ้างตอนใช้แก๊ส (หลังจูนแล้ว) อาจจะเกี่ยวข้องกับองศาหัวฉีด
    - ยังไม่ได้ INVOICE เลย ต้องรอมากกว่า 2 อาทิตย์
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้