คำตอบเรื่องปัญหาการติดป้ายด้านข้างกันชน (จากเวปจราจรตาเพรช)

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย pop-ja, 31 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    เนื่องด้วยวันนี้ผมขับรถกลับจากการทำงานทุกวันเป็นปกติ เจอด่านที่หน้าฐานทัพอากาศเรียกโดยข้อหาไม่ติดป้ายทะเบียนกึ่งกลางและผมก็ได้พูดไปว่ารถผมเอาป้ายมาไว้ตรงการไม่ได้เพราะมีผมกับความร้อน จนท. ให้คำตอบกับมาดีมากบอกว่าผมเปลี่ยนเครื่องทำไม(ผมก็คิดในใจว่าถ้ากรูรวยกรูไปซื้อเฟอขับแมร่งละ) ผมก็ขี้เกียจเถียงก็บอกว่าเดี้ยวผมดูให้ละกัน ก่อนที่จะออกมา จนท.ก็ขู่ผมว่าไม่งั้นโดนปรับ 1000 บาทผมก็ไม่ได้สนใจอะไรขับออกมาเลย(ครั้งนี้ จนท. เค้าตักเตือนนะครับแต่คำพูด.....) เมื่อกลับมาบ้านด้วยความคิดที่จำได้ว่าถ้าว่าตามกฏหมายติดด้านหน้าตรงไหนก็ได้ขอให้เห็นเด่นชัดเจนถือว่าไม่ผิดจึงเข้าไปในเวปจราจรตาเพรชแล้วก็เจอกระทู้นี้ที่มีคนไปถามไว้แล้ว (ขออุนญาติเจ้าของรถด้วยนะครับ)http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=6655
    ในวันพรุ่งนี้ผมจะเอาปริ้นและก็เอาติดรถไว้ขับเข้าด่านเดิมแล้วให้ จนท. ถ้าจนท.ยังคิดว่าผิดผมก็จะยอมให้เขียนใบสั่งแต่ผมก็จะถ่ายรูปรถผมพร้อมรหัสร้องเรียนที่ บก.จร ดูถ้าผิดจะยอมแก้ไขแต่ถ้าไม่ผิดต้องมีอะไรที่เป็นบรรทัดฐานใหม่ๆๆ จะลองดูสักตั้งเพราะว่ารถผมเห็นแปลงหน้ามาหรือทำเครื่องมาผมแจ้งลงเล่มตรวจที่ขนส่งผ่านมาหมดแล้ว แทนที่จะเอาเวลาไปจับเด็กแว้นกวนเมืองมานั้งตรวจเรื่องไม่เป็นเรื่องและผมก็เชื่อว่ามี จนท. บางท่านในหน่วยงานนี้เข้ามาดูอยากบอกว่าผมนะทำงานมีกิจการเป็นของตัวเองช่วยเหลือสังคมเสียภาษี แทนที่พวกท่านจะดูแลปกป้องท่านกับไม่เอาข้อหาอะไรที่คนปกติรับไม่ได้มาให้ ที่รถแว้นมากลุ่มใหญ่ๆๆหายกันหมดเลยด่านเนี้ยผมละไม่เข้าใจ:mad:

ปล.ผมขอแนะนำให้ปริ้นหน้าเวปของจราจรตาเพชรไว้นะครับเราไม่ผิดเราบริสุทธิ์ใจอย่าไปยอมครับ :mad:

ข้าวสารซิ่ง, PeNgMaN และ NON Sr B12 ถูกใจสิ่งนี้
  2. Spicy

Spicy New Member VIP

48
    3
    0
    อย่าไปยอมคับ อิอิ

3. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ตำรวจส่วนมากมักแกล้งโง่กะกฏหมายบางข้อคับ

โดยเฉพาะตำรวจที่มาตั้งด่าน ไม่ก้อมานั่งดักจับด้วยนะคับ

เอ๊ะ หรือโง่จริงๆ

หรือว่าตำรวจที่มายืนจับรถเนี่ย เค้าไม่ได้เรียนกฏหมายมาหรอคับ บางข้อเรายังรู้มากกว่าเค้าซะอีก

ออกแนว ถ้ามรึงไม่รุ้กูก้อจับ มึงรู้ก้อโชคดีไป

4. pe_k

pe_k Member Member

392
    9
    18
    เบื่อพวกนี้จิง ๆ มันเอาทุกรุปแบบ

5. เคยเจอโคกครามทีตอนกลางคืนมันจะเขียนใบสั่งผมเรื่องเนี่ยล่ะ...ผมเลยเปิดประตูออกมาแล้วพูดดังๆให้คนอื่นที่โดนจับกับรอเสียค่าปรับที่โต็ะอยู่ได้ยินเลยว่า......เอาสิครับพี่เขียนได้เลยใบสั่ง ผมมีปัญญาจ่ายแต่ผมไม่จ่าย...แล้วเดี๋ยวยังไงเจอกันบนศาลแน่นอน ถึงผมขับรถเก่าแต่พ่อแม่ผมมีปัญญาส่งผมเรียนผมไม่โง่น่ะครับ...คุณอย่าแกล้งทำมึนสิ เรื่องแบบนี้คุณรู้อยู่แก่ใจว่าอะไรถูกอะไรผิดคุณจะเขียนใบสั่งลูกเดียวเลย....มันยังมีหน้ามาบอกอีกว่าหาว่าผมดูหมิ่นเจ้าพนักงาน...ผมก็ยืนยันคำเดิม......ถ้าคุณเขียนผมก็ร้องเรียนเรื่องนี่ให้ถึงที่สุดด้วย......กฏหมายไม่ได้ระบุตรงๆเลยนี่ครับว่าให้ติดตรงกลางเขาระบุว่าให้ติดด้านหน้ารถที่ๆเห็นได้ชัดไม่ใช่เหรอ...แล้วผมผิดตรงไหนเนี่ย.....เถียงไปเถียงมาผลสุดท้ายคืนใบขับขี่ให้ผมเฉยเลย...ผมว่าบางอย่างถ้าเรามั่นใจว่าไม่ผิดใส่ได้เต็มที่เลยครับ....พวกนี้แมร่งจะออกสันดารโจรปล้นกันดื้อๆอย่างเดียวเลย.....

ข้าวสารซิ่ง ถูกใจสิ่งนี้
  6. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ความเห็นข้างบนผมเจ๋งมากคับ

7. m230

m230 Member Member

463
    12
    18

เคยเจอเรียกบ่อยๆ
    ยิ่งด่านทางด่วนนะเจอแน่ๆ

ล่าสุดเจอแถวจัตุจักร แกล้งไม่จอด
    ขับไปนิ่งๆๆ
    :D:D:D:D:D:D

8. m230

463
    12
    18

ปริ้นแล้วให้ดูตอนเข้าด่าน

ถ้าได้ผลอย่างไร ช่วยบอกด้วยนะครับ จะได้เอาบ้าง

:):):):):):):):):):)

9. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    เบื่อพวกนี้นะ แต่เข้าด่านไม่ยักโดนเรียกสักที

10. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    แล้วพวกอีโวจะทำยังไงเนี่ยกรอบป้ายทะเบียนเดิมก้ออยู่ด้านข้างซะด้วยสิ แถมมีวิ่งทั่วโลกอีก แต่เสือกมาโดนจับที่พี่ไทยประเทศเดียว :D:D:D

11. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0
    ถ้ามันไม่เป็นความผิดก็เอาเรื่องไปเลย ครับพวกนี้ อย่าให้มาเอาเปรียบมาตั้งข้อหามั่วๆ

12. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    เรื่องแบบนี้ถ้าไม่ผิด เราต้องอย่าไปยอมครับ

บางคนคิดว่าให้ๆมันไปเรื่องจะได้จบๆ แบบนี้มันยิ่งได้ใจ

13. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    เงินเดือนน้อย

14. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    มันก็จะบอกว่า รถเขาออกแบบมาให้ติดแบบนี้ เลยไม่ผิด
    เพราะผมก็เคยเจอเหมือนกันครับ แต่นานมากกกกกแล้ว
    มันบอกว่าถ้ารถคันไหนออกแบบมาให้ติดตรงกลาง
    ก็ต้องติดตรงกลาง ติดที่อื่นผิด ดูดิ เอากะมัน
    ตอนนั้นผมก็ไม่มีความรู้เรื่องกฏหมายข้อนี้ เลยต้งยอม
    ให้มันปล้นไป 100 บาทตามระเบียบ ถือว่าทำบุญให้
    พวกสัตว์เดรฉาน ที่ชอบทำนาบนหลังคน 55555

15. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    วันเดียวกันด่านเดียวกันเลยครับ ลูกเสือสำรองหมวกส้ม ผมโดนไป 100 นึงเรื่องเเผ่นป้ายพับ ขี้เกียจคุย ขี้เกียจเถียง จะรีบส่งของให้ลูกค้า จ่ายเสร็จมีบอกด้วยขับดีๆล่ะ ช่างเป็นห่วง
    กรู จริง จริ๊ง

16. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    เรื่องทะเบียน ก้โดนครับ ขี้เกียจเถียง เด๋วโดนข้อหาอื่นแทน ไม่ได้ทะเบียนมันก้เอาอย่างอื่น

17. NON Sr B12

NON Sr B12 New Member Member

866
    28
    0
    จัดไปเลยครับคุณป๊อปผมหาข่าวมานานละว่าไม่ติดตรงกลางได้มั๊ย มันบังลมเข้าinterอะครับ

18. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ช่องโหว่ของกฏหมาย ทำให้ตำรวจกลายเป็นโจรได้ในทันที :D

19. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    รายงาน ผลด้วย นะคับ............

20. m230

463
    12
    18

นั่นสิครับ
    อ้างไปกลัวเจอแบบนี้

:):):):):):)

21. B'man

B'man New Member Member

67
    2
    0
    ใช่ครับ

สู้ๆนะครับ
    ถ้าเราไม่ผิดอย่าไปยอมครับ :)

22. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ปริ๊นเก็บไว้ในรถเลยครับพี่ป๊อบ แล้วเป็นยังไงเอามาเล่าให้ฟังด้วย

ด่านที่พี่โดนอยู่เส้นวิภาวดีหรือพหลฯอ่ะครับ? เพราะมันมีแถวๆหน้ากองทัพอากาศ 2 ด่านเลย (วิภาฯเลนข้างนอก ขาเข้าเมือง ตรงไปอีกนิดนึงจะเลี้ยวซ้ายเข้ากองทัพฯได้ ส่วนด่านฝั่งพหลฯเป็นช่วงขาเข้าเหมือนกัน ช่วงก่อนถึงแยก คปอ. ที่เลี้ยวขวาเข้ากองทัพฯได้ อันนี้ฝากทุกๆคนที่ขับผ่านแถวนี้ด้วยนะครับ) :mad:

23. pop-ja

2,068
    235
    0
    แล้วทนายว่าไงครับ กับเคสนี้ :D

24. pop-ja

2,068
    235
    0
    ตรงข้ามธนินทร์อะน้อง พี่ขับกลับบ้านมาทุกวันแมร่งพึ่งมาเรียกบอกว่ากล้องไม่เห็น :mad:

ปล.เดี้ยวเที่ยงคืนจะมารายงานผลให้ทราบนะครับพี่น้อง ว่าจะหมู่หรือว่าจ่า อิอิ

25. pexky

pexky Member VIP

174
    9
    18
    พี่ป๊อบไปโดนหน้าบ้านผมเอง ไม่บอกว่ารูปจักเป๊ก

จะได้เสียค่าปรับให้ด้วย อิอิ

26. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    พวกนี้มันก็แถหลอกกินเงินประชาชนไปเรื่อยน่ะแหละ

แต่ก็ยังดีกว่าบางประเทศนะครับ

ตอนผมไปเที่ยวเนปาล

ตำรวยบ้านมันแจกใบสั่งคนขี่ลาเทียมเกวียนข้อหาขับขี่ความเร็วเกินกำหนดอ่ะ

ตำรวยบ้านเราเลวชิดซ้ายไปเลย -*-

27. ผมก้อเคย......เส้นพระราม2 ลงทางด่วนมาโบกเลย เบรกกันตัวโก่งคันหลังเกือบจิ้มตูดแระ

28. pop-ja

2,068
    235
    0
    มันบอกว่าน้องรู้จักอีเหลืองไหมพี่รออยู่:D

29. Bast

Bast New Member Member

115
    2
    0
    แล้วอย่างงี้ป้ายพับผิดมั้ยคับ

30. ไทไดมารู

ไทไดมารู New Member Member

15
    2
    0
    ต้องเถียง อย่าไปยอมมันไอ้พวกเลวๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้