เพื่อนๆๆช่วยวิเคราะห์อาการหน่อยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย DoS_13, 17 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DoS_13

DoS_13 New Member Member

84
    0
    0
    อาการคือว่าเป็นรถใช้แก๊ส NGV มาพอสมควรแล้ว เวลาวิ่งน้ำมัน เร่งรอบไปประมาณ 1500 ขึ้นไป
    มีอาการดังของวาล์ว ช่างเรียกว่า วาล์วแข๊กนะครับ ช่างบอกว่าไฟแก่
    แต่ผมลองไม่ใส่เกียร์แล้วเหยียบคันเร่ง มันไม่ดังอ่ะครับ
    เลยลองหาข้อมูลดูนะครับมีคนบอกว่าน่าจะเป็นที่ ไฮดรอลิกวาล์วนะครับ ไม่ทราบว่าเครื่อง GA16DNE หัวฉีด มันเป็นระบบนี้หรือเปล่านะครับ รถผมเป็น NV wingrode ปี 2000 นะครับ
    คือผมต้องหาทางแก้เพราะว่าจะวิ่งต่างจังหวัดนะครับ เพื่อไม่มี NGV จะได้วิ่งน้ำมันได้นะครับ
    ช่วยผมหน่อยนะครับ

2. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ถาม เพิ่ม

เป็นทั้ง NGV และ น้ำมันใช่มั๊ยคับ

ดังที่วาล์วแน่ๆใช่มั๊ยครับ ไม่ใช่ที่โซ่

ควันท่อไอเสียปกติหรือเปล่า

อัตราเร่งปกติหรือเปล่า

:)

3. DoS_13

84
    0
    0
    เป็นเฉพาะ น้ำมันครับ ดังที่เครื่องแน่ๆๆครับ ไม่ใช่ที่ท่อครับ

4. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ลองฟังให้ดีๆนะครับ ถ้าไม่ใช่แล้วไปให้ช่างรื้อแล้วเสียตังปล่าวๆครับ

5. DoS_13

84
    0
    0
    รับรองครับดังที่เครื่องแน่นอนครับ มันดัง เหมือนวาล์วมันกระทบกันนะครับ แต่ใช้ NGV ไม่ดังนะครับ ดังเฉพาะ น้ำมันด้วยครับ เวลาเร่ง ถ้าจอดไม่ใส่เกียร์ แล้วลองเร่งมันก็ไม่ดังครับ

6. slimant

1,271
    4
    0
    วิ่งยังปกติ อยู่ไม๊ครับ
    อัตราเร่ง เหมือนเดิม รึเปล่า

7. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ใช้น้ำมันอะไรอยู่ครับ(95/91/โซ/ไม่โช) แนะนำวิธีที่ง่ายสุดก่อนที่จะไปตั้งไฟ ลองเบนซิน 95 ซักสอง-สามถัง

ยังไงรอข้อมูลพี่ๆน้องๆท่านอื่นด้วยครับ...:D

8. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ลองวิ่งน้ำมันดูก่อนก้ได้ครับ

9. DoS_13

84
    0
    0
    เวลาวิ่งน้ำมันมันไม่กล้าเร่งเลยครับ เพราะว่ามันดังมาก น้ำมันที่ใช้ 91 ธรรมดา ครับ เสาร์นี้ว่าจะลองเต็ม 95 ธรรมดา แล้ววิ่งดูนะครับ
    แต่วิ่ง NGV เนี้ยก็เร่งดีนะครับ

10. slimant

1,271
    4
    0
    NV ปกติใช้ Octane 95 นะครับ
    เสียงเขกหรือเปล่าหว่า

ลองตั้งไฟดูดีมั๊ยครับ

ผมว่าอาการไม่หนักนะ
    วิ่งแก๊สไม่มีปัญหานี่นา

11. DoS_13

84
    0
    0
    เสียงแขกครับช่างบอก แต่ผมอยากจะรู้ว่า ถ้าไม่เสียงเกียร์ทำไมมันไม่มีเสียงแขกครับ
    แล้วก็ตั้งไฟอ่อนไม่ได้ครับ เพราะว่ NGV มันต้องตั้งแก่นะครับ

12. slimant

1,271
    4
    0
    เอาเท่าที่ผมรู้นะคับ
    ถ้ามันเขก แสดงว่า Octane มันผิด อ่ะ คับ
    ไปใส่ 95 ด่วนๆ ครับ
    จะ โซฮอล์ ไม่ โซฮอล ก็แล้วแต่
    แล้วกลับมาบอกผลด้วยนะครับ

:)

13. DoS_13

84
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวเย็นนี้ไปใส่ 95 ก่อนเลย เดี๋ยวจะมาบอกผลครับ

14. DoS_13

84
    0
    0
    หลังจากที่ เสาร์ - อาทิตย์ ได้ทำการลองเดิม 95 ธรรมดาใส่ลงไป 2 ขีด จากที่เดิมมี 91 ธรรมดา 1 ขีด รวมเป็น 3 ขีดได้ ก็ได้ลองวิ่งดูแล้วนะครับ
    มันก็ยังดังอยู่นะครับ แต่ดังไม่มากเหมือนตอนก่อนนะครับ หรือเพราะว่า มันยังมี 91 ผสมอยู่ก็ไม่รู้นะครับ จึงไม่กล้าวิ่งจนหมดถังนะครับ เพราะมันยังดังอยู่นะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้