สอบถามเพื่อนๆ ถึงความเป็นไปได้ในการเปิดร้านทำสีฝาครอบวาล์ว หรือทำสีส่วนอื่นๆ ของชิ้นส่วนเครื่องยนต์

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ch_ek, 16 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ch_ek

ch_ek New Member Member

4
    0
    0
    สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ

ผมอยากรบกวนสอบถามความคิดเห็นหน่อยครับ พอดีผมอยากจะเปิดร้านรับทำสีฝาครอบวาล์วหรือทำสีส่วนอื่นๆ ของชิ้นส่วนเครื่องยนต์ครับ เพื่อนๆ คิดว่าตลอดนี้ใหญ่พอที่จะทำเป็นธุรกิจเพื่อหาเลี้ยงชีพไหมครับ ตอนนี้อยากจะออกจากงานประจำมากๆ เลย ขอถามดังนี้

1. เงินลงทุนประมาณเท่าไหร่ครับ
    2. มีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ
    3. ซื้ออุปกรณ์ที่ไหนครับ
    4. ต้องแจ้งจดทะเบียนหรือป่าวครับ
    5. แล้วเพื่อนจะมาเป็นลูกค้าผมหรือป่าว

ขอบคุณครับ;)

2. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    บอกก่อนว่าไม่ค่อยรู้เรื่องนี้มากนักนะครับ

1. ประมาณ XXXXX
    2. ถังลม, กาพ่นสี, สีพ่นรถยนต์, ตู้อบสี, อื่นๆ (กระดาษทราย,ทินเนอร์,น้ำยาลอกสี)
    3. ร้าน Hardware ทั่วไปครับ คลองถม, อื่นๆ
    4. พ่นฝาวาวล์เฉยๆ ไม่ต้องครับ
    5. ส่วนตัวผมชอบแบบยิงทรายนะครับ

ถ้าจะทำผมว่าพ่นไฟหน้ารถยนต์ ด้วยน่าจะดีกว่านะครับ (แต่ต้องศึกษาเพิ่มเติมสักนิดนะครับ) ถ้าในบอร์ดของเรา ก็จะฮิตพวกพ่นไฟหน้า รมดำ,โครมเมียมดำ แบบ TypeR
    ลองดูครับ ปล. ผมก็เบื่องานเหมือนกันครับ แต่งานหัวดอ ไม่ทำก็ไม่มีแดกครับ เฮ้ออ.....ออ

3. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ถ้ารู้จักระบบการทำงานและมีฝีมือดีๆจัดเลยครับเดวลูกค้าก็ติดเองครับ

4. ch_ek

ch_ek New Member Member

4
    0
    0
    ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ

พอดีช่วงนี้งานยุ่งมากเลย พอเปิดเวบมาแล้วเห็นข้อความของเพื่อนๆ ทำให้รู้สึกดีมากเลยครับ ขอขอบคุณนะครับ

ขั้นตอนต่อของผมคือจัดหาเครื่องมือครับ แต่คงจะใช้เวลาหลายเดือนหน่อย เพราะว่าทุนน้อยครับ ไว้ผมจะอัพเดทร้านว่าอยู่ตรงไหน และอุปกรณ์ว่าซื้ออะไรไปบ้างแล้ว จนซื้ออุปกรณ์ครบเลยครับ

ปล. ผมมีความคิดอยู่ว่าถ้าเปิดร้านใหม่ๆ พี่ๆ เพื่อนๆ คนไหนอยู่ใกล้ๆ อยากให้ลองทำดูเอง ผมจะให้ใช้อุปกรณ์เครื่องมือ เอาสัก 5 ท่านแรกที่มาถึงร้านทุกท่านว่าดีไหมครับ ลืมบอกไปว่าไม่คิดเงินนะครับ

ขอบคุณครับ

5. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    เปิดไวๆนะครับ มีผลงานก็นำมาโชว์กันหน่อยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้