เกียร์ถอยหลังเข้ายากบางทีเข้าไม่ได้ครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย LAOSO, 22 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LAOSO

LAOSO New Member Member

19
    1
    0
    ตอนนี้รถวิ่งได้ 160000 โลครับอาการพึ่งเป็นได้เดือนนึงครับ

คือบางทีเกียร์ 1-5 เข้าง่ายบางทีเข้ายากส่วนมากก็เกียร์ 1 ต้องเข้า 2 แทนตอนออกตัว

หนักสุดก็เกียร์ถอยหลังครับจะเข้าได้ต้องมีเสียงครืดทุกทีแต่ตอนนี้เข้าไม้ได้จะถอยต้องดับเครื่องก่อน

แต่เวลาวิ่งกำลังรถก็ปรกติดีนะครับ อยากจะรบกวนพี่ๆที่เคยเจอปัญหาดังกล่าวช่วยแนะนำด้วยครับ

ว่าเป็นที่เกียร์หรือครัช-ปั้มครัชครับควรแก้ไขอย่างไรดีครับขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    อยากรู้เหมือนกัน

อัพไป อยากรู้เหมือนกัน แต่ของผมเกียร์ 5 ชอบหลุด

3. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ครัชหมดหรือปั๊มครัชเสียรึเปล่าครับ

4. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    มาไขข้อแรกครับ
    เกียร์หนึ่งเข้ายาก ...
    เกิดจากเฟืองไม่ขบ ให้เหยียบครัช แล้วเร่ง รอบเครื่องนิดนึงเพื่อให้เฟืองขยับเล็กน้อย
    หรือลองเข้าเกียร์สองก่อน แล้ว ดันขึ้นไปเกียร์หนึ่ง

เกี่ยร์ถอย ...
    เป็นปกติของเสียงครับ

5. LAOSO

LAOSO New Member Member

19
    1
    0
    มารายงานผลครับหหลังจากทนขับมานาน
    พอดีขับไปๆมาๆไฟน้ำมันเครื่องกระพริบเช็คเข็มวัดน้ำมันเครื่องแล้วปรากฏว่าหาย
    ก้มดูใต้เครื่องมีน้ำมันซืมตรงแคร้งเลยเอาเข้าอู่ยกเกียร์เช็คครัชด้วยปรากฎว่าซีลแคร้งไม่รั่วแต่สวิตส์แรงดันเสีย
    น้ำมันเลยพุ่งเช็คครัชปรากฎว่าลูกปืนครัชแตกสปริงครัชหมดสภาพบอกช่างจัดการเปลี่ยนที่ว่ามาทั้งหมด

1.สวิตส์แรงดันน้ำมันเครื่อง 200-

2.ชุดครัช+ลูกปืน 1700-

3.น้ำมันเกียร์ + น้ำมันเครื่อง+อื่นๆ

รวมค่าแรง 3800-

ตอนเข้าเกียร์ง่ายมากครัชเบาวิ่งนิ่มเบามือครับ

สำหรับใครที่เจอปัญหายเรื่องครัชอย่ามองข้ามลูกปืนครัชนะครับ

6. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    ขอบคุณมากที่มาบอก อาการเหมือนกันเลย ท่าทางต้องไปดูบ้างละ

7. akkakit

akkakit New Member Member

210
    1
    0
    ผมเป็นอยู่เลย เป็นและทนมานานและ อิอิ

8. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    อาการนี้เก็บตังค์ไว้รอเลย....ยกลูกใหม่ 3-4 พันครับ ของเซียงกง:)

9. หนุ่มซาตาน

หนุ่มซาตาน New Member Member

142
    2
    0
    ของผมก็เพิ่งเปลี่ยนผ้าคลัทช์ไปเวลาออกตัวก็จะสั่น แถมเข้าเกียร์ยากอีกด้วย ต้องย้ำคลัทช์หลายรอบกว่าจะเข้าเกียร์ได้ บางครั้งยังเหยียบคลัทช์ไว้รถยังออกตัวได้เลย

10. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83

ไล่ลมในระบบคลัทช์ใหม่ครับ...ถ้าบอกว่าย้ำๆคลัทช์แล้วหาย
    แสดงว่ามีลมในระบบ

11. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เรื่องครัชต้องถามน้องเพชรครับ ตอนนี้คงรู้เสปคแล้วมั้ง

12. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ผมเคยเจออาการปั๊มครัชท์รั่ว(รถตู้นะ) วิ่งทางตรงมาดีๆ เจอโค้งก็เตรียมลดเกียร์...เหยียบครัชท์...ครัชท์หายครับ เปลี่ยนเกียร์ไม่ได้ คนในรถก็เสียวๆกันไปอิๆ(เราแอบมันส์)...:p

แต่งานมันจะเข้าก็อีตอนจะจ่ายเงินบนทางด่วนนี่ละ เกือบจะเอาไม้กั้นทางเค้าไปกินซะละ...ฮ่าๆๆ...:D

13. V-MOG

V-MOG Member Member

165
    1
    18

ทำมาแถวไหนอะครับ ใกล้ นนทบุรี-ปากเกร็ด หรือเปล่า ของผมก็อาการประมาณดังที่พี่น้องกล่าวเลย ทั้งครัชและเกียร์ ถามเพื่อเป็นแนวทางครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

14. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ดีใจด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้