ทำไมรถเข้าเกียร์1บนทางลาดชันถึงไหลได้ครับ(รถไม่มีเบรคมือ)

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ZENGWA, 19 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZENGWA

ZENGWA New Member Member

83
    3
    0
    ทำไมรถเข้าเกียร์1บนทางลาดชันถึงไหลได้ครับ(รถไม่มีเบรคมือ)
    พอดีวันก่อนได้ไปตัดผมและจอดรถบริเวณหน้าร้านครับ เป็นทางลาดชันประมาณ20องศาและเข้าเกียร์1ไว้ ในขณะที่ตัดผมอยู่
    รถก้อไหลลงมา ลักษณะการไหลค่อยๆไหลครับไหลแบบเปนจังหวะไหลทีละประมาณ5ซม. คนในร้านบอกผมว่ารถไหลผมเลยงง
    รีบวิ่งออกมาเอาหินรองล้อ:sad: จึงเกิดอาการสงสัยว่าทำไมรถมันถึงไหลได้ เพราะเข้าเกียร์1ไว้
    ตอนจอดก้อดับเครื่องปกติแล้วจึงเหยียบครัชเข้าเกียร์1ปิดประตูเดินลงมา หลังจากที่รถไหลผมก้อไม่กล้าจอดทางลาดชันอีกเลย
    ถ้าจะจอดก้อต้องเอาหินรองล้อไว้ ตอนนี้คิดจะใส่เบรคมือแล้วครับ(ที่ถอดออกเพราะเบรคมือมันติดบ่อย:cry:)

ปล.เลยจะถามพี่ๆเพื่อนๆในนี้ครับว่าเกิดจากอะไรทำไมเข้าเกียร์1ไว้บนทางลาดชันรถถึงไหลได้
    ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ:)

2. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    กำลังอัดรั่วหรือป่าวครับ Clutch ด้วยครับ

เพราะเคยมีรถมาส่งของ จอดหันหลังขึ้นเนิน ก็กระตุกไหลลง เห็นได้ชัดมาก

ถ้าไม่งั้นเวลาจอดก็หักล้อเข้าทางเท้าไว้เลยครับ ไม่ไหลแน่นอน

3. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ไหลไปได้ไงหว่า? พวกระบบส่งกำลังต่างๆมีปัญหาหรือเปล่าครับ

4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เข็นแล้วเข้าเกียร์ 1 ยังกระตุกเครื่องหมุนได้เลย

ผมว่า ถ้าจอดที่ลาดชัน แล้วน้ำหนักรถสามารถดันเครื่องจนค่อย ๆ หมุนได้ มันก็ต้องไหลได้อ่ะครับ

5. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ไหลได้สิครับ
    ลูกสูบ มันขยับได้ ตราบไดก็ตราบนั้น

ล้อ ส่งแรงไป ยังเกียร์ ..
    เกียร์ส่งแรง ไปที่ข้อเหวียง
    ข้อเหวียงส่งไปที่ ลูกสูบ

คิดถึง เอ็นจิ้นเบรกกันเอานะครับ
    ถ้ามีแรงกระทำ (แรงทอร์ค) เครื่องก็ต้องหมุนไปตามรอบครับ
    มากน้อยขึ้นอยู่กับ แรงกระทำครับ

ไม่งั้นเค๊าจะทำเบรกมือ ไว้ทำไม ว่าไม๊ครับ.. :D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้