ขอข้อมูลเกี่ยวกับ Subaru Impreza

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย prototype01, 8 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนใจจาก Mitsubishi ครับ อยากลอง Boxer ดูบ้างและพอดีแถวบ้านอู่ Subaru เยอะ

ตอนนี้ก็เลยอยู่ในช่วงศึกษาหาข้อมูลอยู่ครับ ตัวรถที่สนใจเป็นรถรุ่นปี 94-97 แบบนี้

เลยอยากจะขอถามรวมๆเลยนะครับ

1.รุ่นขับ 4 M/T มันมีทั้งหมดกี่รุ่นครับ
    2.มีจุดใดบ้างที่ต้องดูแลกันเป็นพิเศษบ้าง
    3.รุ่นเครื่องคอขาวกับคอแดงต่างกันอย่างไร
    4.ภายนอก ภายใน ตั้งแต่ตัวแรกจนถึง Ver.6 มันต่างกันอย่างไรบ้าง

ขอโทษทีนะครับที่ถามเยอะไปหน่อย เพราะในหัวไม่มีข้อมูลของ Impreza อะไรเลย....ขอบคุณครับ

2. toon_toon

toon_toon New Member Member

10
    1
    0
  3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ตามด้านบนว่า แล้วก็อีกเว็บได้ที่

www.subaruclubthailand.com คับ

ข้อมูลแน่นๆทั้งสองเว็บคับ

prototype01 ถูกใจสิ่งนี้
  4. arttokorat

arttokorat New Member Member

439
    7
    0
    โอ้ว คำถามเยอะทีเดียว เหอะ ๆ ลองหาข้อมูลเก่า ๆ ตามเว็ปข้างบนดูก็ได้ครับ

หรือถ้าไม่รังเกียจก็ msn มาคุยกันก็ได้ครับ [email protected]

ปล. เคยใช้ legacy กับ impreza ครับ แหะ ๆ

prototype01 ถูกใจสิ่งนี้
  5. bank052

bank052 New Member Member

59
    4
    0
    ต้องสัมผัส ครับ แล้วคุณจะหลงรักมัน :D:D

6. ตั้มSRC

ตั้มSRC New Member Moderator VIP

890
    17
    0
    เคย ใช้ เลกาซี่

ชอบ การ ทรงตัว และ เสียง เครื่อง

ผม ใช้ คอขาว 260 ม้า ครับ ขับ สนุก ดีครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 14:34:27 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 14:34:08 ----------

เคย ใช้ เลกาซี่

ชอบ การ ทรงตัว และ เสียง เครื่อง

ผม ใช้ คอขาว 260 ม้า ครับ ขับ สนุก ดีครับ

7. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    รถในฝันผมเลย
    อัพๆๆรอผู้รู้ค้าบ

8. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ชอบ อิม เหมือนกันครับ

9. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    ของเค้าดีจิงคับ....

10. sandie1212

sandie1212 New Member VIP

66
    3
    0
    แล้วจะติดใจ

11. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    - รุ่นขับเคลื่อนสี่ล้อ มี3รุ่นครับ
    1.8 n/a ขับ4
    2.0 n/a ขับ4
    2.0 turbo ขับ4 (คอขาว/คอแดง) WRX lot a-c และ STI ver.1-2 ใช้ EJ20G อินเตอร์เฉียง
    WRX lot d-e และ STI ver.3-4 ใช้ EJ20K อินเตอร์ตรง คอยล์กลาง
    WRX lot f-g และ STI ver.5-6 ใฃ้ EJ207 อินเตอร์ตรง คอยล์เฉียง
    *** นอกจากนี้ยังมีver.พิเศษอีกหลายรุ่น เช่น wrx ra /wrx ra limited /sti ra /sti ra limited / sti 22b /sti s201 /wrx rb5 / wrx prodrive p1 ฯลฯ

- จุดที่ควรดูแลเป็นพิเศษ
    1. แอร์โฟล์ว โดยเฉพาะ wrx lot f-g และ sti ver.5-6
    2. เกียร์3.9และ4.1 ที่ค่อนข้างเปราะกว่า 4.4

- คอขาว และคอแดง ต่างกันตรงที่
    1. อัตราทดเกียร์ โดยเฉพาะsti จัดจ้านกว่า แต่ถ้าพูดถึงเกียร์โคลส ทั้งwrxและstiต่างก็มีรุ่นเกียร์โคลสเช่นกันในรุ่นwrx ra/sti ra เป็นต้น
    2.ใส้ใน เช่น ลูกสูบที่แข็งแรงกว่า แคมชาฟ เทอร์โบ น้ำหนักชิ้นส่วนบางชิ้นที่เบากว่า หัวฉีดstiที่ฉีดสูงกว่า
    ไฮโดรลิควาล์วและชิมวาล์ว รวมไปถึงชิ้นส่วนที่ระบายความร้อนได้ดีกว่า เช่น อินเตอร์อลูมิเนียมในsti

- ภายนอก/นอก คร่าวๆของwrxกับsti (ซึ่งรายละเอียดปลีกย่อยยังมีมากกว่านี้)
    WRX lot A-C จะเป็นไฟรี ขุ่นๆ ฝากระโปรงแบบเก่า หางทรงเตี้ยแบบเดิมๆทั่วไปฝากระโปรงแบบเก่าเป็นเหล็ก
    ภายในเป็นแบบเก่า(มนๆ)กันชน3ช่อง
    WRX lot D-E ไฟโคมเหลี่ยม ขุ่นๆ มีกระจังหน้าที่มีตะแกรงทรงข้าวหลามตัด หางทรงเตี้ยแบบเดิมๆทั่วๆไป
    ฝากระโปรงแบบใหม่เป็นเหล็ก ภายในของDจะเป็นแบบเก่า Eจะเป็นแบบใหม่(เหลี่ยมๆ)กันชน3ช่อง
    WRX lot F-G ไฟโคมเหลี่ยมแบบเพชร กระจังหน้าแบบตาข่ายทรง6เหลี่ยม(รังผึ้ง) ยื่นออกมาจากรุ่นD-Eพอสมควร
    ฝากระโปรงเหมือนD-Eเป็นเหล็ก หางหลังทรงเตี้ยแบบเดิมๆทั่วไป ภายในเป็นแบบใหม่(เหลี่ยมๆ)กันชน2ช่อง
    STI 1-2 โคมไฟหน้าเป็นแบบเก่าทรงรีๆขุ่นๆ ฝากระโปรงหน้าเป็นแบบเก่า ภายในตัวเก่าแบบมนๆ เบาะปักstiผ้าเทา
    หางหลังทรงสูงคล้ายๆของintegra กันชน3ฃ่อง ฝาหน้าแบบเก่า เป็นอลูมิเนียม
    STI 3-4 โคมไฟหน้าแบบเหลี่ยมๆขุ่นๆ กระจังหน้าแบบข้าวหลามตัด หางทรงUคว่ำ กันชน3ฃ่อง ver.3มีภายในแบบตัวเก่า ส่วนver.4ภายในเป็นแบบเหลี่ย ม เบาะSTIปีกแดง ปักstiแดงเหมือนๆกัน ฝาหน้าแบบใหม่เป็นอลูมิเนียม
    STI 5-6 โคมไฟหน้าแบบเหลี่ยมเป็นแบบเพชร กระจังหน้าแบบรวงผึ้ง6เหลี่ยม กันชน2ช่อง หางหลังver.5เป็นทรงสูง
    แพนหางไม่กระดกตรงปลาย ส่วนver.6ปลายแพนหางจะกระดกขึ้น ภายในเป็นแบบเหลี่ยมทั้ง2ver. ฝาหน้าแบบใหม่เหมือนver.3-4 ป็นอลูมิเนียม

รายละเอียดของบอดี้GCนี้ยังมีอีกมาก ซึ่งหากจะพูดกันอย่างละเอียดคงต้องใฃ้เวลาร่วมวัน จึงเลือกข้อมูลพื้นฐานที่
    ควรทราบเบื้องต้น ซึ่งน่าจะพอช่วยได้ครับ ยังไงก็ตามลองเข้ามาwebsiteที่ด้านบนได้ตอบไปก็ได้ครับ

12. oil_online

oil_online Member Member

261
    3
    18
    ข้อมูลเยื่ยมครับ ชอบ Subaru เหมือนกันครับ เสียงเครื่องเพราะดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้