B14 สตาร์ทติดยาก, เคื่องเดินไม่เรียบ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ST-Sport, 28 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ST-Sport

ST-Sport New Member Member

12
    0
    0
    ก่อนอื่นขอรบกวนทุกท่านนะครับ เข้าใจว่าหัวข้ออาจซ้ำ ก็ขออภัย
    ผมเพิ่งซื้อ B15 ปี 1995 เครื่อง 1.5 มา ก็ซ่อมแก้ไขไปเรื่อยๆ ตามสภาพแหละครับ
    แต่ตอนนี้ ผมเหลือปัญหาบางอย่างคือ...
    - ตอนเครื่องเย็น รถจะสตาร์ทติดค่อนข้างยาก ไปเข้าศูนย์มา เปลี่ยนกรองอากาศ+กรองเบนซินไป ดีขึ้นเยอะ
    แต่ถ้าจะให้ดีกว่านี้ ศูนย์บอกว่า ต้องเปลี่ยนจานจ่าย ขอคำแนะนำด้วยครับ
    - อีกปัญหาที่เพิ่งพบคือ ตอนเช้าผมสตาร์ทติด แล้วดูเหมือนว่าเครื่องเดินไม่เรียบ กระตุกเล็กๆ และพอขับไปซักพักแล้วติดไฟแดง
    ก็กระตุกอีกครั้งแล้วดับเลย แต่ปัญหานี้เพิ่งพบครั้งเดียว แต่ที่สตาร์ทแล้วเดินไม่เรียบ เจอบ่อยเหมือนกัน
    แต่ถ้าดับแล้วสตาร์ททันทีก็ติดปุ๊บเลยนะครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ป.ล. ถ้าต้องปลี่ยนอะไหล์ รบกวนท่านที่พอจะมี ช่วยแนะนำและจัดหา จักขอบคุณครับ
    อีกอย่างเกี่ยวมั้ย หว่า ผมเติมโซฮอล 95 แบบว่าอยากประหยัดอะครับ
    ว่าจะติดแก๊สแล้วครับ เพราะค่อนข้างเปลือง ขับในเมือง เต็มถังได้ประมาณ 500km. ปกติป่าวเนี่ย

2. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    เปลี่ยนจานจ่าย เดี๋ยวร้อนดับ เย็นสตาร์ทไม่ติด
    ตอนเช้า สตาร์ทไม่ติด ลองที่ดูหัวฉีดครับ
    เปิดแอร์รอบสวิงด้วยหรือป่าว ถ้ายัง.....อย่าเพิ่งไปยุ่งกับแอร์โฟว์เเละสวิตซ์คอวบคุมรอบเดินเบา( ACC valve)นะ
    เต็มถัง 500 KMs ประหยัดดีครับ

3. อาตร์

อาตร์ New Member Member

163
    6
    0
    เช็กแบ๊ตเตอรี่ด้วยก็ดีนะคับ อาจจะเก็บไฟไม่ค่อยดี

เคยเปนเหมือนกัน เปลี่ยนแบตลูกใหม่ สตาท์ง่ายแม้ว่าเครื่องจะเ็ย็น

4. รัก B14

รัก B14 Guest

0
    0
    0
    เป็นเหมือนกันครับ ของผมตอนจะดับต้องปิดแอร์ทันทีเครื่องถึงจะเดินเรียบ อาจจะเป็นที่สายชุดหัวเทียน ยังไงก็ลองกูรูมาตอบอีกทีคับ

5. ST-Sport

12
    0
    0
    คุณ oopz!_B14 - ผมลองเปิดแอร์แล้ว รอบไม่สวิงครับ
    คุณ อาตร์ - แบตกะหัวเทียน ผมให้ B-Quick check ก็เห็นบอก OK ครับ
    คุณ รัก B14 - สำหรับสายชุดหัวเทียน คือ ตอนนี้ของผมมันโดนหนูกัด แหว่งนิดหน่อย (เจ้าของเดิมจอดทิ้งไว้ไม่ค่อยใช้งาน)
    มันเจะมีผลต่อ การสตาร์ทด้วยใช่มั้ยครับ

ขอรบกวนทุกท่านครับ คือผมอยากได้อะไหล์ บางตัว ใครพอจะมีเหลือ ช่วยผมทีครับ
    1. จานจ่าย
    2. สายชุดหัวเทียน
    3. แผงควบคุมสวิทช์ฝั่งคนขับ

6. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ลองดูนะครับ :D

http://racingweb.net/forums/forumdisplay.php?312

7. w2000

w2000 New Member Member

103
    7
    0
    มีสายชุดหัวเทียนเก่า ไม่รั่ว ยกให้ครับ ตอนนี้มาใช้สายแต่ง ขอเป็น pepsi 1.5 ลิตร ขวดนึง แล้วยังไงก็มารับนะครับที่ ตึกกสิกร ในเมืองทองธานี เดี๋ยวพรุ่งนี้ จะเอาไว้ใส่ไว้ท้ายรถ แต่ถ้าวันพฤหัสยังไม่มาเอา ก็ต้องรอวันอังคารแล้ว เบอร์โทร ที่โต๊ะ 02-273-2697 02-273-3304 9.30-17.30 ขอสายอี๊ด

8. ST-Sport

12
    0
    0
    คุณ xxart ขอบคุณสำหรับ link นะครับ

โอ้ว...ขอบคุณ คุณ w2000 มากเลยครับ แต่น่าเสียดาย ผมอยู่ตั้งชลบุรีแนะ
    คงจะไปรับลำบากอะครับ
    แล้วถ้า เอาแบบขายแล้วส่งของให้ผม แล้วให้ผมโอนตังส์ให้ จะสะดวกมั้ยครับ

9. w2000

103
    7
    0
    งั้นเดี๋ยวพรุ่งนี้ ถามเพื่อน ที่มีบ้านอยู่แถวชลบุรี อาจฝากเขาไป แล้วผมส่งที่อยู่เขาไปให้ แล้วคุณ st-sport ก็ไปรับ แต่เอาชื่อที่อยู่ทิ้งไว้ก่อนก็ได้ ถ้าฝากใครไปไม่ได้ แล้วเช้าวันเสาร์จะไปส่งที่ไปรษณีให้ คิดแค่ค่าส่ง กับ ค่า pepsi ขวดนึง

10. ST-Sport

12
    0
    0
    โอเช ทั้งสองทางเลือกเลยครับ
    ทางเลือกแรก ผมอยู่แหลมฉบังชลบุรี ถ้าเพื่อนคุณ w2000 อยู่ใกล้ๆนี้ก็สะดวกดีครับ
    ทางเลือกที่สอง ส่งไปรษณีย์ ก็ยิ่ง work ครับ ส่วนค่าส่ง+Pepsi ส่งงัยดี อิอิ

11. w2000

103
    7
    0
    ไปถามเพื่อนๆ ไม่มีใครกลับบ้านเพราะกลัวประท้วง เลยว่าจะส่งทางไปรษณีย์ เอารูปสายหัวเทียนที่ถ่ายมาให้ดูครับ
    http://www.upload-thai.com/download.php?id=85af3084f372270def51ce6d14436629
    ถ้าโอเค ก็ขอชื่อ ที่อยู่ แล้วหลังจากนั้นผมค่อยส่งเลขที่บัญชีให้ก็ได้ครับ คิดค่าใช้จ่าย ก็ pepsi 1.5 ลิตร ขวดนึง กับค่าส่งทางไปรษณีย์ ส่งชื่อ ที่อยู่ทาง PM ก็ได้ครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 20:35:26 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:35:07 ----------

ไปถามเพื่อนๆ ไม่มีใครกลับบ้านเพราะกลัวประท้วง เลยว่าจะส่งทางไปรษณีย์ เอารูปสายหัวเทียนที่ถ่ายมาให้ดูครับ
    http://www.upload-thai.com/download.php?id=85af3084f372270def51ce6d14436629
    ถ้าโอเค ก็ขอชื่อ ที่อยู่ แล้วหลังจากนั้นผมค่อยส่งเลขที่บัญชีให้ก็ได้ครับ คิดค่าใช้จ่าย ก็ pepsi 1.5 ลิตร ขวดนึง กับค่าส่งทางไปรษณีย์ ส่งชื่อ ที่อยู่ทาง PM ก็ได้ครับ

12. w2000

103
    7
    0
    วันอังคารไปส่งให้นะครับ วันนี้ออกจากกรุงเทพมาตั้งแต่เที่ยง พอดีมีเหตุชุมนุม แล้วแฟนได้หยุดงาน กลับวันจันทร์ อังคารจะส่งให้ครับ ได้ที่อยู่จาก PM เรียบร้อยแล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้