ใช้ผ้าเบรครุ่นไหนกันบ้างคับ ข้อดี-ข้อเสียเป็นอย่างไร

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย gotokuji, 11 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gotokuji

gotokuji New Member Member

45
    0
    0
    ใช้ผ้าเบรครุ่นไหนกันบ้างคับ ข้อดี-ข้อเสียเป็นอย่างไร
    ตอนนี้ผมใช้ของศูนย์อยู่ มันเบรคไม่ค่อยอยู่แล้วคับ อยากจะเปลี่ยน เอาแบบที่ถึงเบรคมือแล้วล้อลากเลยอ่ะคับ
    เพราะตอนนี้ ใช้เบรคเดิม แต่ยางใหม่ ปี09 มันดึงไม่ติดอ่ะคับ มีแต่ขี้เบรค เป็นผงติดเต็มล้อเลย ขอคำชี้แนะด้วยคับ
    ปล.ขับรถไม่เร็วคับ แต่จะเอาไปหัดทำ u-turn j-turn และ โดนัทคับ

2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    มันขึ้นอยู่กับ เทคนิค ความเร็ว

การถ่ายน้ำหนัก ด้วยนะ

ไม่ใช่การดึงเบรคมืออย่างเดียว

3. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    มารอฟัง คับ...

4. gotokuji

45
    0
    0
    เข้าใจคับผม แต่ว่าพื้นฐานมันการฝึกฝนควรจะมีเบรกมือช่วย น่าจะช่วยให้ง่ายขึ้นอ่ะคับ เลยอยากรู้ว่าจะใช้ผ้าเบรกอะไรมันถึงจะจับติดดีอ่ะคับ
    ช่วยชี้แนะด้วยคับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 20:42:10 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:41:53 ----------

เข้าใจคับผม แต่ว่าพื้นฐานมันการฝึกฝนควรจะมีเบรกมือช่วย น่าจะช่วยให้ง่ายขึ้นอ่ะคับ เลยอยากรู้ว่าจะใช้ผ้าเบรกอะไรมันถึงจะจับติดดีอ่ะคับ
    ช่วยชี้แนะด้วยคับ

5. gotokuji

45
    0
    0
    ตอนนี้ ผมกำลังคิดว่า การจับของผ้าเบรกมีแรงเสียดทานน้อยกว่าแรงเสียดทานที่ยางมีต่อพื้นถนน เลยทำให้ล้อไม่ยอมล็อคอ่ะคับ ไม่รู้เข้าใจถูกป่าว
    ขอผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยคับ ตอนนี้ชักไม่มั่นใจเบรกเดิมที่เปลี่ยนมาจากศูนย์ล่ะคับ ถ้าเบรกตอนเร็วๆจิงๆคงเอาไม่อยู่

6. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ต่อด้าม เบรคมือ

ไม่ก้อเปลี่ยนข้างหลัง เป็นดรัมเบรค

ถ้ายังไม่ล๊อค

หาซื้อยางเก่าๆ หัวล้านๆ มาไว้ข้างหลัง

7. Arthan

Arthan New Member Member

74
    0
    0
    เข้าใจว่ากำลังจะเปลี่ยนผ้าเบรค จะใช้ยี่ห้อไหนดี ใช้ไหมครับ
    ผมก็อยากรู้เหมือนกัน
    แต่ดิสท์มันดึงยากกว่าดรัมอะครับ บางจังหวะถ่ายน้ำหนักไม่ดี ผ้าเบรคดีแค่ไหนก็ดึงไม่ติด
    ถ้าเอาดึงติดๆ เลยคงต้องใช้ผ้าลิฟท์แล้วละครับ แต่จะไม่เหมาะกับขับใช้งาน

8. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ลอง BENDIX METALKING ดุครับของเข้าดีนะ

9. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    เบนดิคเมทัลคิง ก็ดีครับ แต่ก็มีข้อเสีย ตอนเย็นๆเบรคไม่ค่อยอยู่ครับ และมีฝุ่น และเสียงดังตอนเย็นๆ แต่ตอนดึกๆดีครับ ตาสว่างเลยคิดแต่จะไปเที่ยวไหนดี 555

10. ซื้อผ้าเบรค Axis SG หรือ Project Myu คู่ละ 5000 กว่าบาท มาใส่ด้านหลังอย่างเดียว
    แล้วเติมลมหลังสัก 40 - 45 ปอนด์ ตั้งสายเบรคมือตึง ๆ หน่อย คราวนี้ล่ะ ดึงติดทุก U-Turn

ป.ล. ระวังแผงผลไม้ กับซาเล้งขายก๋วยเตี๋ยวด้วยนะครับ ดึงไปฟาดเอาเด๋วจะสะอื้นการ์เด้น

11. gotokuji

45
    0
    0
    ขอขอบคุณทุกความรู้คับ มีคำถามอีกอย่าง ผ้าเบรกของ n-brake เป็นไงคับและก็ขอราคาของเมลทัลคิงด้วยคับ
    ปล.ตอนนี้ต่อด้ามเบรคมือแล้วคับ ดึงเบาแรงไปเยอะเลย แต่เบรคไม่ยอมติดซะที เดี๋ยวจะลองตามคำแนะนำพี่เต้ที่ว่าให้ลองเติมลมก่อน
    ซัก 40-45 ปอนด์ ว่าแต่เติมขนาดนี้ วิ่งใช้งานมันจะเป็นไรป่าวคับ

12. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    ผมขอตอบแบบนี้และกันนะ
    ดูจากที่เล่ามาเนี้ยน่าจะเป็นดิสท์หลังใช่ป่ะ ถ้าจะต้องการใช้แบบดึงแล้วติด ดึงแล้วล้อลาก ผมว่ายากนะครับ
    ยิ่งทำโดนัทด้วยแล้วยิ่งยากใหญ่เลยต้องอยู่ที่รถด้วยต้องมีเต็ดแล้ว ถ้า 180 พอได้ แต่อันนี้ก็ไม่เคยลองดูแบบที่ผ้าเบรกดีๆที่ท่านเต้บอกนะว่าจะจับดีขนานไหน
    ถ้าเป็นดรั้มจะง่ายกว่าเยอะ เพราะดึงติดดีกว่ามาก ผ้าเบรกก็ถูกกว่ามากเอาออกมาอัดผ้าลิฟใหม่ ประมาณ 2000+ 2 ข้างนะครับ ก็สุดแล้วดึงเป็นติดเลยที่นี้ แต่ก็ต้องแลกกับความสวยนะครับ เพราะว่าดรั้มนั้นมันไม่สวย
    เท่าที่ผมเคยเล่นจิมคาน่ามา เห็นมีอยู่คันเดียว 3d ที่ใส่ดิสท์หลังเล่นแต่เขาเพิ่มปั้มเบรกอีกข้างละตัวที่จานหลังอันนี้อยู่ เพราะเคยเห็นในสนาม
    ลองดูครับมันยังมีอีกหลายองค์ประกอบครับ ทั้งคน ทั้งรถ จะพึ่งแต่ผ้าเบรกอย่างเดียวคงไม่ได้นะครับต้องฝึกฝนครับ ถ้าไปเล่นบนถนนก็ระวังนะครับ ตัวผมเองไม่แนะนำครับเคยผ่านมาแล้ว แต่บอกก็คือความมันที่ได้จากมันครับ หนุกดี หรือลองศึกษาดูในบอร์ด GYMHANA ดูก็ได้ครับ

13. EK พาเพลิน

EK พาเพลิน New Member Member

144
    0
    0
    ราคาของเมลทัลคิงก็พันกว่า ส่วนของ N ไม่รู้ครับ
    ลืมบอกไปอีกนิดครับสายจะเป็นแบบ 1 ดึง 2 ที่นี้อยากให้ดูนิดนึงละกันสายมันเวลาที่ดีดกลับอาจจะกลับไม่เท่ากันเพราะความฝืดของสายลองแกะดูตรงที่ครอบเบรคมือดูวิธีแก้เอาหนังยางมาดึงรั้งไว้ที่สายทั้งสองเส้นครับที่นี้เวลาที่เราดึงด้ามแล้วปล่อยมันจะดีดกลับเท่ากันแล้วทริปเล็กๆน้อยไม่ต้องถอดสายมาหยอดน้ำมันหลอกครับ งานช้างครับ
    เรื่องลมยางถ้าเติมไว้เล่นได้ครับ แต่ขับใช้งานคงไม่ไหวครับ
    ดึงติดยากแบบนี้และครับ ดรั้มเป็นทางออกสุดท้ายครับ เอาใจช่วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้