mr2(sw20:3sGte) and im(GC:ej20T)

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย Mod...kub, 2 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Mod...kub

Mod...kub New Member Member

72
    0
    0
    คือว่าผมสนใจในmr2อยู่ครับชอบในหลายๆอย่าง แต่พอดีว่าเพื่อนผมส่วนใหญ่ใช้ subaru กันเป็นส่วนใหญ่ครับ
    ถ้าว่ากันจริงๆแล้วถ้าผมใช้ mr2 จะพอฟัดพอเหวี่ยงกับพวก subaru ไหมครับ(กลัวถูกทิ้ง:cry:)

ขอบคุณครับผม ps.ไม่ได้มีเจตนามาก่อกวนนะครับพี่ๆ แต่สงสัยมานานแล้วครับ+ตัวเลือกก็มีอยู่2ตัวนี้อ่ะครับ:D:eek:

2. เคยเจอ EVO5 EVO6 im ตาย้อย ผมว่า non-air แรงกว่าครับ ทุกเกียร์ ออกตัวสูสี เพราะรถแบบ MR ก็ออกตัวดี ไม่ได้แพ้ ขับสี่ มากมายนัก แต่พอลง 2 ไปแล้ว ขึ้น ชัดเจน

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ im , EVO5, EVO6 คันที่ผมเจอทุกคัน อาจจะเครื่องหลวม หรือไม่สมบูรณ ก็เป็นได้

3. PipEz NeKo

PipEz NeKo New Member Member

192
    1
    0
    ถ้าเป็นรถเครื่องเดิมๆทั้งคู่ ทางตรงๆ โค้งไม่โหดมาก MR2 ไปได้เร็วพอๆกับอิมเดิมๆครับ (อาจดีกว่าในช่วงเกียร์ 2 - 3 - 4) เพราะว่ารถขับ 2 จะมี loss ในระบบส่งกำลังน้อยกว่าพวกขับ 4 อยู่แล้ว (ยกเว้นพวกฉลาดๆอย่างสกายไลน์นะ) ถึงแรงม้าจะน้อยกว่าอิมนิดหน่อยก้อสามารถไปได้เร็วพอๆกันครับ (ไม่มีปั๊มpower มาหน่วงด้วย) น้ำหนักก้อเบากว่า body ลู่ลมกว่า
    แต่ถ้าทางโค้งเยอะๆ มุดมากๆ ก้อแล้วแต่ความเคยชินครับ MR2 หน้ามันจะเบาๆ ยิ่งใส่ยางหน้าขนาดไม่กว้างมากยิ่งไปกันใหญ่ แต่ถ้าชินรถแล้วก็สบายครับ มุดมัน ขับสนุก ลองดูครับแล้วจะติดใจ

4. AraRick

AraRick New Member Member

78
    1
    0
    ไม่ต้องกลัวตามไม่ทันหรอกครับ

รายการทีวีที่ญี่ปุ่นเขาจับเอา2คันนี้มาลองกันนานแล้วครับ 0-402เมตร MR2กินเรียบตั้งแต่ออกตัวครับ เดิมๆทั้งคู่นะครับ รถเครื่องวางกลางออกตัวไม่ได้ด้อยกว่ารถขับ4นะครับ บางประเทศแข่งแดรกกันMR2ต้องข้ามรุ่นไปวิ่งกับพวกรุ่นใหญ่ๆเช่นสกายก็เพราะมันออกตัวดีนี่แหละครับ

http://www.youtube.com/watch?v=_9fVsH0TH4o

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 มีนาคม 2010
  5. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ถ้าฝีมือไม่ต่างกันมาก และตัวรถทำมาไม่ต่างกันมาก ตามทันทั้งคู่แน่นอนครับ ผมว่าถ้าจะตัดสินใจจริง ไม่ต้องมองเรื่องกลัวตามไม่ทันหรอกครับ มามองเรื่องเราชอบ Feeling ในการขับแบบไหนมากกว่า ถ้าชอบแนวเข้าโค้งหนึบๆ ที่ความเร็วสูง อิมเพสซ่าภาษีดีกว่าครับ MR2 เข้าโค้งที่ความเร็วสูงแล้วรถจะออกอาการครับ ล่าสุดเลย ผมขับรถบนทางด่วน วิ่งอยู่เลนขวาสุด เข้าโค้งที่ความเร็วประมาณ 150 km/h รถผมล้อเดิมๆ 15 นิ้วจากโรงงานนะครับ รู้สึกได้เลย ว่ารถมีอาการดื้อ ไม่แน่ใจว่าข้างนอกลมแรงด้วยเปล่าหรือว่าผมเข้าโค้งเร็วเกิน ต้องค่อยๆ ผ่อนๆคันเร่งแล้วเลี้ยงรถไปอะครับ แต่ในมุมกลับกัน ข้อเสียก็เป็นข้อดี เพราะถ้ารถแสดงอาการให้เราทราบก่อน เราก็มีโอกาสป้องกันการเกิดเหตุสุดวิสัยได้เร็วกว่า พวกรถขับสี่ จะไม่มีการฟ้องอาการแบบนี้ครับ แบบว่าเกาะถนนแน่นปึ๊ก แต่ถ้าหลุดแล้วหลุดเลย ไม่มีอาการให้เราทราบล่วงหน้า แล้วจะแก้ไม่ทันครับ

ผมจะสรุปคร่าวๆ ข้อเสียเรื่อง Feeling ของ MR2 นะครับ มี
    1. เข้าโค้งที่ความเร็วสูงแล้วออกอาการ
    2. อย่าพยายามยูเทรินแล้วยังตั้งลำไม่เรียบร้อยแล้วซัดรถ ไม่งั้นมีหน้าเข้าหาเกาะกลางแน่นอนครับ

ส่วนเสน่ห์ของ MR2 มันเหมือนมีมนต์อะไรบางอย่างอะครับ ไม่งั้นพี่ๆ ในคลับหลายคน ไม่ซื้อมันมาขับอีกรอบหรอกครับ(พี่หนุ่มก็คันที่สองแระ พี่ยอดก็คันที่สามแระ)

ยังไงรอคนที่เคยมีใช้ทั้งอิมเพสซ่า และ MR2 มาให้ข้อมูลอีกทีนึงครับ ในนี้รู้สึกจะมีพี่มี่ ที่เคยใช้อิมเพสซ่ามาก่อนเปลี่ยนเป็น MR2 ครับ

6. kaltech

kaltech New Member Member

141
    1
    0
    ถามคุณมี่เลย เคยใช้ทั้ง อิม และ MR2 เคยนั่งอิมของคุณมี่แล้วด้วยสนุกดี ส่วนตัวผมนะ อยากได้ MR2 แต่เสียงเครื่องแบบอิมอ่ะ เอ็มอาร์อิม

7. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    ความแรงไม่ใช่ประเด็นหลักถ้าเอาสองคันนี้มาเปรียบกัน......feeling......ครับ ถ้าได้ลองจะรู้คำตอบในตัวว่าชอบแบบไหน

8. ถอดสายหัวเทียน ออกซักสูบนึง สิครับท่านพี่................

9. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ผมลืมท่านพี่คนนี้ได้อย่างไร ท่านพี่รายนี้ ปัจจุบัน ก็เป็น MR2 คันที่สองของพี่เค้าครับ อิอิอิ

มันจะออกมากลายเป็นรถตุ๊กๆ รถกะป้อแทนอาดิครับพี่ 55555

10. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    เคยขับ im มาครับ รู้สึกว่าจะรถจะลากรอบสูงๆไม่ได้นี้ครับ เห็นว่าชาปพังง่าย เลยมีความรู้สึกว่า อึดอัดครับ และ feeling ในการขับก็เหมือนขับรถซีดานเร็วๆเท่านั้นครับ เลยไม่ค่อยชอบซักเท่าไหร่ แล้วอีกอย่างชอบ mr2 มากกว่า(ประเด็นหลักเลยข้อนี้)

11. Mod...kub

72
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ ที่แนะนำ จากที่อ่านมาพอจะสรุปได้ครับว่าถ้าวัดกันที่"กำลัง"คงไม่ต่าง แต่ที่ได้มาคือ "feeling" ที่ตอบสนองที่ดีกว่า ส่วนไล่ทันหรือไม่นี่ขึ้นอยู่กะบ "คนขับ"(อันนี้น่าจะยากครับ)555

ส่วน feeling ของ mr2 นี่เคยมีคนบอกว่าให้ไปลองขับ go-kart ดูนี่ ใกล้เคียงไหมครับ แล้ว mr2 นี่อาการ understeer นี่อาการเหมือนพวกขับหน้าไหมครับ(เพราะผมคิดว่าหน้าของmr2ไม่มีเครื่อง จึงเบากว่าพวกขับหน้า เวลา under คงจะไม่ไหลไปยาวเหมือนพวกขับหน้าที่มี นน.อยู่ใช่ไหมครับ)

12. pookpui

1,304
    6
    38
    มันไม่ไหล มันแถออกข้างไปเลยแระครับ อารมณ์ใกล้เคียงโกคาร์ทมั้ย ก็ใกล้ ในส่วนของมุดไปมุดมานะครับ แต่เรื่องเข้าโค้ง ผมว่าโกคาร์ทเข้าโค้งง่ายกว่าเยอะ แต่ต้องยอมรับเรื่องขับสนุก รอบมาเร็วมาก ขนาดเครื่องเดิมๆนะ มุมมองนั่งก็เตี้ยเหมือนรถสปอร์ตจริงๆ อยากรู้อะไรเพิ่มเติม คืนนี้มาคุยกันได้ที่แมคโดนัลด์ เกษตรนวมินทร์ สี่ทุ่มครับ จะได้ฟัง Feeling จากหลายคน

13. Mod...kub

72
    0
    0
    ขอโทษด้วยครับ พอดีไม่ได้ไปติดส่งงานครับ T_T เอาไว้มีโอกาสจะไปครับ ^ ^

14. ไป meeting ระยองด้วยกันเลยครับ

เรามีรถเปิดประเด็น ให้ลองนั่งที่ความเร็วสูงหลายคันครับ ชิ้ว.......จัดหน่อย

15. Chew_Chew

471
    1
    0
    เง้อ ไหงเป็นผมล่ะพี่

16. Mod...kub

72
    0
    0
    555ไม่เป็นไรครับ เอาเป็นว่า ไว้ผม(จะ)ซื้อ mr2 เมื่อไหร่ก็ขอรบกวนด้วยนะครับ55

17. Chew_Chew

471
    1
    0
    กันเองครับ กันเอง

18. Mod...kub

72
    0
    0
    พอดีผมจะไปที่พีระวันที่28ครับ แล้วเจอกันนะครับผม:D;)

19. ยินดีคราบบบบ ชื่ออะไรอ่ะครับผม เจอกันจะได้จำได้คราบบ

20. Mod...kub

72
    0
    0
    ผมชื่อมดครับ ฝากรบกวนด้วยนะครับ

21. emmy_sw20

emmy_sw20 New Member Member

98
    0
    0
    เอาแบบเรื่องพื้นๆแหละกันไม่ต้องลงลึกมาก
    อิมผมว่าก็สนุกดีครับ เสียงเพราะ เร้าใจ แต่ผมว่า บอดี้+feeling การขับของ MR2 มันมีเอกลักษณ์
    ที่ไม่เหมือนใคร เสียงเครื่องยนต์ โบว์ออฟ ดังใกล้ๆตัว ช่วงล่างทำดีๆ มุดมันโคตร ทุกวันนี้ใช้มา 6 ปีแล้ว
    จะขายก็หลายครั้งทั้งๆที่ๆแทบไม่ได้ขับเลย แต่ก็ขายไม่ลงสักที ใจมันรักไปแล้ว มองกี่ทีก็สวย
    ตอนนี้เลยแต่งไปเรื่อยๆ ไม่หยุด เมื่อวาน ส่งเข้าอู่สีแต่งหล่อเพิ่มเติมอีก MR2 นี่สำหรับผมข้อเสียคือ
    เงินเดือนไม่เคยเหลือเก็บเลย ลงกับของแต่งให้มันหมด จนทุกวันนี้ แฟนบอกว่าไม่ต้องแต่งงานแล้ว ไปแต่งกับเจ้าแปร๊ดแล้วกัน :D

22. Chew_Chew

471
    1
    0
    "ไม่ต้องแต่งงานแล้ว ไปแต่งกับเจ้าแปร๊ดแล้วกัน " คำนี้โดนเหมือนกันครับ T T

23. Mod...kub

72
    0
    0
    ขอโทษพี่ทุคนด้วยนะครับ พอดีวันเสาร์-อาทิตย์นี้ติดงานครับไปดูไม่ได้ ขอโทษด้วยนะครับT_T

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้