หา Wiring ไฟตัดหมอกหน้าครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย MugenTypeR, 14 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ท่านใดมี wiring diagram ไฟตัดหมอกหน้าของศูนย์บ้างครับ อยากรู้ว่าสายไฟวิ่งทางไหน เข้าที่หลังกล่องฟิวส์ที่ห้องโดยสารยังไง รบกวนเอามาลงให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ :D

2. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    ลองดูในนี้ แต่ไม่ค่อยชัดเจนเท่าไหร่ เพราะระบบสายไฟไม่เหมือนกัน

http://www.handa-accessories.com/civic/civicfoglights.pdf

หรือ ลองไล่จากไดอะแกรมนี้ดูครับ

---------- Post added at 20:20:08 ---------- Previous post was at 20:19:53 ----------

ลองดูในนี้ แต่ไม่ค่อยชัดเจนเท่าไหร่ เพราะระบบสายไฟไม่เหมือนกัน

http://www.handa-accessories.com/civic/civicfoglights.pdf

หรือ ลองไล่จากไดอะแกรมนี้ดูครับ

3. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    แจ่มเลยครับ

4. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    อีกตัวเลือกนะคับ อันนี้ต้องขอบคุณพี่โจ

5. EK_limited

890
    156
    0
  6. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ยอดเยี่ยมเลยครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

7. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    ผมก็พึ่งซื้อมาเลยครับไฟตัดหมอกหน้า --พร้อมสวิทย์

ไม่ทราบว่าในตัวรถเรามีสายไฟระบบรองรับอยู่แล้วรึปล่าวครับผมเองก็เคยรื้อๆรถเองบ้างจะเห็นสายไฟ/ปลั้กว่างตามรูปเต็มเลยครับ
    ตามในรูปอย่างข้างกระฉีดน้ำก็จะมีปลั้ก 1สายพับไว้ไม่ได้ใช้ผมยังเคยสงสัยว่าเอาไว้ทำอะไร หน้าเครื่องพอคุ้นมีแค่สายการ์วกับสายไฟ + 1เส้น (แล้วมันจะวิ่งมาจากระบบไหนของในตัวรถอะครับ) ส่วนไอที่อยากรู้คือในส่วนในของรถอะครับที่ปลั้กทั้งตัวผู้ตัวเมียวางๆ
    ทั้งช่องเสียบดีเลย์ที่ว่างๆอีกตั้งหลายอัน มันจะใช่ของไฟตัดหมอกหน้า บ้างไหมครับ(คือแค่เราสร้างสายไปจากสวิทย์กับดีเลย์กับฟิวล์รึปล่าวครับ) ต้องเอากลับไปติดตั้งที่บ้านที่กระบี่ ร้านทั่วไปเดินสายหยาบๆลอยๆเต็มห้องเครื่องเลยครับอยากเอาไปจั้มกับสายไฟระบบรถอะครับจะได้ดูเนียนๆๆๆไปกับตัวรถอะครับ

ใครพอมีภาพประกอบจากของจริงกับปลั้กจริงๆอุปกรณ์ที่ต้องหาช่วยหน่อยเถอะครับดูในไดร์อะแกรมแล้วงงกะสายไฟครับ

รบกวนด้วยครับอยากติดสวยๆๆ

8. EK_limited

890
    156
    0
    ในรถมีไว้รองรับอยู่หมดครบถ้วนแล้วครับ ลองดูตามคู่มือที่ผมลงไว้ ผมก็ติดตั้งตามนั้นแหละ ไม่ยากครับ ที่รูว่างๆก็มีเบอร์บอกว้หมดแล้ว ว่าสายไหนเข้าสายไหน

9. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ตอนแรกผมก็เข้าใจว่ามันมีสายมารอไว้แล้ว คือปลั๊กอันเดียวที่อยู่ใต้โคมไฟหน้าฝั่งคนขับ ส่วนปลายอีกด้านก็อยู่หลังแผงฟิวส์ที่ห้องโดยสาร แต่ไม่แน่ใจว่าตัวรีเลย์นั้นมันจะไปอยู่ตรงไหน เพราะดูสายไฟมันเล็กจัง (เทียบกับขนาดที่มันกันไฟ 10 แอมป์) แต่ตอนนี้ก็พอเข้าใจแล้วหลังจากได้ wiring diagram จากคุณ 10 SEC กับ คุณ EK_limited มา ยังไงก็ขอบคุณทั้ง 2 ท่านอีกครั้งครับ

10. JK_Si

JK_Si New Member Member

196
    1
    0
    ถ้าสำเร็จแล้วรบกวนวิธีและรูปด้วยนะครับ
    ..ผมยังงงกับชุดที่สายรีเลย์ จะมี 2 ปลั๊กไม่รู้ต่ออย่างไร

11. PK.K

492
    13
    0
    ด้วยเช่นกันครับอยากได้มากๆ ยังงงกับสายไฟในส่วนรีเลย์อะครับ

12. PK.K

492
    13
    0
    กล่าวคือตรงคอลโซลเรามีสายไปไว้รออยู่แล้วรึปล่าวครับ

รึว่าเราต้องสร้างสายไฟชุดนี้ขึ้นมาใหม่ครับรึว่าแค่บ้างจุด ครับ

แล้วพวกปลั้กต่าง เช่นปลั้ก1 สายที่มีในรูปเราต้องหามาต่อกับสายไฟเข้าชุดรึปล่าว
    รึว่าไม่ต้องครับเพราะมันพับเก็บไว้อยู่แล้วครับ.........ยังงงๆอยู่เลยครับ

เพราะตอนนี้ผมมีแต่หลอดไฟปลั้กหลังหลอด.....กับสวิทย์พร้อมปลั้กหลังครับ.....ต้องหาอะไรเพิ่มครับ

13. EK_limited

890
    156
    0
    เด๋วอธิบาคยคร่าวๆ
    1. ปลักที่หลังแผงฟิวส์ มันจะต่ออกไปที่หลังโคมไฟ อันนั้นเป็นไฟบวก จากหลังลีเลย์ (ไฟบวกจากแผงฟิวส์ จะเป็นไฟจ่ายมารอเลย แค่ผ่านสะพานไฟลีเลย์ ลองเอา มิเตอร์วัดดู ขณะไม่บิดกุญแจก็จะมีไฟมารอเลย ดูจากแผ่น 11 แผ่นสุดท้าย จะมีอยู่ 4 รู เอามิเตอร์จิ้มที่ เบอร์ 5 หรือ 2 ดู ถ้ามีไฟมารอเลย ก็รู นั้น ผ่านสะพานไฟลีเลย์ ไปยังน่ารถ

2.ส่วนปลักอีกอันที่เหลือ จะเป็นไฟ ซึ่งปกติเราเอามิเตอร์วัดจะไม่ขึ้น ต้องเปิดไฟหรีหรือไฟน่ารถ มันถึง จะส่งไฟมายังสะพานไฟ รูนั้นเอาไว้ให้ไฟวิ่งผ่าน คอล์ยลีเลย์ เวลาเราดับไฟ ไฟตัดหมอกก็จะดับด้วย จบประมาณนี้ครับ

ไฟที่ส่งไปไฟตัดหมอกจะมีแค่ จุดเดียว คือปลักที่หลังฟิวส์ จะมีเทปสีฟ้าๆพันอยู่ ถ้าไม่ได้ ยังไง ลองมาถามอีกได้ครับ ยินดีตอบเสมอ

14. PK.K

492
    13
    0
    ครับคุณครับ แล้วเราหารีเลย์....กับฟิวล์ มาต่อไหมครับ
    รึว่ามีรออยู่แล้วแค่เราต่อสายเข้าระบบก็พอครับ

15. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ต้องหา Relay กับ Fuse เพิ่มครับ

16. PK.K

492
    13
    0
    ขอบคุณครับ

17. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    พอดีรื้อรถทำสายไฟใหม่ + เปลี่ยนโคมไฟหน้าใหม่ + เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ ก็เลยเสร็จช้าหน่อย เอารูปมาให้ดูนิดหน่อยครับ

อันนี้ส่วนของชุดสายไฟตัดหมอกครับ ของเดิมปลั๊กแตกไปอันนึงคุณหนึ่ง (nung ek) ก็เลยให้ให่มมาทั้งเส้นเลย

ส่วนนี้เป็นปลั๊กที่รอรับชุดสายไฟครับ อยู่หลังโคมไฟหน้าฝั่งคนขับ จุดกราวด์ก็มีให้ยึดอยู่ตรงนั้นแล้ว

ส่วนปลายอีกด้านที่อยู่หลังแผงฟิวส์ในห้องโดยสารครับ (สายสีน้ำเงิน/แดง) อันนี้จะต้องต่อเข้าชุดรีเลย์กับฟิวส์อีกทีครับ

ในส่วนของชุดรีเลย์กับฟิวส์จะเอามาอัพเดทให้อีกครั้งครับ

18. PK.K

492
    13
    0
    ขอบคุณครับ...จะรอต่อไปครับ

19. PK.K

492
    13
    0
    ไม่ทราบว่าจะพอมีใคร..รับสร้างสายไปรีเลย์+ฟิวล์ ( คือสายไฟครบชุดสำหรับเอาๆไปเสียบปลั้กรถได้เลยอะครับ)

ผมมีแค่สปอร์ตไลท์+กับสวิทย์ เองครับ ใครรับทำบ้างครับ หน่อย 0863306073

20. JK_Si

196
    1
    0
    ขอบคุณครับ คุณ MugenTypeR ที่ช่วย updated

ของผมก็ต่อชุดสายไฟจากหลังไฟหน้า และหลังแผงฟิวส์แล้ว
    ยังเหลือที่ชุดรีเลย์อีก 2 ขั้วเท่านั้น ยัง งง ทำอะไรไม่ถูกเลย
    รอคุณ MugenTypeR ดีกว่าครับ...อิอิ

---------- Post added at 21:17:45 ---------- Previous post was at 21:17:30 ----------

ขอบคุณครับ คุณ MugenTypeR ที่ช่วย updated

ของผมก็ต่อชุดสายไฟจากหลังไฟหน้า และหลังแผงฟิวส์แล้ว
    ยังเหลือที่ชุดรีเลย์อีก 2 ขั้วเท่านั้น ยัง งง ทำอะไรไม่ถูกเลย
    รอคุณ MugenTypeR ดีกว่าครับ...อิอิ

21. PK.K

492
    13
    0

รบกวนครับในวงสีแดง มันกล่องอะไรครับ

และในวงสีเหลืองพอมีใครจะประกอบชุดนี้ได้มั้งครับ
    ตอนนี้รถผมอยู่กระบี่ อยากหาใครสร้างชุดสายไฟนี้เอาไปเสียบปลั้กเลยครับ

หน่อย 0863306073

22. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยครับที่ช้า พอดีงานเข้ามาหลายด้านเหลือเกิน :cry: รถก็จอดนิ่งอยู่ในโรงรถ รื้อไว้ยังไม่ได้ทำต่อเลย :cry:

เดี๋ยวส่วนของชุดสายไฟ Relay กับ Fuse ผมจะเขียน Diagram ละกันเผื่อจะได้เอาไปต่อกันก่อนครับ

23. WUT EK 96

WUT EK 96 New Member Member

52
    0
    0
    พี่โอ สุดยอดจริงๆ เป็นชาวสวนที่ อินเตอร์ ครับ เสร็จของพี่แล้ว เอาคันแดงของผมจอดต่อเลยนะพี่

24. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ขอบคุณครับพี่โอมีรูปมาให้ดูด้วยแจ่มๆ

25. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    เอา Wiring มาให้ดูก่อนครับ พอดีวันอาทิตย์ร้านปิด หาซื้ออุปกรณ์มาทำไม่ได้ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเอารายละเอียดการทำชุดสายไฟมาให้ครับ ว่าต้องใช้อะไรบ้าง ต่อยังไง เก็บสายยังไง

26. JK_Si

196
    1
    0
    ขอบคุณครับ

จากฟิวส์เป็นสายสีขาวใหญ่ --> เข้าแผงฟิวส์ช่องที่ 5
    ส่วนอีกสายสีขาวเล็ก --> เข้าแผงฟิวส์ช่องที่ 2
    ใช่ไหมครับ?

27. EK_limited

890
    156
    0
    ใช้แล้วคับ เสียบได้เลยๆ ช่อง 5 จะอยู่ อันแรกสุดเลยนะ

28. PK.K

492
    13
    0
    ผมจะฝากทำสักชุดครับ

ผมจะฝากทำสักชุดครับ
    ขอบคุณมากๆครับวงจรแบบนี้ดูง่ายเลยครับ
    .......ผมจะกลับกระบี่ในวันสองวันนี้อะครับกลับไปคงหาอุปกรณ์ทำยากครับ
    ขอเบอร์ติดต่อคุณหน่อยได้ไหมครับ รึว่าเบอร์ผมครับ 0863306073

ค่าอุปกรณ์ราคาประมาณเท่าไหรครับ (ผมจะฝากทำสักชุดครับ กระบี่คงหาปลั้กตรงรุ่นไม่ได้ครับ)

จะได้เอาไปเสียบที่กระบี่เลย

29. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    วงจรส่วนใหญ่ก็ประมาณนี้ครับ

ส่วนเรื่องอุปกรณ์นั้นถ้าแบบตรงรุ่นก็หายากครับ ผมอยู่สงขลาก็หาไม่ได้ แต่ก็พยายามหาที่ดีและเหมาะที่สุดครับ ที่สำคัญเรื่องความปลอดภัยและความน่าเชื่อถือเรื่องการใช้งานครับ

เบอร์ติดต่อผม 081-2745500 สงสัยยังไงโทรมาามได้

ค่าของ ค่าอปรณ์ก็จะประมาณ 350 บาทครับ อันนี้ไม่รวมสวิทช์ไฟตัดหมอกนะครับ

ปล. ดูการทำในกระทู้ต่อไปเลยครับ

30. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    วันนี้มาดูการทำชุดสายไฟภายในรถกันครับ
    หลังจากที่วิ้งหาซื้ออุปรณ์กันตัดแต่เช้า สายๆ หน่อยก็ลงมือทำเลยครับ
    อุปกรณ์และเครื่องมือที่ต้องใช้ ดูกันเลยครับ

พื้นที่ติดตั้งครับ มีชุดสายไฟอื้นมาปนยังไม่ต้องสนใจเพราะยังไม่ได้เก็บ(ขอทำชุดสายไฟตัดหมอกให้เสร็จก่อน)

ก่อนอื่นก็ตัดสายไฟมาอย่างละ 2 ฟุต จำนวน 4 เส้น เพื่อทำชุด socket relay ก่อนครับ เข้าสายโดยการบีบแล้วบัดกรีแล้วก็เอาปลอกยางหุ้ม

จากนั้นก็เอาชุดรีเลย์ไปลองติดตั้งดูเพื่อวัดความยาวสายไปที่จะไปยังแต่ละจุดว่ายาวเท่าไหร่ จะได้ตัดและเข้าสายได้เร็ว

เมื่อตัดสายไฟตามความยาวที่วัดได้แล้ว ก็สามารถเข้าสายได้อย่างรวดเร็ว

รุปชุดสายไฟเมื่อเสร็จแล้วครับ

ปลั๊กสายไฟที่จะไปยังโคมไฟตัดหมอกที่อยู่หลังแผงฟิวส์ผมต้องเปลี่ยนใหม่เพราะไม่สามารถหาปลั๊กตัวเมียมาเสียบกับของเดิมได้

ส่วนปลั๊กตัวผู้ที่ตัดออกก็เอามาใช้เป็นตัวเสียบตรงช่องเสียบ เบอร์ 5 หรือ 2 ได้ (จะได้ดูเรียบร้อยด้วย)

หลังจากติดตั้งเสร็จ ทดสอบการใช้งานทุกอย่างทำได้งานได้ถูกต้องครับ

ก็เป็นอันจบครับสำหรับการทำชุดสายไฟตัดหมอกแบบชุดสายไฟตรงรุ่น
    ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ข้อมูลและทุกท่านที่ติดตามด้วยครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้