ถ้าจะเปลี่ยนหม้อลมเบรคชั้นครึ่ง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Posch : Black EK, 8 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Posch : Black EK

Posch : Black EK New Member Member

17
    1
    0
    สอบถามผู้รู้ครับ EK96 M/T

อาการที่เป็นตอนนี้ พอเหยียบเบรคจนเกือบสุดจะมีเสียงกึก 1 ครั้ง พอปล่อยเบรค ก็ดังอีก 1 ครั้ง เป็นทั้งที่วิ่งอยู่ และ จอดอยู่กับที่
    ยังเบรดได้ปกติ แต่มันกังวลใจอ่ะครับ กลัวสักวันนึงจะเบรคไม่อยู่ พอหาที่มาของเสียงอยู่ในฝากระโปรงหน้า แถว ๆ หม้อลมเบรค คาดว่าน่าจะเป็นที่แม่ปั๊มเบรค สึก หรือเป็นตามด (แค่คาดว่าน่ะ ยังไม่ได้ถอดมาตรวจสอบ) ใครเคยมีอาการแบบนี้ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ หรือ...

หาหม้อลมเบรคมือสองมาเปลี่ยนไปเลย (ุถ้าได้สภาพสมบูรณ์มา) หรือ..

จะเปลี่ยนหม้อลมเบรคจาก ชั้นเดียว เป็นชั้นครึ่ง จะดีขึ้นมากไหม แล้วต้องทำอะไรเพิ่มเติมอีกหรือไม่

รบกวนช่วยแก้ไขอาการทีครับ เป็นกังวลมากครับ ขอแสดงความขอบคุณมาล่วงหน้าครับ

2. acer3608

acer3608 New Member Member

88
    4
    0
    ผมเปลี่ยนแค่ปั้มของใหม่แท้ 3500 ครับ(ของเดิมผมเป็นชั้นครึ่งนะครับ)

3. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ปั้มเบรคใหม่ ใช้ยาว ๆ ดีกว่าครับ

ส่วนปั้มลม ก็แล้วแต่ จะเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนก็ได้

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 13:40:47 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:40:33 ----------

ปั้มเบรคใหม่ ใช้ยาว ๆ ดีกว่าครับ

ส่วนปั้มลม ก็แล้วแต่ จะเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนก็ได้

4. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    เบิกใหม่ดีกว่าครับใช้ได้ยาวๆ

5. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เห็นบอกว่า ยังเบรดได้ปกติ น๊อตของหม้อลมเบรคสี่ตัวด้านใน - อีกสองตัวที่แม่ปั้มเบรค
    ไขแน่นหนาดีหรือเปล่า ถ้าหามือสองก็เอาชั้นครึ่งไปเลย ติดต่อคุณ noomth เลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้