TEIN type flex ปรับหนืดเท่าไหร่ดีครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย SINGHUTSATIT, 6 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0
    TEIN type flex ปรับหนืดเท่าไหร่ดีครับ ที่ นุ่ม ใกล้เคียง โช๊คเดิม มากที่สุด ที่ตัวโช๊คเองจะให้ได้ (ปรับเท่าไหร่จะให้ feeling ที่ นุ่ม สุดนั่นเอง)

ตอนนี้ปรับไว้ที่ หน้า 18 หลัง 20 ครับ ในส่วนตัวรู้สึกว่าปรับอ่อนไปกว่านี้ มันกลับไม่นิ่ม เลยเข้าใจว่าคงเป็นเพราะมันเลยไปถึงช่วงที่โช๊คเอาสปริงไม่อยู่

2. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    เจงๆๆแล้วผมว่ามันอยู่ที่คนใช้นะครับว่าจะรับ Feeling ได้ที่เท่าไหร่ที่เราพอใจ
    เพราะถ้าอ่อนไปโช็คมันจะเอาสปริงไม่อยู่จากจะนิ่มมันจะกลายเป็นเด้งไป
    ต้องลองปรับแล้ววิ่งดูครับ เริ่มจากหยาบๆๆ จากนั้นค่อยมาปรับละเอียดครับ
    ที่ว่าใกล้เคียงของเดิมคงไม่ได้หรอกครับ แต่ถ้าให้นุ่มที่สุดก็ต้องค่อยๆๆลองปรับดูครับ
    ความรู้สึกของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ ของแบบนี้ต้องลองด้วยตัวเองครับ
    :)

3. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    Type Flex คงเป็นไปได้ยากครับที่จะปรับให้มันนุ่มใกล้เคียงกับโช๊คเดิมเพราะมันไม่ได้ออกแบบมาแบบนั้น

ส่วนจะปรับแค่ไหนนั้นต้องลองปรับดูไปเรื่อยๆครับ แต่ถ้าปรับแล้วยังไม่ได้อย่างที่ต้องการก็้ลองมาเล่นรุ่นเล็กลงอย่าง Super Street ครับ

4. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0
    ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ ก็คงต้องลองปรับดูไปอย่างที่พี่ๆบอก จับความรู้สึกให้ได้แล้วค่อยๆปรับ
    เรื่องนิ่ม โทษทีครับ อาจพิมพ์ใช้คำพูดให้เข้าใจผิด พอดีหมายถึง ปรับในจุดที่นิ่มแต่ไม่อ่อนมากไปจนเอาสปริงไม่อยู่อะคับ (ไม่ใช่เท่าโช๊คเดิมครับ)
    ใช้ตัวนี้แล้วชอบดีครับ ถึงแม้ตอนนี้ยังปรับไม่ค่อยได้อย่างที่ชอบเท่าไหร่ ให้ไปใช้ SS คงไม่เอาอ่าคร๊าบ อิอิ
    :eek::eek::eek:

5. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ลองปรับดูตามนี้นะครับ เริ่มจาก แข็งสุด แล้วคลายออกสักสองกริ๊ก ถ้าไม่พอใจ ก็คลาอยอีก แต่อย่าให้ต้ำกว่า ครึ่งนึงนะ มันจะอ่อนไป

6. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    แอบมาดู

7. SINGHUTSATIT

191
    2
    0
    ขอบคุณพี่ๆมากครับ ตอนนี้ปรับใหม่ไปที่ 16 ทั้งหน้าหลังครับ ชอบมากเลยครับ นุ่ม หนึบดีเลยครับ มีอาการเก็บถนนไม่เรียบบ้างตามธรรมดาของโช๊ควิ่งครับ แต่ไม่มากครับ

8. OaT_DBS

OaT_DBS New Member Moderator

538
    170
    0
    รถแต่ละคันมีน้ำหนักไม่เท่ากัน ขนาดล้อขนาดยางก็ไม่เท่ากัน แถมความชอบและการรับรู้ถึงอาการรถต่างกันอีก
    ถึงแม้จะเป็นการเซ็ทแบบขับธรรมดาก็เถอะ แต่ทั้งหมดนี้เป็นประเด็นสำคัญในการเซ็ทรถครับ รถใครรถมัน
    ไม่มีสูตรสำเร็จ โช๊คทำมาให้ปรับได้ก็เพื่อให้เราปรับหาในสิ่งที่ใช่กับเราครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้